Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาคับ มันให้ check disk ด้วย  (อ่าน 6285 ครั้ง)

ออฟไลน์ bighead

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
มีปัญหาคับ มันให้ check disk ด้วย
« เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 09:47:22 AM »
ตอนลงเกม spore ลงได้เสร็จ พอเวลาอัพเดทแพทช์ ถึง 100% (แต่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์) เครื่องค้าง กดปุ่ม restart แล้วเกิดเสียง ตี๊ด...ติ๊ดๆๆ จาก CPU จอไม่มีภาพ สวิตช์ไฟที่จอกะพริบ CPU อ่านตามปกติ เนื่องจากจอไม่ติดจึงไม่รู้ว่าจะเปิดไปถึงไหน จึงจำเป็นต้องกดปิดที่เครื่อง ปิดได้แป๊ปเดียวมันก็เปิดเองใหม่ ก็เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ จนจำเป็นต้องกดสวิตช์ปลั๊กแล้วเปิดใหม่ จึงเข้าได้ตามปกติ ตอนปิด hibernate ไว้

วันต่อมา เปิดเครื่อง หลังจาก hibernate ไว้ สักพักเครื่องค้าง
Restart แล้วเกิดดังกรณีเมื่อวานรอบเย็น หลายรอบมากปิดเครื่องแล้วพยายามขยับสายทุกสายหลัง CPU เปิดมารอบนึงแล้วโหลดเข้าวินโดส์ เน็ตเชื่อมต่อได้แล้ว แต่เครื่องไม่อ่าน จอสีดำ restart อีกรอบ จึงเข้าได้ตามปกติ แต่ตรงหน้าจอ welcome แจ้งว่า ไฟล์วินโดส์ (SrtETmp)เสียหายไปและอ่านไม่ได้ ให้รัน Chkdsk แต่เข้าวินโดส์ได้ แล้วมาแจ้งในวินโดส์อีกที และลอง Check Disk ดู เช็คได้ 2 stage แจ้งว่า errors found. และไม่สามารถเช็คต่อได้ใน read-only mode

เข้าใจที่ผมพิมไหมคับ มันเป็นอะไรหรอคับ มีวิธีแก้มั้ยคับ ขอบคุณคับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: มีปัญหาคับ มันให้ check disk ด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 10:06:01 AM »
ตอนลงเกม spore ลงได้เสร็จ พอเวลาอัพเดทแพทช์ ถึง 100% (แต่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์) เครื่องค้าง กดปุ่ม restart แล้วเกิดเสียง ตี๊ด...ติ๊ดๆๆ จาก CPU จอไม่มีภาพ สวิตช์ไฟที่จอกะพริบ CPU อ่านตามปกติ เนื่องจากจอไม่ติดจึงไม่รู้ว่าจะเปิดไปถึงไหน จึงจำเป็นต้องกดปิดที่เครื่อง ปิดได้แป๊ปเดียวมันก็เปิดเองใหม่ ก็เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ จนจำเป็นต้องกดสวิตช์ปลั๊กแล้วเปิดใหม่ จึงเข้าได้ตามปกติ ตอนปิด hibernate ไว้

วันต่อมา เปิดเครื่อง หลังจาก hibernate ไว้ สักพักเครื่องค้าง
Restart แล้วเกิดดังกรณีเมื่อวานรอบเย็น หลายรอบมากปิดเครื่องแล้วพยายามขยับสายทุกสายหลัง CPU เปิดมารอบนึงแล้วโหลดเข้าวินโดส์ เน็ตเชื่อมต่อได้แล้ว แต่เครื่องไม่อ่าน จอสีดำ restart อีกรอบ จึงเข้าได้ตามปกติ แต่ตรงหน้าจอ welcome แจ้งว่า ไฟล์วินโดส์ (SrtETmp)เสียหายไปและอ่านไม่ได้ ให้รัน Chkdsk แต่เข้าวินโดส์ได้ แล้วมาแจ้งในวินโดส์อีกที และลอง Check Disk ดู เช็คได้ 2 stage แจ้งว่า errors found. และไม่สามารถเช็คต่อได้ใน read-only mode

ตรงนี้เข้าใจว่าเป็นอะไร

เข้าใจที่ผมพิมไหมคับ มันเป็นอะไรหรอคับ มีวิธีแก้มั้ยคับ ขอบคุณคับ

ตรงนี้ไม่เข้าใจ ว่าถามว่าอะไร

งดตอบคำถามภาษาฮอบบิตครับ :tongue:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=759.msg3382#msg3382
15. ภาษาไทยเป็นภาษาที่สวยงามสละสลวย ดังนั้นขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ตามที่ได้เกิดเป็นคนไทย

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
Re: มีปัญหาคับ มันให้ check disk ด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 10:19:05 AM »

ท่านไก่ฯ ครับ นั่งประจำที่เถอะครับท่าน วิ่งไปวิ่งมาเดี๋ยวก็ผอมมากหรอกครับท่าน
 :huh:

ออฟไลน์ bighead

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 05:21:48 PM »
เอาเป็นว่า ผมขอถามว่า ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ มีวิธีแก้มั้ยคับ ขอโทษที่ใช้ภาษาไม่ถูกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31, มีนาคม 2009, 11:17:30 PM »
แนะนำให้เข้า Safe mode ครับ  <<< จะเป็นโหมดเกี่ยวกับการบำรุงรักษาระบบ

ขั้นแรก
หลังจากเปิดเครื่อง ให้ กด F8 รัวๆๆ แบบเป็นจังหวะ  ไปเรื่อยๆๆ

สักพักจะมีหน้าจอปรากฏให้เลือกโหมดที่ต้องการจะ boot ใช้งาน

ให้เลือกเป็น Safe mode
ถ้าเป็นการเข้าครั้งแรก  safe mode จะมีการตั้งค่าบางอย่างโดยอัติโนมัติให้เรารอไปก่อน

หน้าจอสีดำจะหายไป แล้วเข้าสู่ โหมด safe mode ซึ่ง โหมดดังกล่าวนี้  จะไม่การเรียกใช้โปรแกรมต่างๆที่ไม่ค่อยจำเป็น  จำพวกโปรแกรมที่กินแรมต่างๆ เหลือเฉพาะโปรแกรมที่สำคัญไว้  เพื่อให้สามารถนำหน่วยความจำภายในแรมประมวลผลได้เร็วขึ้น

พอเข้า safe mode ได้ก็ทำการ Check disk และทำการ Defragment ไดรว์ C: หรือ ไดรว์ที่ลง WINDOWS ไว้  เช็คทั้งสองอย่างเสร็จก็ให้ Restart เครื่องใหม่ 

ไม่ต้องกดอะไร  เครื่องก็จะ boot เข้าสู่โหมดปกติ 

ลองไปทำดูนะครับ

ส่วนเรื่องเกมส์ถ้าจะลงใหม่  แนะนำว่าควรดูเสป็คเครื่องของเราก่อนเพราะว่า ถ้าลงไปเดี๋ยวไม่นานเครื่องเราก็จะมีปัญหา

หมายเหตุ  ถ้าทำการ Check disk หรือ Defragment ไม่เป็น  ให้ลองไป search หาใน google ดูนะครับ

-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top