Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อคอมผ่าน HUB LAN หลายเครื่อง มีผลต่อการใช้งานไหมครับ  (อ่าน 35439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Google

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
ปัญหาคือ
ที่ทำงานใช้ internet ไม่ค่อยได้ครับ บางเครื่องใช้ไม่ได้เลย
ทั้งๆ ที่ ping ไปที่ router ได้ทุกเครื่อง
ตอนนี้กำลังมองว่าเป็นเพราะการต่อพ่วงคอมมากเกินไป (จริงรึเปล่าครับ   :huh: )

ข้อมูลโดยย่อ(ถ้าข้อมูลไม่พอขอเพิ่มได้นะครับ)
ใช้เน็ต ADSL TOT 4Mbps แบบที่ใช้ตามบ้านทั่วๆ ไป
Router 1 ตัว ใช้แบบที่มีพอร์ต LAN และ wireless
ต่อ internet โดยผ่าน HUB LAN ประมาณ 20 เครื่อง และ wireless ประมาณ 4-5 เครื่อง

เบื้องต้น
ได้ให้ทาง TOT ตรวจสอบสัญญาณแล้ว เขาบอกว่าสัญญาณปกติดี
แต่ TOT แนะนำมาว่า ทำการต่อพ่วงคอมมากเกินไป จึงทำให้ใช่งานได้ไม่ดีเท่าที่ควร (อันนี้จริงหรือเปล่าครับ  :undecided: )
แล้ว TOT ก็เลยแนะนำให้เปลี่ยนไปใช้เป็น Leadline 1Mbps แทน(ราคา 10000 บาท/เดือน :axe: แพงจัง) ถึงจะใช้งานได้ดี

ข้อสังเกต
เมื่อก่อน(ช่วงเดือน ม.ค.-ก.พ) นั้นใช้เน็ต 2Mbps ก่อนที่จะมาเป็น 4Mbps
ก็ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร ก็เลย งง ครับ  :cheesy:

จะตรวจสอบ และแก้ไขปัญหานี้ตรงส่วนไหนดีครับ  :help:

Lee Noi

• บุคคลทั่วไป
ท่าน CrayoN งานเข้าครับท่าน
 :tongue:

ออฟไลน์ 1

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 15
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=2763.0 ท่านไก่อธิบายไว้พอช่วยได้มังครับ

• Ju
  • *
เนต tt&t  ดีจริงหรือเปล่านะ

ดีไม่ดีไม่รู้ รู้แค่ว่า (เฉพาะผมนะ ที่อื่นไม่รู้) ดีกว่า เจ้าอื่นๆ รอบข้างเท่าที่มี อยู่ราว 1 ช่วงตัว (ตจว. ไม่ได้อยู่กทม., ปริมณฑล มีให้เลือกแค่ ADSL 2t, ADSL 3t, dial up, Lease-line)

ใช้เนต tt&t 590บาท ต่อเดือน ต่อระบบแลนกับคอม 7 ตัว อนาคตว่าจะเพิ่ม คอมอีก  ว่าจะทำได้ไหมครับ

ขึ้นอยู่กับว่า ใช้เล่นเน็ต, เล่นเกมส์ ?

- ถ้าเล่นเน็ตอย่างเดียว สัญญาณจะไม่ได้ถูกใช้ตลอดเวลา
  >> แต่ละเครื่อง download หน้าเว็บเพจไม่พร้อมกัน
  >> ค่า Download ~300KB แชร์ๆ กัน ถือว่าพอใช้
  >> เข้า Just 1 หน้า จะใช้ราว 10-30KB ราวๆ 5-10 วิฯ // 30KB* 10 เครื่อง ~ 300KB คงจะพอ
  >> เข้า Youtube 1 หน้า จะใช้ราว 50-100KB ราวๆ 20-30 วิฯ // 100KB* 5 เครื่องพร้อมๆ กัน ~ 500KB เครื่องครึ่งหนึ่งในร้าน อืดลงพักใหญ่

- ถ้าเล่นเกมส์ จะใช้ทั้ง Download / Upload (แต่ละเกมส์ใช้ไม่เท่ากัน - ตรงนี้ผมไม่รู้ ว่าจะประมาณยังไง เพราะไม่รู้  :haha: )

แต่ตอนนี้ที่ร้านยังไม่มีปัญหาอะไรเลยสามารถเข้าเกม
ได้ทุกเกมและเล่นได้ดีเลยอยากเพิ่มคอม ไว้บริการอินเตอร์เนตอีก ควรทำอย่างไรดีครับ

ถ้าสามารถเช็คความเร็วได้ (ใช้โปรแกรมเช็ค, เช็คจาก Router) ว่า Up stream/Down stream พอใช้ (~300KB/~45KB ไม่เต็ม) ก็พอจะเครื่องเพิ่มได้อีกจำนวนหนึ่ง

* ส่วนตัวคิดว่า 3M/0.5M คงรับ line เกมส์ได้ราว 10-12 ตัว มากกว่านี้น่าจะไม่ไหว
** ถ้าจ่ายไหวจะมีแพกเกจ xxxM/ 1M ซึ่งคิดว่าจะรองรับ line เกมส์ได้ราว 15-20 เครื่อง โดยประมาณ
  (ในราคาที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกเกือบเท่าตัวเลยทีเดียว)

ที่มีอยู่ดันเล่นกันเองเกือบหมด ไม่ได้ตังเลย

...

