Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มห้อง chat ให้เว็บบอร์ด  (อ่าน 22205 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
เพิ่มห้อง chat ให้เว็บบอร์ด
« เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2009, 11:05:44 PM »
อย่าลืม  แบ็คอัพไฟล์ทุกไฟล์ก่อนทำการแก้ไข

ขอบพระคุณต้นฉบับห้องแช็ท
สามารถดาวน์โหลดไฟล์แช็ทจาก
http://lab.thaimess.com
/

อัพโหลดไปไว้ในโฟลเดอร์ที่ต้องการ  เช่น
http://www.เว็บของคุณ.com/wboard/chat/

ขั้นตอนต่อจากนี้คือการสร้างฐานข้อมูล 
สามมารถทำตามไฟล์แนะนำการติดตั้งได้เลย
วิธีติดตั้ง Mess Chat 2.0.txt  อยู่ในโฟลเดอร์ที่ดาวน์โหลดมา

การแอดฐานข้อมูลนั้นแยกออกเป็นสองกรณี 
1. สร้างฐานข้อมูลใหม่  เราก็ไปสร้างในคอนโทรลพาแนลเว็บของเรา
แล้วนำรายละเอียดที่สร้างมากรอก
$dbHost         =   "localhost";    (( host มาตรฐาน localhost ))
$dbUser         =   "";       (( ชื่อ User ที่ติดต่อกับฐานข้อมูล ))
$dbPass         =   "";      (( รหัสผ่านที่ใช้ติดต่อกับฐานข้อมูล ))
$dbName         =   "";      (( ชื่อฐานข้อมูลที่ใช้ติดต่อกับฐานข้อมูล )

2. รวมกับฐานข้อมูลของเอสเอ็มเอฟ   
ก็ใช้รายละเอียดดาต้าเบสเดียวกับที่เราสร้างเว็บบอร์ด 
(สร้างใหม่น่าจะดีกว่า เพื่อความสะดวกในการดูแลฐานข้อมูล)

อินสตอลเสร็จแล้วลบ หรือแก้ชื่อไฟล์ติดตั้งซะเด้อ

จากนั้นทำการแก้ไฟล์ เอสเอ็มเอฟ
เพิ่มปุ่ม CHAT ที่เมนูในบอร์ด

index.template.php
ค้นหา
// Show the start of the tab section.

อยากเพิ้มไว้ตำแหน่งไหนเลือกเอาตามใจชอบ  เช่นหลังค้นหา หลังช่วยเหลือ 
ในที่นี้ตัวอย่างเอาไว้ หลังค้นหา

ค้นหา
โค๊ด: [Select]
// How about the [search] button?
if ($context['allow_search'])
echo ($current_action == 'search' || $context['browser']['is_ie4']) ? '<td class="maintab_active_' . $first . '">&nbsp;</td>' : '' , '
<td valign="top" class="maintab_' , $current_action == 'search' ? 'active_back' : 'back' , '">
<a href="', $scripturl, '?action=search">' , $txt[182] , '</a>
</td>' , $current_action == 'search' ? '<td class="maintab_active_' . $last . '">&nbsp;</td>' : '';

เพิ่มหลังที่ค้นหา
อ้างถึง
   // เพิ่มแช็ท
      if($context['user']['is_logged']){ //จะเห็นแช็ทเฉพาะสมาชิก ถ้าให้ทุกคนเห็นให้เอาส่วนนี้ออก
         echo ($current_action=='Chat' || $context['browser']['is_ie4']) ? '<td class="maintab_active_' . $first . '">&nbsp;</td>' : '' , '
            <td valign="top" class="maintab_' , $current_action == 'Chat' ? 'active_back' : 'back' , '">
               <a href="ยูอาแอล ของโฟลเดอร์แชทที่เอาไปวาง" target="_blank">' , $txt['Chat'] , '</a>
            </td>' , $current_action == 'Chat' ? '<td class="maintab_active_' . $last . '">&nbsp;</td>' : '';
            }//จะเห็นแช็ทเฉพาะสมาชิก ถ้าให้ทุกคนเห็นให้เอาส่วนนี้ออก

แล้วก็เพิ่มภาษาไทยกำกับ

โฟลเดอร์ภาษา
ไฟล์ index.thai-utf8.php

ค้นหา
?>
เพิ่มไว้ก่อน
$txt['Chat'] = 'Chat';

ไฟล์  Modifications.thai-utf8.php

ค้นหา
?>
เพิ่มไว้ก่อน
$txt['Chat'] = 'Chat';
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, พฤษภาคม 2009, 12:23:37 AM โดย เซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ »

