Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ในตัวเครื่องผมไม่มี Local Area Connection อ่ะครับ  (อ่าน 63337 ครั้ง)

ออฟไลน์ drummer

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คือว่าผมจะต่อเน้ตอ่ะครับจากดาวเทียมแต่ว่าในตัวเครื่องไม่ Local Area Connection อ่ะครับ พอจะมีวิธีสร้างไหมครับ ช่วยตอบทีครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2138
    • SMFjusthost.com
Re: ในตัวเครื่องผมไม่มี Local Area Connection อ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, เมษายน 2009, 07:04:29 PM »
ต่อเน็ตจากดาวเทียว เป็นยังไงเหรอ ?

Local Area Connection
มันจะมาพร้อมกับ เน็ตเวิร์คอแดปเตอร์ ในที่นี้โดยปกติจะเป็นช่องแลนนั่นเอง
เมื่อมันไม่มีก็สันนิษฐานไว้สองอย่าง
-เครื่องนี้ไม่มีการ์ดแลน
- มีการ์ด แต่ยังไม่ได้ลงไดรว์เวอร์ (ตรวจสอบเองได้จากดีไวเมเนเจอร์)

ส่วนการสร้างคอนเนคชั่น สามารถทำได้  ในมายเน็ตเวิร์ค 
พาแนลด้านซ้าย เลือก  ครีเอต เน็ตเวิร์ค คอนเนคชั่น

• Ju
  • *
Re: ในตัวเครื่องผมไม่มี Local Area Connection อ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02, เมษายน 2009, 07:14:17 PM »
ก้อคือ ต่อจากดาวเทียมอ่ะครับเป็นเน็ตดาวเทียมที่โรงเรียนอ่าครับ แต่ในคอมผมไม่มี Local Area Connection อ่ะครับ คอมผม notebook aspire 5580 ครับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, เมษายน 2009, 10:47:49 PM »
Q: Local Area Connection มาจากไหน ?
A1: มาจากที่มีในเครื่องมี LAN Card, NIC Card ซึ่งเป็นอันเดียวกัน (บ้านเราชอบเียกกันว่า LAN Card หรือ การ์ดแลน)
 - LAN ย่อมาจาก Local Area Network
 - NIC ย่อมาจาก Network Interface Card
 - Ethernet - เรียก protocal ของเน็ตเวิร์กที่เราใช้ๆ กันอยู่

A2: ที่ไม่มี เพราะว่าในเครื่อง ไม่มี LAN Card ติดตั้งอยู่
 > ซื้อมาติดตั้ง
 > กรณี PC , LAN Card แบบ PCI ตัวละ 2-400.-
 > กรณี Notebook, PC ที่ไม่มี Slot ว่าง มีทางเลือกคือ
 >> เลือกใช้แบบ Card Bus (Notebook)
 >> เลือกใช้แบบ USB (Notebook+PC)

A3: ในเครื่องมี LAN Card แต่ไม่ได้ติดตั้ง Driver, ติดตั้งไม่ถูกรุ่น
 > เช็คได้จาก Device Manager กลุ่ม Network Adapters
 >> มีไอคอนสีเหลือง คือ LAN Card ที่ไม่ได้ติดตั้งไดร์เวอร์
 >> ไม่มีไอคอนเสีเหลือง, แสดงว่าในเครื่อง ไม่มี LAN Card ติดตั้งอยู่
 >> ไอคอนเป็นกากบาทสีแดง -> มี-ติดตั้งไดร์เวอร์แล้วแต่ถูก "ปิด" - แก้ไขโดย คลิกขวาที่ไอคอน, เลือก Enable รอแป๊บนึง การ์ดจะถูกเปิดมาใช้งาน

Q: หา Local Area network ได้แล้ว ทำอย่างไรต่อ ?
A1: หาสาย LAN เสียบจากเครื่องรับ มาที่เครื่อง PC, Notebook ช่อง LAN Card ส่วนมากเค้าจะตั้งค่ามาอยู่แล้ว สามารถใช้งานได้เลย

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 03:55:14 PM »
คือว่า notebook acer aspire 5580 อ่ะครับ ผมจะใช้ต่อเน็ตแต่ว่าไม่มี Local Area Connection ในช่อง Lan or high speed internet อ่ะครับถามเค้าเค้าบอกว่ายังไม่ได้ลงระบบ lan แต่ผมลงไม่เปนเพราะไฟล์ไม่มีตัว setup อ่ะครับ ช่วยบอกทีว่าจะทำยังไง

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 03:59:41 PM »
น่าจะต้องหา driver จากต้นสังกัดมาลงก่อนครับท่านฯ (ตอบแบบรู้บ้าง ไม่รู้เยอะ น่ะครับ)
 :huh:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 04:03:58 PM »
driver ผมก้อมีครับ แต่ไฟล์แค่ 800 กว่า kb เอง ตัว setup ก้อไม่มี ผมก้อไม่รุ้ว่าจะลงยังไง ?

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2138
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 08:12:36 PM »
คำตอบนั้นมีในกระทู้นี้อยู่แล้ว

ลองค่อยๆอ่านและปฏิบัติตามมาตั้งแต่รีพลายแรกก่อนจะดีกว่า

driver ผมก้อมีครับ แต่ไฟล์แค่ 800 กว่า kb เอง ตัว setup ก้อไม่มี ผมก้อไม่รุ้ว่าจะลงยังไง ?
ย้อนกลับไปอ่านคำตอบของท่านไก่รึยัง  คำตอบ เอ3

ตอนนี้ปัญหาของคุณคือ  ได้คำตอบแล้ว  แต่ไม่สามารถปฏิบัติหรือแก้ปัญหาตามคำตอบนั้นได้
วิธีแก้ปัญหาจากนี้ก็ขอให้คำตอบคุณไว้สองอย่าง
- ให้คนที่เป็นมาทำให้  แล้วคุณก็นั่งดูเขาครูพักลักจำ
- ยกไปให้ช่างทำให้

ขอให้โชคดี

ธนกร

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2014, 12:38:35 AM »
 กด search (ผมใช้ของwindow 7 นะครับ สำหรับwindow xp ก็ไม่รู้เหมือนกัน) แล้วพิม Device Manager
แล้วกด Enter จากนั้น ดูในไฟล์ย่อยของ Network Adapters ถ้ามีสีเหลือง ให้คลิกขวา แล้วเลือก Update Driver Software จากนั้นเลือก Search automatically for update driver software จากนั้นก็รอซักครู่ เมื่อมันอัพเดตเสร็จ ก็คลิก Close หรือ กากบาทก็ได้ครับ แค่นี้คุณก็สามารถเล่นเน็ตได้แล้ว  :grin:
เพิ่มเติมซักนิด คนที่เป็นแบบนี้ส่วนมากเป็นเพราะการใช้โปรแกรม Buidu PC Faster ครับ
มันไปแก้อะไรของเราบ้างก็ไม่รู้ แต่คนส่วนใหญ่คิดว่ามันง่ายดี แต่ผลเสียมีอีกมากครับ ทันทีที่ผมรู้นะ ผมลบทิ้งเลย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top