Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรดีครับ DRIVE D: หายไป  (อ่าน 39041 ครั้ง)

ออฟไลน์ Havok

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
ทำอย่างไรดีครับ DRIVE D: หายไป
« เมื่อ: 15, เมษายน 2009, 08:08:05 PM »
คือง่า พอผม กำลังนั่งแปลงไฟล์ + เปิด Nero ขึ้นมา เพื่อจะไร้ด์เพลงนั้น

อยู่ดี ๆ Folder ของ Drive D: มันก็ปิดตัวเองลง พอผมไปเช็คใน My Com

ปรากฏว่า Drive D: หายไป ผมไม่เเน่ว่า มันเป็นการซ่อน Drive หรือไม่...

เท่าที่หาอ่านใน google มาก็ไม่ค่อยเเน่ใจครับ ท่านใดรู้วิธีเเก้ช่วยผมที  :crying:

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำอย่างไรดีครับ DRIVE D: หายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15, เมษายน 2009, 08:32:58 PM »
Drive D: เป็น Harddisk หรือ CD/DVD Drive ?

ถ้าเป็น CD/DVD Drive มีอาการได้ว่า

1. ไดร์ฟใกล้เสีย

2. สายแพร์มีปัญหา

3. Power supply กำลังจะมีปัญหา

ถ้าเป็น Harddisk จะมีไวรัสเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอีกเรื่อง

• Ju
  • *
Re: ทำอย่างไรดีครับ DRIVE D: หายไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15, เมษายน 2009, 08:50:28 PM »
แล้วมี วิธีเรียกคืนไหมครับ บังเอิญในนั้น มีไฟล์สำคัญๆ อยุ่ด้วยน่ะครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15, เมษายน 2009, 10:11:23 PM »
Drive D: เป็น Harddisk หรือ CD/DVD Drive ?
^
^

ผมถามท่านอีกรอบหนึ่ง ซึ่งน่าจะเป็นไปได้ดังนี้

1. ไดร์ฟ D: ของท่าน เป็นพาทิชันหนึ่งบน HDD ตัวเดียวในเครื่อง

2. ไดร์ฟ D: ของท่าน เป็น Harddisk อีกหนึ่งตัว ที่อยู่ภายในเครื่อง

และก่อนเกิดเหตุ ได้ทำการใดๆ บ้างหรือไม่ เช่น ไฟตก ไฟดับ เครื่องแฮ้งค์ ฯลฯ

ถ้าท่านตอบผมไม่ได้ เนื่องจากสาเหตุใดๆ (เช่น ไม่รู้ ไม่ทราบ)

แนะนำว่าให้ยกเครื่องเข้าร้านเถอะครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21, เมษายน 2009, 05:02:30 PM »
มันกลับมาแล้วครับ  พอดีแฟนมาทำให้เลยหาย

อย่างไรก็ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ...  :yaahoo:

thelordnew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2009, 01:56:11 AM »
เป็นเหมือนกันเลยอ่ะครับ

ตอนแรกผมใส่แผ่นเข้าไปในเครื่องอ่าน แต่มันไม่อ่านแผ่น ทีนี้ผมก็เลยเอาแผ่นออกแล้วเอาไปลองอีกเครื่อง ตัวอ่านยี่ห้อเดียวกันอ่ะครับ อีกเครือ่งมันก็อ่าน ทีนี้ผมก็เลยลองใส่แผ่นอีกแผ่นนึงเข้าไปให้เครือ่งเก่า ทีนี้ไฟมันก็กระพริบอยู่นานอ่ะครับ แล้วมันก็อ่านแผ่น แต่อยู่ๆสักพัก drive ที่อ่านแผ่นมันก็หายไปจาก my computer แล้วผมก็เอาแผ่นออกไม่ได้ ทีนี้ผมก็เลยลอง reset เครื่องดู มันก็ไม่ขึ้น drive มาให้ผม ทีนี้ผมก็ถอดฝาข้างแล้วลองเสียบปลั๊กของตัวอ่านแผ่น พอผมเปิดเครือ่งคราวนี้ drive ที่อ่านแผ่นก็ขึ้นให้ แต่ว่า ผมมี hdd 2 ตัว ตัวแรกมี drive c , d ตัวที่สอง drive e ทีนี้ drive d ของผมหายแต่ว่า drive c ของผมยังอยู่อ่ะครับ แล้วพอผมลองเปิด shortcut ตรง destop ที่ผมได้ลงโปรแกรมไว้ drive d มันเขียนว่า "The drive or network connection that the shortcut 'The Sims 20 in 1.Ink' refers to is unavailable. Make sure that the disk is properly inserted or the network resource is available , and then try again. "

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ ^^

kaikimao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2009, 01:36:56 PM »
...
ทีนี้ไฟมันก็กระพริบอยู่นานอ่ะครับ แล้วมันก็อ่านแผ่น แต่อยู่ๆสักพัก drive ที่อ่านแผ่นมันก็หายไปจาก my computer
....
^
^

Drive CD/DVD กำลังจะลาโลกแล้วครับ

ออฟไลน์ BrEAkBoY PopINGmAn

• สักกาเร นะ
  • Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2009, 12:46:35 AM »
ไดร D เคยเป็น NTFS หรือป่าว
ตามหาหัวใจ

kaikimao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2009, 12:52:24 AM »
ไดร D เคยเป็น NTFS หรือป่าว

เป็นเหมือนกันเลยอ่ะครับ

ตอนแรกผมใส่แผ่นเข้าไปในเครื่องอ่าน แต่มันไม่อ่านแผ่น
...

ออฟไลน์ nutco13

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19, มกราคม 2010, 01:36:15 PM »
แก้ไข เพราะ โฆษณาแฝง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19, มกราคม 2010, 02:33:24 PM โดย ~ RoNiN ~ »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top