Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เนื้อที่ฮาร์ดดิกส์หาย แก้ปัญหายังไงดี?  (อ่าน 14880 ครั้ง)

ออฟไลน์ เป็ดขี้เมา©

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
ตอนนี้ผมมีฮาร์ดดิกส์ 120GB ที่เสียบเป็น Master เอาไว้อยู่แล้วแบ่งเป็น 2 พาทิชั่นคือ C: (40GB) กับ D: (80GB)  ทีนี้ปัญหาก็คือขอ้มูลในไดร์ว D: ผมมีแค่ 60GB แต่เนื้อที่ฮาร์ดดิกส์เหลือแค่ 1GB กว่าๆเท่านั้นเอง อีก 20GB ไม่รู้หายไปไหน ไม่ทราบว่าจะทำยังไงดีอะครับ

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
Re: เนื้อที่ฮาร์ดดิกส์หาย แก้ปัญหายังไงดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2009, 12:08:11 AM »
ลองคลิกขวา properties ที่ ไดรว์ D: ยังคับว่าเนื้อที่มันเท่าไหร่ 60GB หรือ  80 GB กันแน่

ผมว่าถ้ามันเป็น 60 GB นะ  20GB ที่หายไปก็จะว่างๆอยู่เฉยๆละมั้งครับ  แต่ถ้าไม่เป็นแบบนั้นก็ต้องรอคำตอบจากสมาชิกท่านอื่นคับ
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

ออฟไลน์ เป็ดขี้เมา©

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
Re: เนื้อที่ฮาร์ดดิกส์หาย แก้ปัญหายังไงดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2009, 09:01:04 AM »
พอผมคลิกขวาที่ ดรว์ D: แล้วเลือก Properties จะปรากฏข้อมูลตามนี้ครับ
Used Space : 79.5 GB
Free Space : 1.04 GB
Total Size : 80.5 GB

ผมลองเข้าไปในไดร์ว D: แล้วคลุมดำไฟล์ทั้งหมดในไดร์วรวมถึงไฟล์ที่ Hidden อยู่ด้วย มันมีเนื้อที่ข้อมูลแค่ 60 GB กว่าๆเท่านั้นเอง แต่ทำไมมันถึงบอกว่าผมใช้เนื้อที่ฮาร์ดดิกส์ไป 79.5 GB เลยอะครับ งง ตรงนี้แหละครับว่าเนื้อที่มันหายไปไหน 15-20 GB ผมไม่ได้ใช้ทำอะไรเลยอะครับ

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2009, 09:26:14 AM »
ดูที่ size on disk นะครับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2009, 10:53:33 AM »
เปิด hidden file ดูหรือยังครับ??

ถ้าเปิด Autoupdate ไว้ Windows จะใช้ไดร์ฟที่ไม่ใช่ไดร์ฟระบบ เป็นที่เก็บไฟล์ชั่วคราว เพื่อพักไฟล์ Update ที่ดาวน์โหลดมา

ถ้าทำการ Autoupdate เสร็จสิ้น ไฟล์ดังกล่าวก็จะถูกลบออกเองครับ

ถ้าไม่ใช่อาการนี้ ก็คงเป็นที่โปรแกรมใดซักตัวในเครื่อง ใช้พื้นที่ดิสก์ไปทำอะไรซักอย่างครับ (เช่น system restore)
 :smiley:

* เปิด hidden file ใน folder option แล้วถ้าไม่เห็นไฟล์ดังกล่าว ให้ติ๊กที่ Hide protected operating system files... ออกด้วยนะครับ (ติ๊กไว้จะไม่แสดง system file ให้เห็น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15, มิถุนายน 2009, 10:55:17 AM โดย ไก่ขี้เมา© »

ออฟไลน์ regnamanger

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2009, 04:07:25 AM »
เหอะๆ
ผมก็เป็นเหมือน เป็ดขี้เมา ครับ

งงมาก ตอนแรก มีเนื้อที่ ไดร์ฟ D อยู่ประมาณ 2GB
ก็อปปี้เอาไฟล์ 1GB กว่ามาไว้
เหลือเนื้อที่ ประมาณ 900MB

พอจะลบ ก็กด Shift+Delete
แต่
เนื้อที่ก็ไม่กลับคืนมา เหลือประมาณ 900MB เหมือนเดิม

แต่ ไฟล์ที่ลบไป หายไปแล้ว

ทำเหมือน เป็ดขี้เมา ทุกอย่างเลย คลิกขวา ไดร์ฟ D แล้วก็ เปรียบเทียบกับ การลากคลุม ไฟล์ทั้งหมด รวม Hidden File

คิดว่า ไฟล์ มันยังฝังอยู่ในไดร์ฟ D

Search หา *.exe แต่ก็ไม่มี แล้วเนื้อที่ฮาร์ดดิสผมหายไปอยู่ที่ไหนเนี่ย

หรือว่ามันจะติดไวรัสรึเปล่า คิดไม่ออก แก้ปัญหานี้มาหลายวันละ

** ทำตาม ไก่ขี้เมา แล้วด้วยครับ
ให้ติ๊กที่ Hide protected operating system files... ออก
แต่ว่า ก็ไม่เจอไฟล์ที่ลบไป
มีแต่โฟล์เดอร์ใหม่ ที่เป็น Empty Folder

pterpans

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 12:12:51 AM »
ลองทำตามแล้วค่ะ แล้วก็ไม่เห็นอะไรผิดปกติ
แต่พอมาสังเกตุดีๆ มันอยู่ที่ folder recycle ค่ะ 4GB ได้คืนมาแล้ว

:razz: ขอบคุณมากๆ นะคะ แต่รบกวนถามหน่อยค่ะว่าลบทิ้งไปแล้วจะเป็นอะไรรึเปล่า??
แฮ่ๆ แต่ก็คงทำอะไรไม่ทันแล้วค่ะ   :grin:

ลุงแดง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2009, 11:16:57 AM »
เพิ่งเจอวันนี้ครับ ลากไฟล์ไปไว้ drive D แล้วลบออก ตามไป empty recycle bin แล้ว ไม่ได้เนื้อที่คืน ทำ 3 ครั้ง หายไปครั้งละ 700 เม็ก รวมเป็น 2 GB แล้ว  :angry:

(nut)จอมโลภ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2014, 09:18:36 AM »
ผมก็เป็นเหมือนกันไดร์ D: ผมหายไป ตั่ง80 กว่า G ผมมีพื้นที่่ 500G โน๊ตบุ๊กหนะ ใช้ไป 210กว่า ตอนนี้เหลือแค่190กว่าๆเอง ไดร์C: ผมก็เป็นแต่ไม่ได้หายมากทะไหร่หายไป3Gกว่า อยากได้ผู้รู้ช่วยมาบอกที หาวิธีแก้ไม่ได้ซักที C(T^T)D

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top