ขออนุญาติ ยกมาเลยนะครับจะได้อ่านง่ายๆ

การใช้งานส่วนใหญ่
จะใช่เข้าเวปทั่วไป ส่งเมล์บ้าง โหลดไฟล์บ้างนิดหน่อย
แต่ก็ใช่งานได้ช้า เข้าเน็ตได้บ้าง ไม่ได้บ้างทั้งวันเลยครับ
เปิดเข้าเวปไปได้แป๊บเดียวก็ค้างไม่ยอมโหลดหน้าเวปต่อให้หมด เช่น sanook , kapook
แต่ google เข้าได้ซะงั้น
บางเครื่องหนักหน่อย คือเข้าไม่ได้เลย แต่ ping ไปที่ router ได้ซะงั้น งง เลยเรา

และเป็นมานานร่วมเดือนแล้วก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ซักที

kaikimao

ตอบยาวจัง จะขี้เกียจอ่านกันไหมเนี่ย  :cheesy:

การใช้งานส่วนใหญ่
จะใช่เข้าเวปทั่วไป ส่งเมล์บ้าง โหลดไฟล์บ้างนิดหน่อย
แต่ก็ใช่งานได้ช้า เข้าเน็ตได้บ้าง ไม่ได้บ้างทั้งวันเลยครับ
เปิดเข้าเวปไปได้แป๊บเดียวก็ค้างไม่ยอมโหลดหน้าเวปต่อให้หมด เช่น sanook , kapook
แต่ google เข้าได้ซะงั้น
บางเครื่องหนักหน่อย คือเข้าไม่ได้เลย แต่ ping ไปที่ router ได้ซะงั้น งง เลยเรา

และเป็นมานานร่วมเดือนแล้วก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ซักที

ping ไปที่ router ได้ หมายความว่าแต่ละเครื่องใน LAN เจอกันครบทุกเครื่องครับ
แต่ผ่านออกจาก Gateway ได้หรือไม่?

ต้องทดสอบ ping ไปที่เว็บ (ใดๆ) หรือใช้คำสั่ง tracert www.testweb.com เพื่อดูว่าระหว่างทาง มีจุดใดส่งข้อมูลได้ช้าบ้าง
(จะขึ้น * แสดงว่าจุดนั้นส่งข้อมูลไม่ค่อยไป)

แต่การ ping ไปที่เว็บใดๆ แล้วมี reply กลับ จะหมายความได้เพียงว่า จากเครื่องเราไปยังเป้าหมาย สามารถเชื่อมต่อกันได้ (ช้าบ้าง เร็วบ้าง ตามสภาพ)

แต่การที่ browser เปิดหน้าเว็บไม่ได้ เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ อาจเป็นได้ตั้งแต่ Browser ที่ใช้งาน (ตั้งค่า proxy ผิด etc) ไวรัสก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เป็นอาการนี้ได้เช่นกัน

- ปัญหาอื่นๆ ก็มี gateway , DNS , DHCP (รวมอยู่ใน Router หมดเลย เพราะฉะน้นเหมารวมเลยว่าเป็นที่ Router)

- Hub เป็นได้ไหม? เป็นได้ แต่ว่าถ้าส่งข้อมูลผ่าน LAN ได้ ปัญหาก็ไม่น่าเกี่ยวกับ HUB

- เว็บปลายทางมีปัญหาไหม? บางครั้ง DNS , Webserver, Database server บางเครื่อง อาจกำลัง reboot อยู่ เลยใช้งานไม่ได้ชั่วขณะ

- เว็บปลายทางเป็น local (ภายในประเทศ) หรือ Inter (นอกประเทศ) , package internet บางตัว จำกัด bandwidth ขาออกนอกประเทศ
(ผมใช้ 3T Indy 3M/512 - test download local ได้ ราว 3M/Inter ได้ 1M เต็มที่  :hitwall: )

คำถามอื่นๆ ขอตอบด้วยเลยนะครับ

ปัญหาคือ
ที่ทำงานใช้ internet ไม่ค่อยได้ครับ บางเครื่องใช้ไม่ได้เลย
ทั้งๆ ที่ ping ไปที่ router ได้ทุกเครื่อง
ตอนนี้กำลังมองว่าเป็นเพราะการต่อพ่วงคอมมากเกินไป (จริงรึเปล่าครับ   :huh: )

ถ้า HUB ไม่เสียบางพอร์ด ก็ไม่น่าเป็นปัญหาที่ต่อครบทุกพอร์ท (ถ้าบางพอร์ทช๊อต อาจทำให้พอร์ตอื่นเพี้ยนตามไปด้วย)
แต่ว่าท่านต่อสายจาก Router มาเข้า Hub ที่ช่องไหนครับ ?

