Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: FIREFOX 3.0.8 เปิดเว็บไม่ได้เลย  (อ่าน 16738 ครั้ง)

ออฟไลน์ bighead

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
FIREFOX 3.0.8 เปิดเว็บไม่ได้เลย
« เมื่อ: 29, มีนาคม 2009, 07:10:55 PM »
ผมชอบใช้ firefox คับ เพราะ ie ชอบมีปัญหา ผมใช้ firefox มาตลอด อัพเดทเวอร์ชันมาตลอด ใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่พอวันหนึ่ง ผมได้อัพเดทเป็นเวอร์ชัน 3.0.8 ปรากฏว่า เข้าเว็บอะไรไม่ได้เลยครับ google ก็ไม่ได้ มันจะแจ้งว่า

Failed to Connect

Firefox can't establish a connection to the server at th.wikipedia.org.
Though the site seems valid, the browser was unable to establish a connection.

* Could the site be temporarily unavailable? Try again later.
    * Are you unable to browse other sites?  Check the computer's network connection.
    * Is your computer or network protected by a firewall or proxy? Incorrect settings can interfere with Web browsing.

ต่อเน็ตใหม่แล้วเปิดก็ไม่หาย restart เครื่องก็ไม่หาย ลบแล้วลงใหม่ก็ไม่หาย แต่พอผมกลับมาใช้เวอร์ชัน 3.0.7 กลับใช้ได้ และผมถามเพื่อน เพื่อนผมก็ใช้เวอร์ชัน 3.0.8 เข้าเว็บได้ไม่มีปัญหา ผมจะแก้ยังไงดีครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, เมษายน 2009, 11:34:53 PM โดย CrayoN »

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
Re: FIREFOX 3.0.8 เปิดเว็บไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29, มีนาคม 2009, 08:57:42 PM »
ลองเช็คตรง proxy ดูยังคับ  ว่ามีใครเที่ยวไปใส่เล่นหรือเปล่า

ผมเคยเป็นคับมีคนไปกำหนด proxy ไว้  แต่บ้านผมไม่ได้ต่ออินเตอร์เน็ตกับสายโทรศัพท์บ้านอ่ะคับ  ใช้เป็นแบบตัวโมเด็มไร้สาย

ลองเข้าที่ Tools >> Options... >>> Advanced >>> Network >>> Settings... >> ติ๊กถูกตรง No proxy ถ้าต้องการเอา proxy ออก

กด OK เป็น อันเรียบร้อยครับ

ถ้ายังไม่ได้  ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาที่อะไรนะคับ  แต่ตัวผมเองก็ใช้ Firefox 3.0.8 อยู่ ไม่มีปัญหาการใช้งานนะคับ  เข้าเว็บได้ปกติอยู่  :azn: :azn:

ถ้ามั่นใจว่าเป็นเพราะ version ของ Firefox ใช้ตัวเก่าไปก่อนก็ได้ครับ  ผมคิดว่า รุ่นทั้งสอง น่าจะมีความสามารถไม่ต่างกันมากเท่าไหร่นะคับ 

ส่วนถ้าไม่ต้องการให้มัน Update อัตโนมัติก็ให้ไปที่

Tools >> Options... >>> Advanced >>> Update >>>

Automatically check for updates to:

ให้ติ๊กตรงส่วนที่ไม่ต้องการให้ Update อัตโนมัติออก

เป็นอันเรียบร้อยคับ  ขอให้โชคดีนะคับท่าน หุหุ  :dev: :dev: :haha:

-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

ออฟไลน์ bighead

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
Re: FIREFOX 3.0.8 เปิดเว็บไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30, มีนาคม 2009, 07:22:53 AM »
ขอบคุณมากครับ

คนหลงทาง

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, เมษายน 2009, 06:49:15 PM »
 :cry: :cry:  กลัวไม่ทันสมัยเมื่อวานก่อนอัพ firefox เวอร์ชัน 3.0.8
ตอนแรกเล่นได้ปกติ แต่วันนี้เข้าไม่ได้แล้ว  :crying:

:cry: 

คนหลงทาง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02, เมษายน 2009, 07:51:58 PM »
 :tongue:  เข้าได้แล้ว  แต่ตอนนี้ ไม่ได้ลบ firefox เวอร์ชัน 3.0.8
ออก  :haha: แต่เลือกลบ ตัวสะแกนไวรัสออก จะลองหาตัวใหม่ลงดู

ปัญหาน่าจะมาจากเวอร์ชั่น  3.0.8  อันนี้คิดเองเลยเก็บไว้ดูก่อน  :adore:

macliberate

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2014, 12:00:36 PM »
อยากแชร์ครับ  ตอนแรกเป็นปัญหาเหมือนเจ้าของกระทู้  แต่พอลองวิธีนี้หายเลยครับ  ลองทำดูนะครับ  อาจพอช่วยได้ 

ขั้นแรกเข้า firefox แล้วเข้าที่ช่วยเหลือ จากนั้นเลือก เริ่มใหม่แล้วปิดใช้งานส่วนเสริม แล้วทำการรีเซตค่าใหม่  แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ ^^

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top