Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: วินโดส์จะพังไหม  (อ่าน 5994 ครั้ง)

ออฟไลน์ bighead

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
วินโดส์จะพังไหม
« เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2009, 07:45:07 PM »
คือเพื่อนผมเคยบอกว่า ถ้าจะ hibernate ระหว่าง hibernate อยู่ถ้าเกิดไฟดับ จะัส่งผลให้วินโดส์เสียทันทีนี่ อยากทราบว่าจริงแท้แค่ไหนหรอคับ หรือจะเลวร้ายกว่านี้อย่างไรครับ คำถามสุดท้ายคือ การ hibernate จะส่งผลเสียต่อวินโดส์ไหมคับ ผมใช้ windows xp sp3 คับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: วินโดส์จะพังไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2009, 09:03:32 PM »
คือเพื่อนผมเคยบอกว่า ถ้าจะ hibernate ระหว่าง hibernate อยู่ถ้าเกิดไฟดับ จะัส่งผลให้วินโดส์เสียทันที

Windows ไม่เสียครับ แต่ว่างานที่ทำค้างไว้ เสียแน่นอน
* เพราะเราต้องบูตแบบปกติ โดยเริ่มต้นระบบใหม่ตั้งแต่ต้น - โปรแกรม/งานที่เปิดค้างไว้ขณะกำลัง Hibernate ก็จะไม่ถูกเก็บ และจะถูกเครียร์ทิ้งในการบูตครั้งต่อไป

ถ้าจะถามว่า ถ้างั้นเิิปิดใช้ hibernate ดีหรือไม่ ?
ผมจะตอบว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็เปิดไปเถอะ ไม่มีผลเสียใดๆ
(แต่ผมไม่ชอบใช้ เพราะว่าเปลืองพื้นที่ไดร์ฟไปเท่ากับหน่วยความจำเครื่อง เพื่อทำไฟล์ hibernate)

* จริงๆ การ hibernate จะเป็นการออกแบบไว้สำหรับเครื่อง Mobile ต่างๆ (notebook เป็นต้น - ไม่ได้หมายถึง mobile phone นะ)
แต่บน PC ตั้งโต๊ะ ก็สามารถเปิดใช้งานได้เช่นกัน (ไม่มีใครจับจ้า...)

โดยการ standby จะเป็นการ ให้ระบบทำงานเพียงแค่ส่วนเดียว โปรแกรม/งาน จะยังอยู่ในหน่วยความจำ เพราะฉะนั้นถ้าแบตหมดกระทันหัน งานก็หายหมด

แต่การ hibernate จะเป็นการ standby โดยเก็บข้อมูลส่วนที่ค้างในหน่วยความจำลงดิสก์ เพื่อเรียกใช้ในการบูตครั้งต่อไป
(ถ้าไม่พบสิ่งที่ทำ hibernate ไว้ ก็จะเริ่มต้นบูตตามปกติตั้งแต่ต้น ตามปกติ)

** hibernate ถูกเริ่มใช้มาตั้งแต่ Windows ME ซึ่งการจัดการอาจยังไม่ดีพอ จึงเป็นเหตุที่บางครั้งอาจจะบูตระบบไม่ได้
(แก้ไขด้วยการบูตดอสและลบไฟล์ hibernate ทิ้งด้วยตนเอง - จากนั้นบูตระบบใหม่อีกครั้งตามปกติ Windows จะสร้างไฟล์ hibernate ขึ้นมาใหม่เอง)
... จึงอาจเป็นเหตุให้บางท่าน ยังมีความเชื่อเก่าๆ ว่า hibernate เสียแล้วอาจทำให้ระบบไม่สามารถบูตได้ เหมือนกับที่เคยเป็นบน Windows ME
 :rolleyes:

ส่วน Windows ที่ใหม่กว่า Windows ME คนทำเค้าทราบปัญหาที่ว่านี้แล้ว และได้แก้ไขในส่วนนี้ไปแล้ว จึงไม่ต้องทำการแก้ไขด้วยตัวเอง
(ในกรณีเลวร้ายที่สุด ก็กด F8 และเลือกการบูตแบบไม่ต้องไปเอามาจาก hibernate ก็ได้)
 :rolleyes: :rolleyes:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31, พฤษภาคม 2009, 09:08:33 PM โดย ไก่ขี้เมา© »

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2009, 05:39:42 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2009, 09:06:49 PM »
เราใช้แล้วเครื่องอืด เลยเลิกใช้เลย

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2009, 05:50:03 PM »
ที่บอกว่า Windows ไม่เสีย แต่ว่างานที่ทำค้างไว้ เสียแน่นอน หมายถึงงานที่ไม่ได้เซฟไว้หรอคับ แล้วถ้าเป็นไฟล์ที่ยังโหลดไม่เสร็จล่ะครับ จะเสียไหม

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2009, 08:04:10 PM »
แล้วถ้าเป็นไฟล์ที่ยังโหลดไม่เสร็จล่ะครับ จะเสียไหม
ขึ้นอยู่กับว่าโหลดแบบไหนซิครับ

ถ้าใช้โปรแกรมช่วยโหลด ก็สามารถโหลดต่อเนื่องจากที่ค้างไว้ได้ (ขึ้นอยู่กับ server ปลายทางด้วย ว่ารองรับหรือไม่)

ถ้าโหลดแบบโดยตรง (direct) จาก IE ก็ต้องเริ่มโหลดงานนั้นๆ ใหม่ครับ
 :smiley:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top