Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเร่งความเร็ว CPU  (อ่าน 21274 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช่างฝึกหัด

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ถามเรื่องการเร่งความเร็ว CPU
« เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 03:26:48 PM »
คือ เพื่อนผมมาเล่าให้ฟังว่า พี่ของมันสามารถทำให้ Cpu ความเร็ว *2 ได้ (ผมก็ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร)
แต่เห็นเขาบอกว่า ถ้าเกิดทำผิดพลาดแม้แต่นิดเดียวก็จะทำให้ Cpu ตัวนั้นๆเสียไปเลย

คือ ผมอยากทราบว่าวิธีการทำให้ Cpu วิ่งเป็น 2 เท่ามีวิธีการทำยังไง
รวมถึงอุปกรณ์ที่ใช้ทำแล้วพัดลมที่รองรับเรื่องความร้อนต้องเป็นยังไง ครับ !!!

:hitwall: :hitwall: :hitwall:

♪ ไม่ล้มบ้าง ชัยชนะก็ไม่เกิด ♪

♪ ไม่ท้อแท้ ไม่อ่อนแอ ไม่หวั่นไหว ♪

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องการเร่งความเร็ว CPU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 07:10:38 PM »
เรียกว่าการ OverClock ครับ คือการทำให้ Clock (สัญญาณนาฬิกาฐาน ที่ซีพียูทำงาน)

การเร่งให้เร็วขึ้น ความร้อนก็จะเพิ่มขึ้น อุปกรณ์แต่ละตัวก็ต้องทำงานเพิ่มขึ้น อัตราสึกหรอเครื่องก็สูงขึ้น ฯลฯ

ถ้ามั่นใจว่าจะทำเพื่ิออะไร อย่างไร จะอธิบายเรื่องอื่นๆ เพิ่มให้ครับ วันนี้พอแค้ื่่นี้ล่ะ
 :smiley:

• Ju
  • *
Re: ถามเรื่องการเร่งความเร็ว CPU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 07:53:15 PM »
อ่อ อยากศึกษาเอาไว้หน่ะครับ พอดีไมได้เรียนด้านคอมพิวเตอร์มาโดยตรง
เลยอยากจะศึกษาเก็บไว้เป็นความรู้เผื่อวันหน้าได้มีโอกาสลองใช้ดูบ้างครับ
♪ ไม่ล้มบ้าง ชัยชนะก็ไม่เกิด ♪

♪ ไม่ท้อแท้ ไม่อ่อนแอ ไม่หวั่นไหว ♪

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 11:30:26 PM »
สมัยก่อนใช้สวิชในการคล็อค  แต่เดี๋ยวนี้ลองไล่หาจากไบออสดูก็จะมีให้โอเวอร์คล็อคซีพียู

แต่ต้องดูว่า การระบายความร้อน+คุณภาพซิงค์+ซิลิโคน เหมาะสมหรือไม่ด้วย
ทะเล่อทะล่าทำไป จบเห่เลย 

เหมือนกระทู้ก่อนหน้านี้แหละ
ไปปรับ แล้วทีนี้ปรับคืนพากันเจ๊งเลย

kaikimao

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2009, 11:41:05 AM »
ถ้าอยากจะ overclock จริงๆ หากทำใจได้ว่า ถ้าเครื่องเสีย ก็ไม่เป็นไร ก็ถามต่อครับ จะแนะวิธีให้ (เครื่องพัง ห้ามโทษผมนะเอ้า)
 :cheesy:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2009, 06:39:01 PM »
ถ้าอยากจะ overclock จริงๆ หากทำใจได้ว่า ถ้าเครื่องเสีย ก็ไม่เป็นไร ก็ถามต่อครับ จะแนะวิธีให้ (เครื่องพัง ห้ามโทษผมนะเอ้า)

ส่วนตัวผมก็อยากลองหัดศึกษาหรือมีโอกาสก็อยากลองหัดลงมือทำครับ แต่โอกาสลงมือทำนั้นคงหายาก
เลยก็ได้แต่ความอยากรู้เกี๋ยวกับเรื่องนี้ครับ ถ้าเกิดว่า คุณไก่ขี้เมาว่างๆก็เข้ามาอธิบายให้หน่อยแล้วกันนะครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2009, 07:15:38 PM »
ผมขอยกตัวอย่างในระบบเก่านะครับ เอาเป็นว่าระดับ Pentium Class ก็แล้วกัน

