Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อกไหนที่โจรส่ายหน้าครับ  (อ่าน 3023 ครั้ง)

unwanstedss

• บุคคลทั่วไป
ล็อกไหนที่โจรส่ายหน้าครับ
« เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2009, 08:35:32 AM »
   ผมทำการค้นหาโปรแกรมล็อกไดรว์ ค้นพบสองโปรแกรมคือ axcrypt, และ log folder xp 3.6  ช่วยแนะนำด้วยครับ ดังนี้ :
 - ควรติดตั้งอันไหนครับ (หากติดตั้งทั้งคู่คงไม่เป็นผลดี? หรือ ดีครับ!!!!!!!) ช่วยอธิบายเหตุผลด้วยครับ
 - ผมอ่านพบบางกระทู้ (เว็บทั่วไป) เขาเขียนว่า ใช้โปรแกรมล็อกโฟลเดอร์ (ยี่ห้ออื่น) แล้วต้องการเปิดใช้งาน เมื่อเปิดเข้าโฟลเดอร์แล้วแฟ้มหายหมดเลย  ทั้งสองอันข้างบนนี้มีโอกาสเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
 - เมื่อเป็นโปรแกรมป้องกัน มันมีโอกาสโดนกระแซะหรือเปล่าครับ (อินเตอร์เนต)  หากว่าโดนกระแซะ อันไหนใส่เสื้อเกราะหลายชั้นกว่ากันครับ
        อันนี้ถามเกี่ยวกับ โอเพ่นซอร์ซ ครับ
 - axcrypt อันนี้ผมทราบว่า เป็นโปรแกรมประเภทโอเพ่นซอร์ซ หากใช้ป้องกันมันมีความเป็นไปได้ ในการโดนกระแซะมากแค่ไหนครับ
        ผมใช้คอมฯ ประเภทเน้นใช้ตะพฤต (ใช้เรื่อยเปื่อยไม่ต้องคิดมาก) บางทีเครื่องไม่รองรับก็ดันทุรังใช้บ่อยๆ  หากไม่พบความจำเป็นต้องรู้ เพื่อใช้ผมก็สักแต่ว่าใช้ และเมื่อพบปมปริศนา ก็อาศัยผู้ที่มีความรู้ช่วยแก้โง่อย่างกระทู้ที่ผมตั้งนี้เป็นต้น   หากคำถามแต่ละกระทู้ที่ผมตั้งมันไม่เหมาะไม่ควร, ไร้สาระ, แปลกๆ, ซ้ำๆ, วนๆ, มั่นใส้, อื่นๆ  ก็กรุณากลั้นใจตอบหรืออื่นๆ เพื่อความสดใสของโลกใบนี้ครับ
        กังวลแต่ต้องการใช้ (ดันทุรังอีกแล้ว)   ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19, มิถุนายน 2009, 07:54:11 AM โดย LittleCat »

kaikimao

Re: ล็อกไหนที่โจรส่ายหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2009, 11:52:32 AM »
ไม่มีอะไรปลอดภัย 100% หรอกครับ

ระบบกันขโมยรถทุกยี่ห้อ ถึงกันขโมยได้ ก็มีขโมยแกะล๊อกได้ โปรแกรมต่างๆ ก็เช่นกัน

ก็คงต้องทดลองใช้ดูด้วยตัวเองล่ะครับ ใช้อันไหนดี/ไม่ดี อยู่ที่ว่าตัวนันมันเพียงพอต่อความต้องการงานของเราหรือเปล่า

ผมยังจำเรื่องของ ความปลอดภัยในการเข้ารหัสข้อมูลของ NT4 ได้ลางๆ

M$ แจ้งไว้ว่า หากจะแกะรหัส 128 bit ของเค้าได้ จะต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 10 ล้านปี (ตอนนั้น PC ความเร็ว ~100MHz)

แต่มีปีนึง (สมัย Windows 98) เค้าจัดมหกรรมถอดรหัสกัน (จำชื่อรายการไม่ได้)

