Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าข้าเอ๊ยยยย ลอกกันอีกแล้วววว  (อ่าน 13456 ครั้ง)

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ไปบิทมา (เว็บบิท)

มีงานที่เค้าปล่อยโหลดอยู่ "วิธีเซ็ต uTorrent v.1.8 ให้ไหลลื่น"

ด้วยความสงสัย เลยโหลดมาดู รู้สึกคุ้นๆ ยังๆไงไม่รู้ เลยลอกเปิดเปรียบเทียบดู

งานที่โหลดมา
>> คลิกโหลด

* ลิ้งค์นี้ผมเก็บไว้แป๊บเดียวนะ ทิ้งไว้ให้ดูเปรียบเทียบเฉยๆ

ติดใจบรรทัดสุดท้ายในไฟล์
อ้างถึง
ภาพทั้งหมดที่เห็นเป็นภาพที่ใช้งานจริงในเครื่องผมทั้งหมด

หน้าเปรียบเทียบ
<< ปรับแต่ง uTorrent ให้ลื่นหัวแตก !!! Win_XP >>
เขียนโดย คุณ Crazy™
http://www.justusers.net/articles/download/TCPOptimizer/utorrent.htm

รูปเปรียบเทียบ

ผมยอมรับนะ ว่ารูปมาจากเครื่องเค้าจริงๆ แต่ว่าทุกรูป+ข้อความ เหมือนกัน >95%

แล้วจะให้ผมบอกว่าไม่ได้ลอกได้เหรอ   :tickedoff:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, พฤษภาคม 2013, 04:29:48 AM โดย ไก่ขี้เมา® »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: เจ้าข้าเอ๊ยยยย ลอกกันอีกแล้วววว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 10:55:22 AM »
ที่ตริงก็ใส่ว่า แนวคิดหรือเครดิต คุณ Crazy™  ก็น่าจะโอ.

เดี๋ยวนี้เด็กไทยเป็นอะไรกันหมดก็ไม่รู้
อย่างในจัสต์เองก็เหมือนกัน เหมือนคุยกันไม่รู้เรื่องเลย 

เหมือนเขาไม่อ่าน หรืออ่านข้ามๆ หรืออ่านแล้วไม่เข้าใจ
5555+

kaikimao

Re: เจ้าข้าเอ๊ยยยย ลอกกันอีกแล้วววว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 10:58:53 AM »
สองสามวันนี้เจอมาหลายแล้วนี่ครับ

ประมาณ
*กท. 1 ถาม
กท. 234 มีคนตอบ

กท. 5 ถามซ้ำ แต่คำตอบอยู่ใน 2 3 4 แล้ว (แต่ไม่ได้อ่าน)

*กท. ย่อมาจาก - กาเทย เอ๊ยยยยย .... กระทู้  :haha:

ความคิดถึง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 11:14:42 AM »
อ้างถึง
เดี๋ยวนี้เด็กไทยเป็นอะไรกันหมดก็ไม่รู้
อย่างในจัสต์เองก็เหมือนกัน เหมือนคุยกันไม่รู้เรื่องเลย 

เหมือนเขาไม่อ่าน หรืออ่านข้ามๆ หรืออ่านแล้วไม่เข้าใจ
5555+
ก็น่าจะเป็นปัญหามาจากการนิยมถามหลายที่ บางครั้งเลยสับสนตัวเองไปเลยมั้งว่าควรจะไปเอาคำตอบจากที่ไหน

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 11:35:44 AM »
เจ้าข้าเอ๊ยยยย ลอกกันอีกแล้วววว
เหอะๆ มันเป็นเรื่องสามัญประจำประเทศ(นี้) ไปแล้วล่ะครับท่านฯ ผมเจอตั้งแต่เรียนชั้นประถม ถึงปัจจุบัน ทั้งได้เห็นคนรอบข้างเจอ
ถ้าจะบรรยายให้ฟังคงประมาณเรื่องของ ท่านรพินทร์ฯ มรว.ดารินฯ แงซายฯ ฯลฯ ประมาณนั้น

:cry:

kaikimao

Re: เจ้าข้าเอ๊ยยยย ลอกกันอีกแล้วววว - มาใช้ C
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08, เมษายน 2009, 02:08:35 AM »
วันนี้ไปบิทมาอีกล่ะ ได้มาอีกเรื่อง
http://www.justusers.net/articles/multimedia/vcdtodvd/vcdtodvd.htm
<< การรวม VCD ลงแผ่น DVD >>
เขียนโดย คุณ ลิงกินผัก

อันนี้ยังดีครับที่ยังมีน้ำใจ ลงชื่อเจ้าของผลงานไว้ (เพราะก๊อปมาจาก Just ทั้งหน้าใส่ word)