ก่อนอื่นทำความเข้าในเครื่องความเร็วของ CPU เสียก่อน

CPU ในระดับ Pentium จะทำงานที่ความถี่ฐาน "100 MHz" (SD-RAM Bus Speed - จึงใช้ร่วมกัน SD-RAM ได้)

และความเร็วของ CPU จะเพิ่มขึ้นได้ด้วย "ตัวคูณ"

ถ้า CPU Pentium 500MHz ก็จะทำงานที่ 100*5 = 500MHz

หากเราปรับค่าดังกล่าวเพิ่มเติม (สมัยเก่าใช้ DIP Switch เพื่อปรับตั้ง) เราก็จะได้ CPU ตัวเดิม ที่ทำงานที่ความถี่ที่เปลี่ยนไป เช่น

จาก 100*5 -> 100*5.5 = 550 MHz
หรือ 100*5 -> 133*5 = 665 MHz

(เพิ่มความถี่ฐาน ทำให้ PCI, AGP Bus ทำงานที่ความถี่สูงขึ้นตาม แต่จะไม่ขอลงรายละเอียดเรื่องนี้ ขอกล่าวถึงเฉพาะเรื่อง CPU)

แต่ความเร็วที่เพิ่มขึ้นนี้ อาจจะทำงานได้หรือไม่ ?

ความถี่ที่เพิ่มขึ้น จะทำให้สัญญาณ clock (Squre wave) เกิดมุมที่โค้งมากขึ้น ทำให้ความแตกต่างระหว่าง 0-1 ลดน้อยลง ทำให้ความเสถียรลดลง
(ไม่ขออธิบายเรื่องนี้แบบละเอียด - เนื่องจากเป็นความรู้อิเล็กทรอนิกส์ระดับต้นๆ ที่หากเป็นช่างจริงๆ คงได้เรียนมาแล้ว)

การแก้ปัญหานี้ได้ คือทำให้สัญญาณสูงขึ้น (ช่วงของลูกคลื่น) โดยทำการเพิ่มแรงไฟขึ้น (Voltage) เพื่อให้ระดับแรงไฟ 0-1 ต่างกันน้อยลง

การเพิ่มแรงไฟขึ้น ทำให้ระบบต้องจ่ายพลังงานเพิ่มขึ้น กระแสไหลมากขึ้น ความร้อน (จากการสูญเสีย) ก็เพิ่มขึ้น ความเสียหายต่อ CPU ก็อาจเกิดขึ้นได้ (ไม่ทำงานชั่วคราว ไปจนถึงไหม้)

เพราะฉะนั้น การ overclock ทำให้ได้ระบบเดิม ที่ทำงานได้เร็วขึ้น แต่ก็สามารถส่งผลเสียกับอุปกรณ์รอบข้างได้ทั้งสิ้น

ดังนั้น จึงได้กล่าวไว้ข้างต้นแล้วว่า เครื่องพัง ห้ามโทษผมนะ

ปล. Mainbord รุ่นใหม่ๆ สามารถปรับตั้งค่าต่างๆ ได้จาก BIOS โดยตรง
ปล2. CPU รุ่นใหม่ๆ ไมไ่ด้ทำงานที่ความถี่ฐาน 100MHz

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2009, 08:28:42 PM »
ขอความรู้เพิ่มซักหน่อยเถอะครับ(ถ้าจะกรุณา) จุดประสงค์เพื่อให้เกิดอะไรขึ้นมาครับท่านฯ
คิดเองนะว่าประมาณว่าจะทำให้รถตลาด(ขายตามโชว์รูมทั่วๆไป) วิ่งได้อย่าง F1 กระนั้นน่ะหรือ ข้าน้อยด้อยปัญญาถ้ากรุณาจักเป็นพระคุณยิ่ง
ขอบคุณครับท่านฯ

