Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับโปรแกรม net cut หน่อยค่ะ  (อ่าน 5011 ครั้ง)

ออฟไลน์ kk01

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คือเราไปเจอโปรแกรมนี้ในเวปประมูล บอกว่า ช่วยให้เนตเราเร็วขึ้นกว่าเดิม เราก้อลองเอามาใช้ดู ประมาณเดือนนึง แล้วอยู่ๆวันนึงเนทตัดทั้งวันเลยเราก็ไปถามทางผู้ให้บริการ เค้าบอกว่าตอนนี้ขอปิดเซิฟ ก่อน เพราะตรวจสอบได้ว่ามีคนใช้โปรแกรมประเภท ตัดเนท รบกวน เนท อะไรประมาณเนี๊ยะ แล้วเราถามเค้าไปว่าจะหาเจอมั้ย เค้าบอกเจอ

คือ ปัญหาคือว่า เราไม่รุว่ามันจะเปนปันหาแบบนี้ แล้วถ้าเค้าจะหา จะหาเจอมั้ยคะ เค้าบอกว่าไล่ตามสายดูเดี๋ยวก็เจอ แล้วมันผิดกดหมาย อะไรหรือเปล่า ขอบพระคุณมากๆค่ะ ไม่รู้จริงๆ เห็นบอกว่าช่วยให้เนทเร็วขึ้น

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเกี่ยวกับโปรแกรม net cut หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25, มีนาคม 2009, 11:40:23 AM »
เชื่อแล้วว่าเว็บนั้น "เกรียน" เยอะจริงๆ

บอกก่อนว่าโปรแกรม NETCUT ไม่ได้เป็นโปรแกรมช่วยให้เน็ตเราวิ่งได้เร็วขึ้น

การใช้บริการ ADSL ก็เหมือนกับเราออกวิ่งแข่งไปพร้อมๆ กันกับคนอื่นๆ (ใช้สายร่วมกัน)

โปรแกรม NETCUT ก็จะเหมือนกับเราไปเตะขาคู่ต่อสู่ล้มแล้ว (ช่องสัญญาณเลยว่าง) ทำให้เราไปได้เร็วขึ้น (เพราะไม่มีคู่แข่ง)

Q: แล้วเราถามเค้าไปว่าจะหาเจอมั้ย, จะหาเจอมั้ยคะ

A: ถ้าจะมีการตรวจสอบจริงๆ หาเจอแน่นอน , ISP ที่เราใช้บริการ จะมีการเก็บ LOG ไว้ (สถานะการเดินทางของแต่ละเครื่อง)

ซึ่งปกติจะเก็บไว้เฉยๆ หากจำเป็นต้องใช้ ก็จะไปเปิดมาใช้งาน (เพราะมันพิมพ์ออกมาได้เป็นพันๆ หน้า คงไม่มีคนนั่งดู LOG คลอดเวลา)

ซึ่งรายงานที่ว่า บอกได้ในระัดับวินาทีของวัน ว่าผู้ใช้บริการรายไหน ทำอะไรบ้าง

(การเช็ค ip ต้นทางและ ip ปลายทาง, พอร์ทที่ใช้งาน ก็จะเดาได้ว่า ใคร ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร)

Q: แล้วมันผิดกดหมาย อะไรหรือเปล่า

A:
อ้างถึง
พระราชบัญญัติ ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐
ที่เกี่ยวข้องกับโปรแกรม Netcut

มาตรา 10 ผู้ใดกระทำด้วยประการใดโดยมิชอบ เพื่อให้การทำการของระบบคอมพิวเตอร์ของผู้อื่นถูกระงับ ชะลอ ขัดขวาง หรือ รบกวนจนไม่สามารถทำงานตามปกติได้ต้องระวางโทษจำคุก ไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ 

อ้างอิง + อ่านเพิ่มเติม
http://www.sgc.co.th/netcut.php

• Ju
  • *
Re: ขอถามเกี่ยวกับโปรแกรม net cut หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25, มีนาคม 2009, 06:16:43 PM »
โอ  เยี่ยม  ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25, มีนาคม 2009, 09:59:06 PM »
ก็รีบๆเอาออกซะล่ะ 
ถึงมันช่วยเรื่องที่ผ่านมาไม่ได้ แต่ก็เป็นการแสดงความรับผิดชอบอย่างนึงเนอะ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 04:06:02 PM »
ขอบพระคุณทั้งสองท่านมาก ตอนนี้ลบออกแล้ว แล้วเค้าไม่ได้ไล่สาย เพราะมันไช้เวลาหลายวัน เสียลูกค้าอีกเลยรอดตัวไปแหะๆ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
[/b][/u]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top