Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการลงไดเวอร์ครับ  (อ่าน 5258 ครั้ง)

เล็ก

• บุคคลทั่วไป
มีปัญหาการลงไดเวอร์ครับ
« เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2009, 07:23:16 PM »
ผมลงไดเวอร์ของ asus โน๊ตบุกแล้วมีปัญหาตรงที่ว่าพอลงเสร็จแล้วไม่สามารถใช้งานได้ครับ ตรงไดเวอร์เสียงและการ์ดจอ จะขึ้นสัญลักษ์รูเครื่องหมายสีเหลือง คล้ายเครื่องหมายคำถามแต่ไม่ใช่ครับ ท่านใดที่แวะมาทางนี้ช่วยแนะนำด้วยครับว่าเป็นเพราะสาเหตุใด

kaikimao

Re: มีปัญหาการลงไดเวอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2009, 07:40:04 PM »
ขอรายละเอียดเพิ่มเติม
- ชื่อรุ่น asus โน๊ตบุก ?
- OS ที่ใช้ ?

*** ณ เวลานี้สามารถตอบได้เพียงว่า ....

Notebook, netbook รุ่นใหม่ๆ จะมาพร้อม Driver สำหรับ Vista ซึ่งแน่นอน ว่าไม่สามารถติดตั้งกับ Windows XP ได้
และ/หรือไดร์เวอร์ที่แถมมาพร้อมเครื่อง ไม่ได้มาพร้้อม Windows XP (หรือ OS รุ่นใดๆ)
[แน่่นอนว่า Notebook เหล่านั้น จะเป็น Vista Ready หรือชื่ออื่นๆ ที่คล้ายๆ กันนี้]

โดยหากท่านต้องการติดตั้งอุปกรณ์ของท่านกับ OS รุ่นที่ต้องการจริงๆ อาจต้องเสาะหา Driver รุ่นที่เหมาะสม ด้วยตัวเอง

** ในบางกรณี หากมีการติดตั้งด้วยไดร์เวอร์รุ่นที่ไม่เหมาะสม ตัวติดตั้งไดร์เวอร์ จะพยายามหารายชื่อจาก INF ในโฟลเดอร์ Driver ที่ท่านเลือกไป
อาจจะมีการค้นหารายชื่ออุปกรณ์ที่ตรงกันได้จาก INF ไฟล์ แต่ไฟล์ระบบต่างๆ ไม่สามารถเข้ากันได้ กับ XP (หรือ OS รุ่นอื่นๆ ที่ใช้) ทำให้ไดร์เวอร์ไม่สามารถเริ่มการทำงาน (start) ได้ จึงขึ้นข้อความเตือนพร้อมหมายเหตุใน Device Manager
 :smiley:

เล็กl

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2009, 08:44:45 PM »
asus f80lseries
cpu:Pent.t2390
display:14"wxga
hd:250g
memory:1024mb
             นี่ครับคุณไก่ขี้เมา

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2009, 09:01:52 PM »
ขอรายละเอียดเพิ่มเติม
- ชื่อรุ่น asus โน๊ตบุก ?
- OS ที่ใช้ ? <<<<<< ???

ถ้าใช้ Vista Basic อยู่ล่ะก็ ที่อยู่ในแผ่นน่าจะลงได้ ไม่มีปัญหา (นอกเสียจากเครื่องติดไวรัส)

ถ้ามีปัญหา น่าจะดาวน?โหลดทั้งหมดได้ที่
www.intel.com (GMA3100, Intel Wireless, LAN, BT, ส่วน Webcam ไม่ทราบชื่อ)

ถ้าใช้ XP ลองมองหาในนี้
http://www.google.co.th/search?q=asus+f80+l+series

ผมเห็นอันนึงตอบได้ชัดดี ในที่ๆ มีคำว่า
ไดร์เวอร์ของโนตบุค ASUS รุ่น F80L
www.sokoolz.com/forums.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17, พฤษภาคม 2009, 09:03:31 PM โดย ไก่ขี้เมา© »

เล็ก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2009, 09:26:31 PM »
ขอบคุณมากครับคุณ 'ไก่ขี้เมา"
 เออผมมีปัญหาอีกอย่างครับ เวลาที่เปิดหน้าต่างIEนะครับเวลาที่ปรับเป็นดูรูปขนาดย่อครับ มีแต่ภาพแต่ว่าชื่อและลายละเอียดหายไปครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2009, 09:36:48 PM »
เอ่อ.... หากต้องการทราบรายละเอียดอย่างครบถ้วน กรุณาถามโดยระบุรายละเอียดให้ชัดเจนกว่านี้

เช่นถามปัญหาเรื่องเครื่อง Notebook รุ่น /ยี่ห้อ .... อาการเครื่องคือ .........  หรือโปรแกรม ...... รุ่น 2.0 เป็นต้น
เพื่อให้ทราบหนทางในการแก้ไขปัญหาได้ง่ายขึ้น

ในที่นี้ IE (ไม่ทราบเวอร์ชั่น) ผมแนะนำได้เพียงว่า เข้า Internet Options -> Advance -> Reset all setting. (หรือข้อความคล้ายๆ กันนี้) -> กด OK จนกว่าจะปิด Dialog ทั้งหมด -> ปิด IE/ เปิดใหม่เพื่อทดสอบอาการ

เล็ก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2009, 09:59:06 PM »
เมื่อครู่ผมอาจบอกรายละเอียดคุณไก่ผิดครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งคอมเท่าไหรฯ คืออย่างนี้ครับเวลาที่เราเปิดหน้าจากมายคอมพิวเตอร์หรือว่าเอกสารของฉันครับแล้วที่หน้าต่างนี้เราสามารถปรับลายละเอียดต่างๆได้ ทั้งรูปขนาดย่อ-ลายละเอียด-รายการ พวกนี้ปัญหาอยู่ที่ว่า พอผมเลือกไปที่รูปขนาดย่อแล้ว ลายละเอียดด้านล่างของไอคอนมันไม่มีครับ
  ไม่รู้ว่าผมจะอธิบายแล้วคุณพอจะเข้าใจหรือเปล่า

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top