Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ UPS หน่อยครับ  (อ่าน 4835 ครั้ง)

ออฟไลน์ user

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
สอบถามเกี่ยวกับ UPS หน่อยครับ
« เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 09:37:16 AM »
คือผมจะซื้อ UPS นะครับแต่มีเพื่อนบอกว่าจะซื้อ UPS จะต้องดู วัตรวมด้วย
เช่น ผมใช้ power 650w จอ24 นิ้ว ถ้าไปซื้อ UPS ที่500w มันจะจ่ายไฟให้กับ คอมเราไม่พอ  หรือในกรณีไฟตกอาจจะช่วยไม่ค่อยได้
ผมจะซื้อ1000w มันไม่มี มีแต่500w ทางร้านเค้าบอกว่ามันไม่เกี่ยวกัน ไฟที่จ่ายมาเท่ากันคือ 230โวล์ แต่จำนวนวัต
ในตัวpower จะแปลงอีกที เล่นเอาผมกลับมาตั่งหลักอีกรอบ  ผมเลยอยากมาสอมถามครับว่า  การเลือกซื้อ UPS เราต้อง
รู้อะไรมั่งครับ แล้วเอาอะไรเป็นเกณท์ในการตัดสินใจเลือกซื้อกันแน่ครับ

ออฟไลน์ zeemee

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 10
Re: สอบถามเกี่ยวกับ UPS หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 09:56:28 AM »
สิ่งต้องรู้ลำดับแรก คือความต้องการของเราที่อยากให้คอมทำงานต่อหลังจากไฟดับ ถ้าต้องการทำงานต่อยาวๆ ก็เลือกแบตใหญ่ๆ
แอมป์สูง ส่วนใหญ่ups ทำมาให้ทำงานต่อได้ 10-15นาที เพียงพอที่เราจะเซฟงานที่ค้างได้ทัน แล้วนั่งพักผ่อนรอไฟมา
555..ถ้าอยากทำงานต่อโดยไม่หยุด(แบบขยันสุดๆ)คงต้องมองหาเครื่องปั่นไฟติดตั้งเพิ่ม..

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเกี่ยวกับ UPS หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 09:58:03 AM »
คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

เปรียบเทียบโดยประมาณตามนี้
* UPS มาตรฐาน มอก. ทั่วๆ ไป

1. Com Set : Pentium Class / HDD 1 ตัว / Monitor CRT 17"
 UPS 500 VA: 20-16 min

2. Com Set : Pentium Class / HDD 4 ตัว / Monitor CRT 17"
 UPS 500 VA: 18-14 min

3. Com Set : Pentium Class / HDD 1 ตัว / Monitor CRT 19"
 UPS 500 VA: 12-6 min

4. Com Set : Pentium Class / HDD 1 ตัว / Monitor LCD 15-24"
 UPS 500 VA: 30-25 min

อันนี้ผมประมาณเอา ตามความน่าจะเป็น กล่าวคือ
 - Monitor : จะมีผลในการดึงกระแสมากพอควร , CRT กินไฟเยอะกว่า LCD
 - อุปกรณ์ภายในเครื่อง มีผลต่อการดึงกระแสไม่เท่ากัน (เปรียบเทียบเคส 1-2)
 - ปัจจัยอื่นๆ มีผลร่วมด้วย เช่น อุณหภูมิ, ความร้อน, อัตราการเก็บไฟของแบตเตอรี่ในขณะนั้นๆ, คุณภาพของ UPS
 - UPS ที่ีเสปกใกล้เคียงกัน, VA สูงขึ้น , จะเก็บไฟล์ได้นานขึ้น
 - Power supply วัตต์สูงขึ้น อุปกรณ์ภายในเครื่องเท่ากัน มีผลต่อการดึงกระแสไม่มาก
  (ถ้ายี่ห้อดีๆ วัตต์สูงขึ้น อาจจะดึงกระแสน้อยกว่าด้วยซ้ำ เพราะอัตราของพลังงานสูญเสีย ที่แปรไปเป็นพลังงานความร้อน น้อยกว่า)

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 10:14:10 AM »
ups หน้าที่มันไม่ใช่ไฟดับแล้วให้เราทำงานต่อได้
หน้าที่มันคือทำให้เรามีเวลามากพอที่จะเซฟงานแล้วปิดเครื่องได้ทัน

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 10:32:51 AM »
ผมคิดว่าถ้าจะทำงานต่อยาวจนไฟฟ้ามาตามปกติก็ต้องอะไรเจ็นๆ นะ ดีเซลเจ็นฯ หรือ เบ็นซินเจ็นฯ(ไม่ทราบว่ามีเปล่านะ คิดเอง อิอิ)
นี่แหละครับท่านฯ

:smiley:

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 12:08:54 PM »
ผมคิดว่าถ้าจะทำงานต่อยาวจนไฟฟ้ามาตามปกติก็ต้องอะไรเจ็นๆ นะ ดีเซลเจ็นฯ หรือ เบ็นซินเจ็นฯ(ไม่ทราบว่ามีเปล่านะ คิดเอง อิอิ)
นี่แหละครับท่านฯ

:smiley:

มีครับ เหมือนโรงพยาบาลจะต้องมีเครื่องปั่นไฟ (ภาษาปาก) เวลาไฟฟ้าหลักดับ เครื่องปั่นไฟก็จะเริ่มปั่นอัตโนมัติิ (ถ้าจักรยานแถวบ้านผมเรียก "ถีบ"  :grin:)

ออฟไลน์ user

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 11:26:48 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำมากเลยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top