มีข้อเสนอแนะครับ ว่าให้ Just ใช้ สัญญาอนุญาตครีเอทีฟคอมมอนส

ซึ่งจริงๆ แล้วผมก็ยังศึกษาไม่ค่อยละเอียดเท่าไร แต่เห็นว่าน่าสนใจดี
ที่มา : http://cc.in.th/archives/226
อ้างถึง
อะไรคือ สัญญาอนุญาตครีเอทีฟคอมมอนส์ ?
สัญญาอนุญาตครีเอทีฟคอมมอนส์ (Creative Commons License) เป็นสัญญาที่จัดทำขึ้นเพื่อให้เจ้าของงานอันมีลิขสิทธิ์ สามารถเปิดให้สาธารณชนนำงานของตนไปใช้ได้สะดวกยิ่งขึ้น โดยไม่จำเป็นต้องขออนุญาตจากเจ้าของลิขสิทธิ์ก่อน เพียงแต่ทำตามเงื่อนไขที่เจ้าของลิขสิทธิ์กำหนดไว้ เช่น อ้างที่มา ไม่ใช้เพื่อการค้า หรือ คงต้นฉบับไม่ดัดแปลง เป็นต้น

การใช้สัญญาอนุญาตครีเอทีฟคอมมอนส์ ไม่ใช่การสละลิขสิทธิ์ที่มีในงานของตนเอง หรือการอุทิศงานของตนเป็นสาธารณสมบัติ เพราะเจ้าของงานยังคงเป็นผู้ถือครองลิขสิทธิ์ เพียงแต่ได้มอบสิทธิบางประการให้บุคคลอื่นสามารถนำงานไปใช้ได้ ตามเงื่อนไขที่กำหนดไว้ล่วงหน้า

หากมีการนำงานไปใช้โดยผิดเงื่อนไข เจ้าของงานยังสามารถฟ้องร้องและบังคับผู้ที่ทำผิดเงื่อนไข ได้ตามที่กฎหมายลิขสิทธิ์คุ้มครอง

สัญญาอนุญาตครีเอทีฟคอมมอนส์เปิดให้สาธารณะแลกเปลี่ยนงานสร้างสรรค์ได้โดยง่าย สะดวก และแทบไม่มีค่าใช้จ่าย รวมทั้งส่งเสริมการพัฒนาต่อยอดเพื่อสร้างงานใหม่ ๆ ทำให้งานที่ใช้สัญญาอนุญาตดังกล่าว สามารถไหลเวียนไปในสังคมได้อย่างเสรี ส่งเสริมการเรียนรู้และพัฒนาของเยาวชนและประชาชน ลดความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงของกลุ่มที่ด้อยโอกาส อีกทั้งช่วยลดการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วย

ใช้รูปภาพจาก : http://cc.in.th

คือว่าเราจะมีข้อตกลงกันไว้ (ณ ที่เว็บฯ แห่งที่มาของข้อมูล ก็คือที่นี่) ว่า อ้างที่มา ไม่ใช้เพื่อการค้า หรือ คงต้นฉบับไม่ดัดแปลง เป็นต้นนะครับ
(อื่นๆ ตามแต่เว็บฯ ต้นทาง คือที่นี่ จะตั้งเงื่อนไขในการนำไปใช้เพิ่มเติมจากที่กล่าวมาแล้ว)

ส่วนตัวคิดว่าเหมาะสม เพราะว่า
1. ความคิดเห็นของทุกๆ ท่านที่มาลงที่นี่ ถือว่าเป็นของ (กึ่ง) สาธารณะ เหตุเพราะทุกท่านเต็มใจในการพิมพ์และกดปุ่มบันทึกด้วยตนเอง ไม่มีใครคาดคั้น บังคับ ฝืนใจ ให้ทำ
(และที่นี่ต้อนรับบุคคลทั่วไป ไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิก ก็สามารถเข้ามาหาความรู้ได้)

2. ข้อความ, รูปภาพ ที่มึคนโพสเข้ามาในระบบ ล้วนเกิดจากความคิด การประมวลผลข้อมูล (ของคนและเครื่องจักร) ก่อให้เกิดผลของสิ่งที่มองเห็นและนำไปใช้ได้ (ในรูปของตัวหนังสือและรูปภาพ) ในบางกรณี อาจมีการตีราคาออกมาเป็นค่าของเงินได้
(เช่นบทความต่างๆ ที่ปรากฎ ณ เว็บแห่งนี้ อาจมีคนนำไปรวมเล่มจำหน่าย โดยเจ้าของเรื่องที่แท้จริง ไม่ได้รับค่าเขียนบทความ)