ออฟไลน์ ก๊วนกวน

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 21
    • pop music box
Re: เพิ่มห้อง chat ให้เว็บบอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2009, 04:59:44 PM »
 :yaahoo:   :yaahoo:  แจ่ม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, พฤษภาคม 2009, 05:01:37 PM โดย ก๊วนกวน »
จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

ออฟไลน์ เรย์

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
Re: เพิ่มห้อง chat ให้เว็บบอร์ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2009, 07:43:52 PM »
ขอบคุณมากกกกก ครับ   :adore: :adore: 
(อยากได้รูปประกอบจัง) หุๆๆ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2009, 10:41:16 PM »
มันขึ้นอย่างนี้อ่ะครับ

Not Found

The requested URL /lookie/������� �ͧ������᪷��������ҧ was not found on this server.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, พฤษภาคม 2009, 10:44:42 PM โดย เรย์ »

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2009, 11:18:38 PM »
มันขึ้นอย่างนี้อ่ะครับ

Not Found

The requested URL /lookie/������� �ͧ������᪷��������ҧ was not found on this server.

ตั้งชื่อโฟลเดอร์เป็นภาษาไทยหรือเปล่าครับ ?

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2009, 11:22:35 PM »
ไม่ได้ตั้งเลยครับผม เป็นภาษาอังกฤษ เหมือนเดิมครับผม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2009, 12:26:53 AM »
แยกเป็นสองส่วน 
1. ส่วนที่ต้องทำฐานข้อมูลห้องแชทและอัพโหลดไฟล์แช็ท เปอมิสชั่นโฟลเดอร์แช็ทเป็น 777
ตรวจสอบให้แน่ใจ  ถ้าแน่ใจก็ทบทวนขั้นตอนต่อไป

2. แก้ไฟล์ของเอสเอ็มเอฟ เพื่อเพิ่มเมนูแช็ท 
ในกรณีไม่อยากยุ่งยากก็ไม่ต้องแก้ก็ได้ ทำเป็นประกาศข่าว หรือทำติดไว้หน้าอินเด็กชี้ลิงก์ไปก็พอ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2009, 03:14:43 AM »
ทำเป็นป๊อปอัพ ไว้ในเว็บก็ได้ใช่ไหมครับ เคยทำแต่ลืม 55+

http://www.codetukyang.com/html/machine/pages/page6.htm

ใส่ยูlในนี้แล้วก็จะได้โค๊ดมา 55 ลืมวิธีทำ ขอวิธีทำมังครับ
จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2009, 02:47:13 PM »
ทำเป็นป๊อปอัพ ไว้ในเว็บก็ได้ใช่ไหมครับ เคยทำแต่ลืม 55+

http://www.codetukyang.com/html/machine/pages/page6.htm

ใส่ยูlในนี้แล้วก็จะได้โค๊ดมา 55 ลืมวิธีทำ ขอวิธีทำมังครับ

ผู้รู้มาตอบหน่อยคร๊าบบบ อยากทำมั่ง  :adore: :adore:

• *

ออฟไลน์ + drY ii_ce *

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2009, 07:16:16 PM »
ใช้กับ tis620 ได้ไหมค่ะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2009, 07:53:02 PM »
ใช้กับ tis620 ได้ไหมค่ะ

ยังไม่ได้เลย แก้ไม่เป็น อยากได้เหมือนกันครับ  :crying:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2009, 01:22:44 PM »
ได้แล้ว..ขอบคุณคร๊าบบบบ :yaahoo: :yaahoo:
ห้องแชทไม่มีสีตัวหนังสือเหรอครับ(เสียดายจัง) แต่ก็ขอบคุณมากครับ  :adore: :adore:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25, พฤษภาคม 2009, 01:24:28 PM โดย เรย์ »

ออฟไลน์ iruka

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2009, 09:20:41 PM »
ผมลงติดตั้งแล้วนะครับ รันเข้าได้แล้วแต่ เห็นเพื่อนออนนะครับ แต่คุยแบบให้แสดงไม่ได้ เราพิมพ์ข้อความไป แต่เพื่อนเห็นแต่เราไม่เห็นหนะครับ
อยากให้พิมพ์โชว์ทางหน้าจอเลย แต่หนิเหมือนมันพิมพ์แอบ เข้ามาคนเดียวก็พิมพ์ไม่ได้มันไม่เกินอะไรขึ้นเลยหนะครับ อยากทำให้เหมือนเว็บตัวอย่างหนะครับแต่ทำไม่ได้ผู้รู้ช่วยแนะด้วยครับ  newbielink:http://www.thaimess.com/chat/ [nonactive] แบบเว็บตัวอย่างนะครับ แต่เอาไปลง ทำไม่ได้แบบเขาครับ

ของผมพิมพ์ไปไม่แสดงออกมาเลย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top