:huh:    :adore:

kaikimao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2009, 08:35:08 PM »
ุจุดประสงค์เพื่อให้เกิดอะไรขึ้นมาครับท่านฯ

คิดเล่นๆ ว่าถ้าซื้อ CPU Intel E2180 ความเร็ว 2.0G ด้วยราคาตลาดตอนนี้ ราว 2000.-

และเอามา overclock ให้ได้ความเร็ว 3.0G จะเกิดอะไรขึ้น

ผลดี
- โปรแกรมทำงานเร็วขึ้น
- เล่่นเกมส์ได้ frame rate ที่เพิ่มขึ้น

ผลเสีย
- ร้อนขึ้น
- เครื่องพังไวขึ้น

:smiley:

อันนี้คล้ายๆ กับเด็กๆ ซื้อมอไซค์ 120cc มา แล้วคว้านเครื่องแล้วเอาลูกสูบ 150cc ใส่ เพื่อให้รถวิ่งเร็วขึ้น
(หมดเงินไปตั้งเยอะ แถมโอกาสตายเพิ่มขึ้น)  :cry:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2009, 01:35:17 AM »
ผมไม่ค่อยจะเข้าใจคนที่ทำ o/c เลยนะ
ผมเคยไปถามเพื่อนว่าทำไปทำไม o/c เนี้ย
เค้าก็บอกว่าเนี้ย ประหยัดค่า cpu แทนนที่จะต้องซื้อความเร็วสูงๆ ก็ซื้อต่ำลงมาหน่อย แล้วไปอัด o/c เอา
แล้วไม่คิดว่า ระบบระบายความร้อนที่เค้าซื้อมาใช้ ราคาก็พอซื้อ cpu ใหม่ได้ตัวนึง แล้วยังมีแรมที่ค่า CL ต่ำอีก
แถมอายุการใช้งานก็สั่นลง
คุ้มมั้ยน่ะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2009, 01:53:15 AM »
อือ  มันเป็นวิธีการคคิดแบบเด็กๆหนะ
ในสายตาพวกเรา (ยังไม่แก่นะ 55+)  ซึ่งใช้งานกับคอมที่ใช้ทำงานจริงๆ
การคล็อคก็คือการฆ่าตัวตาย

ทุกวันนี้ยังต้องเปลี่ยนซีพียู ปีละ 1 ตัวเลย  เคสพัดลมเพียบ ทำงานในห้องแอร์  เปิดทั้งวัน 15-18 ชั่วโมง
ใน 1 วัน ทำงานทุกชิ้น ตั้งแต่งานเล็กยันงานหนัก
แล้วเกิดไปคล็อคมัน มันไม่กลับบ้านเก่าใน3 เดือนก็เก่งแล้วหละมั้ง 

kaikimao

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2009, 10:39:48 AM »
ทุกวันนี้ยังต้องเปลี่ยนซีพียู ปีละ 1 ตัวเลย

ผมถือว่าโชคดีหรือร้ายล่ะเนี่ย CPU ผมใช้ (โหด) มาหลายปีแล้ว ไม่ยอมเสียซักที

ทำงานห้องแอร์ธรรมชาติ (พัดลม) เปิดฝาเคส , ทำงานพอๆ กะท่านเซียว 12 ชม.+ / 6 วัน+

เมนบอร์ดตัวแรก clame ไปสามรอบ (หมดเวลาพอดี), สลับใช้กับ mainboard ที่เอามา spare ไว้ 1 ตัว ขายไปล่ะ, เปลี่ยนเมนบอร์ดอีกตัวที่ใช้นี้เป็นรุ่นที่ 3 แล้ว

นี่ยังไม่นับ VGA ที่เปลี่ยนมาตั้งแต่ MX440, MX4000, F5200, FX5500, FX6600 ตอนนี้กลับใจใช้ Onboard (เย็น+เงียบดี  :grin:)

นี่ขนาดใช้งานแบบปกติ ไม่ overclock (แต่ over time) นะครับ ยังต้องมีค่าใช้จ่ายขนาดนี้ ถ้า over clock ล่ะคงมีเสียเพิ่มมากกว่านี้อีกโข
(แค่พัดลม CPU ตัวละ 1,xxx บาทนี่ก็เซ็งแล้ว ยังไม่นับของแต่งอื่นๆ อีกตั้งเยอะ)