3. การนำเนื้อหาภายในนี้ไปใช้งาน หากเกิดผลดีแก่ผู้นำไปใช้ ล้วนก่อให้เกิดกำลังใจกับผู้ที่ผลิตผลงานชิ้นนั้นๆ ออกมา แต่หากมีคนนำผลงานไปดัดแปลง และแอบอ้างเป็นของตัวเอง สิ่งนี้ล้วนเป็นสิ่งที่บั่นทอนกำลังใจกับทุกท่านที่สละเวลาผลิตผลงาน/ความรู้นั้น
(เช่นที่เคยเกิดมาแล้วหลายครั้ง จนเป็นเรื่องปกติ)

อยากทิ้งไว้ให้เป็นหนทางในการคงอยู่ของแหล่งความรู้ดีๆ

สำหรับ "ผู้กำลังเริ่มต้น" (Just - Users)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นๆ ต่อไป
 :adore:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, เมษายน 2009, 11:54:58 AM โดย เซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08, เมษายน 2009, 12:20:20 PM »
น่าสนใจเหมือนกัน  ลองๆช่วยกันหาข้อมูล

ออฟไลน์ naidb

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09, เมษายน 2009, 04:29:42 PM »
ผมอีกคนครับไปเห็นหลายที่เลยครับเค้าเอาบทความจากที่นี่ไปโพสที่อื่นๆหลายๆที่ครับเลยเอามาเล่าให้ฟัง :smiley: :smiley:

kaikimao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, เมษายน 2009, 04:51:18 PM »
ผมอีกคนครับไปเห็นหลายที่เลยครับเค้าเอาบทความจากที่นี่ไปโพสที่อื่นๆหลายๆที่ครับเลยเอามาเล่าให้ฟัง :smiley: :smiley:

เอาไปไม่ว่ากันครับ ถือว่าเป็นการช่วยกระจายความรู้

แต่ที่ไม่ค่อยถูกใจ คือเอาไป ทำรูปใหม่ เนื้อหาอาจปรับนิดๆ แล้วก็แปะ credit ของตัวเอง

อันตัวข้าฯ นี้คิดบทความที่เจ้าอ่านมาเมื่อตะกี๊นี้ด้วยตัวเองทั้งสิ้น :evil:

ออฟไลน์ 1

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 15
Re: เจ้าข้าเอ๊ยยยย น่ารักมากกกกกกกกกกกกก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14, เมษายน 2009, 11:01:03 AM »
http://www.walai.msu.ac.th:81/phuphannet/ppnkm/data/0001-1.html

:cheesy: :cheesy: :cheesy: คิดว่าจะลอก  :adore: ขอบคุณครับ

kaikimao

Re: เจ้าข้าเอ๊ยยยย น่ารักมากกกกกกกกกกกกก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14, เมษายน 2009, 11:26:27 AM »
http://www.walai.msu.ac.th:81/phuphannet/ppnkm/data/0001-1.html

:cheesy: :cheesy: :cheesy: คิดว่าจะลอก  :adore: ขอบคุณครับ

อันนั้นคงไม่นับว่าลอกล่ะครับ
- เป็นเว็บฯ การศึกษา (.ac.th) , ลักษณะนี้ก็ให้เค้าไปครับ ถือว่าแบ่งปันความรู้

- และเค้ายังไม่ลืมลงชื่อเจ้าของบทความไว้

- และอีกเรื่องหนึ่งคือ เค้าก็ทำแค่ลิ้งค์กลับมา JustUsers.net ครับ ไม่ได้ก๊อปปี้ไปไว้ในเว็บโดยตรงเลย (อย่างนั้นลอกร้อยเปอร์เซ็นต์  :crying:)

cat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14, เมษายน 2009, 11:32:54 AM »
แต่บอทแยะจัง  :cheesy:

ออฟไลน์ 1

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 15
Re:เจ้าข้าเอ๊ยยยย น่ารักมากกกกกกกกกกกกก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14, เมษายน 2009, 11:56:31 AM »
อ้างถึง
อันนั้นคงไม่นับว่าลอกล่ะครับ
- เป็นเว็บฯ การศึกษา (.ac.th) , ลักษณะนี้ก็ให้เค้าไปครับ ถือว่าแบ่งปันความรู้

- และเค้ายังไม่ลืมลงชื่อเจ้าของบทความไว้

- และอีกเรื่องหนึ่งคือ เค้าก็ทำแค่ลิ้งค์กลับมา JustUsers.net ครับ ไม่ได้ก๊อปปี้ไปไว้ในเว็บโดยตรงเลย (อย่างนั้นลอกร้อยเปอร์เซ็นต์  crying)

5555+ ทราบแล้วครับมาแซวคืนครับ  :cheesy:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top