HUB บางตัวต้องต่อเข้าช่อง 1 , บางตัวต้องต่อเข้าช่องสุดท้าย และระหว่าง Router <->Hub ควรใช้สายไขว้ จะดีที่สุด (SW-Hub รุ่นใหม่ๆ จะใช้ได้ทั้งสายตรงและไขว้)

ข้อมูลโดยย่อ(ถ้าข้อมูลไม่พอขอเพิ่มได้นะครับ)
ใช้เน็ต ADSL TOT 4Mbps แบบที่ใช้ตามบ้านทั่วๆ ไป
Router 1 ตัว ใช้แบบที่มีพอร์ต LAN และ wireless
ต่อ internet โดยผ่าน HUB LAN ประมาณ 20 เครื่อง และ wireless ประมาณ 4-5 เครื่อง

ที่ผมเคยเจออาการของ Router คือว่าร้อนเกิน (Router แถม ตัวเล็กๆ) แนะนำว่าให้แขวนไว้ให้โดนอากาศ ไม่ควรวางไว้กับพื้น
ทดสอบมาราวสามตัวแล้ว-ของแถม 2T และ 3T, แก้ปัญหาได้ดี เปิดเกือบทั้งวันมาเป็นเดือน เพิ่งเจอแฮ้งค์ครั้งเดียว สัญญาณไม่เคยตกเลย
(นอกจาก Peer หาย เอ๊ะ... ไม่เกี่ยวนี่หว่า  :haha: )

เบื้องต้น
ได้ให้ทาง TOT ตรวจสอบสัญญาณแล้ว เขาบอกว่าสัญญาณปกติดี
แต่ TOT แนะนำมาว่า ทำการต่อพ่วงคอมมากเกินไป จึงทำให้ใช่งานได้ไม่ดีเท่าที่ควร (อันนี้จริงหรือเปล่าครับ  :undecided: )
แล้ว TOT ก็เลยแนะนำให้เปลี่ยนไปใช้เป็น Leadline 1Mbps แทน(ราคา 10000 บาท/เดือน :axe: แพงจัง) ถึงจะใช้งานได้ดี
ไม่แน่ใจว่าท่านต่อใช้งานหรือต่อเล่นเกมส์ครับ?
การทำงาน ไม่มีใครใช้แบนด์วิดธ์ตลอดเวลา (นอกจากโหลดบิท) , การเปิดเว็บ, mail client จะทำการ download/upload เป็นช่วงๆ

เมื่อก่อนร้านเน็ตของเพื่อนผมใ้ช้ 56K (สมัยที่ ADSL ยังไม่มีใช้แบบทั่วไป - สมัย RO แรกๆ ล่ะ)
แบ่งให้ใช้งานได้ราว 7-8 เครื่อง ถ้าไม่มีใครโหลดไฟล์ในวง เกมส์ทุกเกมส์ก็ยังเล่นได้ปกติครับ

การทดสอบตามจริง ท่านควรทดสอบในแต่ละช่วงเวลา เช่น ช่วงเช้า, กลางวัน (11-13 น.) , บ่าย, เย็น (16-17 น.) , ราวๆ หลัง 3 ทุ่ม
ทดสอบสองสามครั้งแล้วจดไว้เป็นตัวเลขอ้างอิงครับ

* ช่าง 2t เวลาทดสอบ จะเข้าเว็บทดสอบของ 2t เอง, ท่านควรลองทดสอบกับเว็บทดสอบอื่นๆ (อยู่นอกวง 2t)
ที่ผมใช้บ่อยๆ ก็จะมี
http://speedtest.adslthailand.com/
http://www.speedtest.net/ <-- อันนี้ดี มีทดสอบขา inter ได้ด้วย

ข้อสังเกต
เมื่อก่อน(ช่วงเดือน ม.ค.-ก.พ) นั้นใช้เน็ต 2Mbps ก่อนที่จะมาเป็น 4Mbps
ก็ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร ก็เลย งง ครับ  :cheesy:

จะตรวจสอบ และแก้ไขปัญหานี้ตรงส่วนไหนดีครับ  :help:

ไม่ได้อคตินะครับ แต่ถ้าละแวกนั้นมีผู้ให้บริการอื่น อยากให้ลองดูเป็นตัวเลือกไว้บ้าง