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2009, 04:57:26 PM »
สรุป(ตามความคิดผมนะ) ตามที่ท่านซือแป๋ทุกท่านได้ชี้แนะมา การกระทำเช่นนั้นก็ไม่เห็นจะเป็นผลทางบวกตรงไหน เพราะ
ราคารถตลาด+ค่าปรับแต่งฯ ราคาก็น่าจะพอๆกับ F1 แถมอายุการใช้งานยังสั้นอีก หรือ มีมีดบินของลี้คิมฮวงอยู่ในมือ แต่ต้องการให้มี
ประสิทธิภาพเสมือนมีดบินของเอี๊ยบไค เลยต้องสละพลังชีวิตเพื่อการฝึกฯ ( บังเอิญไปอ่านเจอมาเค้าว่า มีดบินของเอี๊ยบไค เป็นอันดับ 1
มีดบินของลี้คิมฮวงเป็นอันดับ 3 อ่านแล้วน้ำตาซึมเพราะไม่เคยเห็นท่านโกวเล้งบอกเรื่องนี้ไว้เลย ทราบแต่ว่า ทั้งมีดบินของลี้คิมฮวงและ
ของเอี๊ยบไค เป็นมีดบินช่วยคนไม่ได้มีไว้ฆ่าคน ) เหอะๆ 

:cry:
ขอบพระคุณท่านซือแป๋ทุกท่านครับ
 :adore:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2009, 11:23:32 PM »
ว่าตามเนื้อผ้า
เซียวลี้ถ้ำฮวย สุดยอดกว่าในด้านของพลังฝีมือ
แต่ไคน้อยก็สุดยอดกว่าในการสำแดงให้ปรากฏ 

เพราะไคน้อยเสียสละและใช้คุณธรรมบนพื้นฐานของมนุษย์ มีรัก มีโกรธ
เหมือนเอี้ยก้วยในสายตาพวกเราย่อมสุดยอดกว่าก๊วยเจ๋งหรือเตียบ่อกี่ 
ไคน้อยไม่เสียสละยิ่งใหญ่แต่งี่เง่าเหมือนลี้คิมฮวง มันจึงใกล้เคียงกับชีวิตคนมากที่สุดหนะ 

ดังนั้น  จงใช้ซีพียูแต่พอตัว.. 555+

ออฟไลน์ between black&white

• achieve the impossible
  • Ju
  • *
  • achieve the impossible
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2009, 05:24:19 PM »

อ่านๆมาก็พยักหน้าบ้าง คิ้วย่นบ้าง แต่เจอเรปท้ายสุดนี่เอาซะคอผมเอียงซ้าย มี ? อยู่บนหัว 2-3 อัน :cheesy:

จากที่ดูแต่ละคนแต่ละเคส กลายเป็นรู้สึกว่าตัวเองโชคดีไปซะงั้น เครื่องใช้มา 3 ปี เปลี่ยน DVDrom ไปตัวเดียว เพราะหัวอ่านเสื่อม

ที่ว่ารู้สึกโชคดีเพราะใช้งานหนักกว่าชาวบ้านเค้าอีกนี่สิ เปิดทั้งวันทั้งคืน ครึ่งเดือนเดือนนึงจะปิดซักคืน

งานก็ทำตั้งแต่แด๊กซีพียูแค่หลักหน่วยยันปรอทแตก ยามว่างก็อัดเกมส์เต็มที่ บิทก็ไถไปสิ

ถ้าตอนนี้ผมเอาไปคล๊อค อนาถแหง แถมศพคงไม่สวยแน่ๆ

มีเรปที่ท่านเซียวกับท่านเครยอน เอามาบอกเล่าถกอภิปราย ว่า OC มันดีกว่ายังไง

จริงๆ ก็เป็นแค่ศาสตร์นึงที่ในทางจิตวิทยาของคนจะมองว่ามันเมพซิงๆ (เทพจริงๆ)

โดยผลลัพธ์เทียบกันแบบปอนด์ต่อปอนด์ ผมก็มองคล้ายๆท่านเครยอนหล่ะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top