Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: คอมพิวเตอร์ Format ลง Window ใหม่บ่อยๆ  (อ่าน 11827 ครั้ง)

ออฟไลน์ j-cleopatra

• พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
คอมพิวเตอร์ Format ลง Window ใหม่บ่อยๆ
« เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2009, 08:49:15 AM »
ถ้าคอมพิวเตอร์ Format ลง Window ใหม่บ่อยๆ แบบอาทิตย์ละครั้งเลย จะมีผลเสียอะไรไหม (พวกเซียนโหลดโดยไวรัสบ่อยมาก) :embarrassed:

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
Re: คอมพิวเตอร์ Format ลง Window ใหม่บ่อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2009, 09:17:10 AM »
เสียเวลามั้งคับ  คงไม่มีผลอะไรต่อเครื่องหรอกคับ  อีกอย่างลงบ่อยๆๆ  ต่อไปเดี๋ยวจารู้สึกเบื่อกับการลง  ผมแนะนำว่า  ใช้ประโยชน์ของ system restore มาอำนวยความสะดวกดีกว่ามั้งคับ  ไม่ต้องเที่ยวเสียเวลาลงหลายรอบ  ตั้งจุดที่เครื่องคอมปกติไว้ย้อนเวลากลับมาดีกว่าเยอะเลยคับ

หุหุ  แต่ก่อนผมก็เป็นคนนึงที่ล้างเครื่องบ่อยๆๆ อาทิตย์ละประมาณ 2 ครั้งได้มั้งคับ ^0^  แต่ถ้าสนุกกับมันก็ไม่เป็นไรคับ  แบบผมอ่า ผมลงจนจำขั้นตอนทั้งหมด  จนสามารถ อธิบายขั้นตอนการลงวินโดวส์ ผ่านโทรศัพท์ได้แล้วคับ  เป็นการฝึกฝนความชำนาญไปในตัว
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: คอมพิวเตอร์ Format ลง Window ใหม่บ่อยๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2009, 10:42:48 AM »
มีความเชื่อเก่าๆ ที่ว่า format harddisk บ่อยๆ จะเสียไว

ถ้าเป็น hdd รุ่นเก่าๆ (ระบบวินเชสเตอร์ - มั้ง) ความเชื่อนี้จะเป็นจริง เนื่องด้วยเป็นเทคโนโลยีในยุคแรกๆ

แต่ว่าถ้าพูดถึง hdd ในปัจจุบัน ซึ่งการทำงานของหัวอ่านได้เปลี่ยนไป

ถึงแม้ท่านจะ format harddisk ทั้งวัน ทั้งคืน ก็จะส่งผลกับ hdd เท่ากันกับการเปิดใช้งาน ในเวลาเท่าๆ กัน
(นับเฉพาะ format ระดับสูง คือการ format ปกติด้วย OS - ไม่นับการ low level format เป็นการบังคับให้ hdd ทำงานหนักเกินเหตุ)

การ format ติดตั้ง Windows บ่อยๆ ก็คงส่งผลดังที่ท่าน bomb ว่ามา คือจะได้หัดลงบ่อยๆ (จนอาจจะถึงขั้นชำนาญการ) และภาพของการติดตั้ง Windows ก็จะติดอยู่ในหัว ซึ่งจะสามารถเห็นได้ แม้แ่ต่เวลาหลับ (เคยเป็นขนาดนั้นจริงๆ นะ  :haha: )

ออฟไลน์ j-cleopatra

• พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2009, 08:28:29 AM »
ตอนนี้อาการที่ท่านไก่ว่าก็เริ่มเป็นแล้ว คือ ตอนหลับยังฝันว่าลง window เลย (ทั้งๆที่อยากฝันถึง...แฟนมากกว่า) :smitten-1:

kaikimao

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2009, 01:35:23 PM »
ตอนนี้อาการที่ท่านไก่ว่าก็เริ่มเป็นแล้ว คือ ตอนหลับยังฝันว่าลง window เลย (ทั้งๆที่อยากฝันถึง...แฟนมากกว่า) :smitten-1:

อันนั้นอาการเริ่มแรกครับ อาการ (เกือบ) สุดท้าย คือหัวถึงหมอนเมื่อไร หลับไม่มีฝันเลย (เหมือนผมตอนนี้)  :cheesy:

ออฟไลน์ myguy776

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2009, 11:50:51 PM »
ขอถามอะไรนิดหนึ่งครับ เกี่ยวกับการฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ ว่า
ถ้าหากเราฟอร์แมตโดยการคลิกขวาที่ไดรฟ์ C (ไดรฟ์ที่เก็บวินโดวส์)แล้วเลือกคำสั่ง Format ลักษณะหรือผลที่แสดงออกมาจะเป็นอย่างไรครับ

ปล. คือหลานผมมันถามผมมาอีกที ผมเองก็เลยนึกสงสัยเหมือนกัน
การไม่รู้แล้วถาม ไม่ได้เป็นการแสดงความโง่
แต่การไม่รู้แล้วอวดรู้ แสดงออกถึงความโง่กว่า

kaikimao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2009, 12:54:29 AM »
ขอถามอะไรนิดหนึ่งครับ เกี่ยวกับการฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ ว่า
ถ้าหากเราฟอร์แมตโดยการคลิกขวาที่ไดรฟ์ C (ไดรฟ์ที่เก็บวินโดวส์)แล้วเลือกคำสั่ง Format ลักษณะหรือผลที่แสดงออกมาจะเป็นอย่างไรครับ

ปล. คือหลานผมมันถามผมมาอีกที ผมเองก็เลยนึกสงสัยเหมือนกัน

วินโดสว์ก็จะฟ้องว่าไม่สามารถฟอร์แมทไดร์ฟระบบครับ

(ถ้า format บน DOS Prompt บน Windows ก็จะพบข้อความเตือน  The volume is still in use. )

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top