ผมเองคุ้นเคยกับคนในองค์กรนี้มาตั้งแต่สมัยยังเป็นรัฐ+วิสา จนถึงเป็นเอกชนเต็มตัว ผมไม่เห็นว่ามีอะไรพัฒนาขึ้นไปได้เลยครับ
(ความคิดเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1924
    • SMFjusthost.com
ฮับ 1 ตัว ต่อคอมกี่เครื่อง  

ของเราเราท์เตอร์ 1 ตัว  ใช้ฮับช่วย 4 ตัว กระจายออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5 เครื่อง
สามารถใช้งานได้ดีในระดับหนึ่ง ตามอัตภาพความเร็วของเน็ต
แตปัญหาการค้างหรือต่อไม่ได้ ไม่มี  (นอกจากช่วงนั้น เน็ตทีโอทีงี่เง่า)

- จะลองทำอย่างของเราดูก็ได้
- ลองหาเราท์เตอร์ตัวใหม่มาลอง  เพราะก็เป็นไปได้ที่เราท์เตอร์จะเสื่อม
- ขอเอดีเอสแอลเพิ่มอีก 1 เบอร์  แบ่งใช้เบอร์ละ 10 เครื่อง  
โดยพ่วง 2 เราท์เตอร์เข้าด้วยกันเพื่อทำวงแลน

• Ju
  • *
เยอะเท่าไหร่ก็อ่านครับ ดีซะอีกครับได้ความรู้ ละเอียดมากเลย ตอบทุกคำถาม  :adore:

ไม่มีใครเล่นเกมส์ออนไลน์หรอกครับ เพราะเป็น สำนักงาน มีแต่ผู้ใหญ่วัยทำงานทั้งนั้น  :smiley:

ได้ข้อมูลเยอะมากเลยครับ
สาเหตุเยอะมากเป็นไปได้หลายจุด คงต้องไล่ตรวจสอบเป็นจุดๆไป เหนื่อยแน่งานนี้  :haha:

ขอบคุณเพื่อนๆมากครับ  :adore:

ท่านอื่นเสริมได้นะครับ..

ออฟไลน์ 1

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 15
555+ มาเสริม หร่อย ลืมนึกไปว่าช่วงหลัง TOT ล่มบ่อยครับ
โดยเแพราะวันเสาร์-อาทิตย์

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
อ้างถึง
ไม่ได้อคตินะครับ แต่ถ้าละแวกนั้นมีผู้ให้บริการอื่น อยากให้ลองดูเป็นตัวเลือกไว้บ้าง
ด้วยความเคารพครับท่านไก่ฯ เท่าที่รู้มาเค้าแบ่งกันกินเอ๊ยแบ่งเป็นโซนนะครับ ไม่มีการข้ามเขตกันและกัน
แล้วแต่ดวงคนใช้บริการฯ ครับท่านฯ

:cry:

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 252
ในทางทฤษฎี เค้าบอกว่าไม่ควรพ่วง hubหรือ switch เกิน 3 ตัว เพราะจะทำให้เกิดข้อมูลชนกันมากจนทำให้
ประสิทธิภาพลดลงมาก
ในกรณีนี้แค่ 25 เครื่องไม่มีปัญหาแน่นอนครับ
แต่ประเด็นน่าจะมาจาก ความเร็วเน็ตมากกว่าครับเน็ตแบบใช้ตามบ้าน 4Mbps กับ 25 เครื่อง
ผมว่าไม่รอดแน่ๆ แล้วมีคนโหลดบิตรึเปล่า อันนี้แหละตัวดีเลย

แนวทางแก้ไขนะครับ
1.ถ้าจะใช้ isp เจ้าเดิม แนะนำให้ไปใช้ business package ราคาจะแพงกว่าประมาณ 1-2 เท่า
2.ขอ adsl อีกเส้นจาก isp เจ้าอื่น แล้วทำ load balance

kaikimao

ผมว่าไม่รอดแน่ๆ แล้วมีคนโหลดบิตรึเปล่า อันนี้แหละตัวดีเลย

อันนี้ผมก็ลืมเน้นไป  :haha:

ผมว่าน่าจะเป็นสาเหตุนี้เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ ไม่รู้เป็นไง บางคนชอบมาบิทที่ทำงาน (เพราะเน็ตเร็วและใช้ฟรี)
 :boxing:

หาพวกโปรแกรมเช็ค traffic เจอตัวเมื่อไร เรียกมาตบกะโหลกเรียงตัวเลยครับ :boxing:

อืม... ถ้าใช้ไม้อ่อนก็สิ้นเดือนส่งบิลค่าเน็ตไปให้เค้าช่วยแชร์ด้วย ท่าจะดีแฮะ..
 :rolleyes:

• Ju
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับความเห็น
ต้องลองกลับไปดูเป็นจุดๆไปซะแล้ว   :haha:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top