โดยให้ทุกๆ คนเปิดเครื่องไว้เพื่อช่วยกันถอดรหัส ใครถอดได้ ก็ได้รางวัลไปตามนั้น

รู้สึกว่างานนี้เค้าเริ่มงานกันได้ราวๆ เดือนหรือสองเดือนนี่แหล่ะ ก็ถอดรหัสสิบล้านปีนั้นได้แล้ว  :shocked: (ตอนนั้น CPU ความเร็วยังไม่ถึง 500MHz นะ)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2009, 12:10:44 PM »
ปัญหาที่เจอประจำคือ คุณลงและใช้งานโปรแกรมนี้ บน โอเอส 001
เมื่อเครื่องมีปัญหาก็ลงโอเอสใหม่ ก็เป็น โอเอส 002 (แม้จะเอ็กพีเหมือนกัน)
สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ ไม่สามารถเห็นไฟล์ซ่อน เพราะมันถูกเข้าระหัสไว้ใน 001
แม้จะลงโปรแกรมอีกครั้งใน 002 ก็ยังมองไม่เห็น

วิธีแก้มันเลยมีทางเดียว คือ กู้ข้อมูล

แนะนำทำเป็นไฟล์ซิป-แรร์+พาสเวิดไว้ปลอดภัยสุดละ

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2009, 03:39:58 PM »
จะใช้อะไรก็ดูวัตถุประสงค์ดีๆครับ

โปรแกรมล็อกไฟล์ส่วนมากออกแบบมาเพื่อ ซ่อนไฟล์(แบบทำให้เข้าถึงยาก)

ซึ่งเหมาะกับ การใช้เครื่องร่วมกับผู้อื่น(โดนยื้มไปใช้)

ถ้าไฟล์มันส่วนตัว ใช้ไม่บ่อย เอาไส่ thumb แล้วติดตัวไว้ดีกว่าไหม

หรือแค่อยากล็อกเพราะกันไวรัสไฟล์แปลกปลอม ใช้วิธีอื่นดีกว่าไหม

ส่วนตัว ไฟล์ rar+pass เคยทำน้ำตาร่วงตอน backup DB 25GB(บีบแล้วเหลือ 3GB เพราะมีแต่ text) อุตส่าใส่ recovery ไว้ตั้ง 15% ดันเน่าซะได้ :hitwall:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2009, 12:04:46 AM »
ปัญหาที่เจอประจำคือ คุณลงและใช้งานโปรแกรมนี้ บน โอเอส 001
เมื่อเครื่องมีปัญหาก็ลงโอเอสใหม่ ก็เป็น โอเอส 002 (แม้จะเอ็กพีเหมือนกัน)
สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ ไม่สามารถเห็นไฟล์ซ่อน เพราะมันถูกเข้าระหัสไว้ใน 001
แม้จะลงโปรแกรมอีกครั้งใน 002 ก็ยังมองไม่เห็น

วิธีแก้มันเลยมีทางเดียว คือ กู้ข้อมูล

แนะนำทำเป็นไฟล์ซิป-แรร์+พาสเวิดไว้ปลอดภัยสุดละ
ปัญหาที่เจอประจำกับคนใช้โปรแกรมพวกนี้
ส่วนตัวถ้าเป็นผมต้องใช้เครื่องกับคนอื่น ผมจะเปลี่ยน fat เป็น ntfs
สร้าง user ของเราขึ้นมา กำหนด password แล้ว make private ของข้อมูลของเรา
ที่นี่มีข้อมูลอะไรก็เอาไปยัดไว้ใน mydoc
คนอื่นจะเข้าไปไม่ถึงข้อมูลของเรา นอกจากจะ login เข้า user เรา
แต่ถึงแม้ว่าวิธีนี้จะไม่ปลอดภัยจากคนจ้องจะแอบดู แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะรู้วิธีทะลุเข้ามาได้
แถมถ้า windows เกิดมีปัญหา ข้อมูลของเราก็ยังเอาออกมาได้ด้วยการ take owner

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2009, 10:16:14 AM »
งั้นต้องใช้แบบผม หา HDD USB มาใช้ซักตัว แล้วสั่งห้ามทุกคนแตะต้อง
(ใครเอาไปโดยไม่ได้รับอนุญาต ตายยยยยยย  :dev: )

แต่ก็นั่นล่ะครับ ไม่มีอะไร 100% วันดีคืนดี ถ้า HDD ตัวนี้เสียขึ้นมา ผมจะเหลืออะไรล่ะเนี่ยยยยย  :hitwall:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top