Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 5430 ครั้ง)

ohmarm

• บุคคลทั่วไป
ปรึกษาหน่อยครับ
« เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 12:31:24 PM »
ขอทราบวิธีการเขียน config.sys และ autoexec.bat ให้เครื่องสามารถบู้ตใช้งานซีดีรอมไครฟ์ได้  จะนำไปใช้ในการสมัครทดสอบฝีมือช่างครับ

คนธรรมดา

Re: ปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 01:28:20 PM »
config.sys
โค๊ด: [Select]
...
device=cdromdrv.sys /d:cd-rom
...

autoexec.bat
โค๊ด: [Select]
...
mscdex.exe /d:cd-rom /l:R
...

Q: cdromdrv.sys คืออะไร ?
A: ไฟล์ไดร์เวอร์ (สำหรับ DOS Mode) ของ CDROM

Q: mscdex.exe คืออะไร ?
A: ไฟล์สำหรับการระบุชื่อไดร์ฟ CDROM (โหลดหลัง CONFIG.SYS)

Q: device=cdromdrv.sys /d:cd-rom คืออะไร ?
A: เรียกไดร์เวอร์ชื่อ cdromdrv.sys ขึ้นมาโดยระบุพารามิเตอร์ /d:cd-rom
(จะเป็นชื่อที่ให้ mscdex.exe เรียกหาได้)
* cdromdrv.sys บางรุ่น มีพารามิเตอร์อื่นๆ อีก ให้อ่านจากคู่มือของไดร์เวอร์รุ่นนั้นๆ

Q: อธิบาย mscdex.exe 1/d:cd-rom 2/l:R
1 /d โหลด mscdex.exe ด้วยชื่อไดร์เวอร์ที่มีอยู่ (ในที่นี้ ชื่อว่า cd-rom)
2 /l (แอล) ใช้ชื่อที่ระบุไว้ เป็นชื่อไดร์ฟ CD ตัวแรก (ในที่นี้ไดร์ฟแรกจะชื่อ R: สอง S: ...)

Q: cdromdrv.sys หาได้จากไหน ?
A: หาได้จากแผ่น ไดรเวอร์ CD สำหรับ DOS (มักมาในแผ่นดิสก์),95, 98, me หรือ hiren's bootcd
   บางแผ่นอาจมีชื่อที่แตกต่างกัน เช่น cdrom.sys, ฯลฯ

Q: mscdex.exe หาได้จากไหน ?
A: เครื่องที่มี DOS 5, 6, เครื่องที่ลง Windows 95, 98, ME จะมีำไฟล์นี้มาด้วย
 * หากใช้ mscdex.exe ที่มาพร้อม DOS5, 6 ไม่สามารถนำไปใช้กับ DOS ที่มีเวอร์ชั่นต่างออกไปได้

อ่านเพิ่ม
Command-Line Switches for MSCDEX.EXE
support.microsoft.com/kb/87165

WAYS TO MAKE A WINDOWS 98 STARTUP DISK
duxcw.com/digest/Fromshop/software/windows/startup/startup-6.htm

How to install real mode CD-ROM drive drivers in Windows 98
support.microsoft.com/kb/198687

คนธรรมดา

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 01:30:21 PM »
ว่าแต่... ที่ท่านจะไปสอบนี่ที่ไหนเหรอ พาผมไปสอบมั่งซิ... ยังไม่เคยสอบเลย
(เกรดไม่ถึงมั้ง จบแค่ชั้นสามเอง ตอนนั้นตึกใหม่ยังสร้างไม่เสร็จ)

ออฟไลน์ ohmarm

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 05:42:15 PM »
ขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลาตอบ  จะไปทดสอบที่ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงานครับ

ออฟไลน์ ก๊วนกวน

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 21
    • pop music box
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 05:51:27 PM »
ขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลาตอบ  จะไปทดสอบที่ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงานครับ

อ่อ ที่บ้านผมเรียนฟรี ไม่ต้องเสียเงินด้วย ผมเคยไปเรียนทำเว็บไซด์ กับโฟโต้ซ๊อฟ และก็ ตัดต่อวีดีโอ แล้วก็ซ่อมคอม

:yaahoo:    :yaahoo: 
จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 06:55:48 PM »
ขอรบกวนอีกรอบครับ  คือ ยังไม่เข้าใจว่าในเมื่อเครื่องยังบู้ตไม่ได้แล้วจะไปพืมพ์โค้ดตรงไหนครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับท่านคนธรรมดา หรือท่านอื่นๆ ครับ

คนธรรมดา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 09:57:33 PM »
ขอรบกวนอีกรอบครับ  คือ ยังไม่เข้าใจว่าในเมื่อเครื่องยังบู้ตไม่ได้แล้วจะไปพืมพ์โค้ดตรงไหนครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับท่านคนธรรมดา หรือท่านอื่นๆ ครับ

ขอโทษครับ ที่ผมเข้าใจว่าท่านเข้าใจเรื่องระบบ DOS เพราะเห็นว่าท่านฯ ถามเฉพาะเรื่องการเขียน config.sys autoexec.bat ผมก็เลยเสนอไปเท่าที่ท่านถาม

ก่อนอื่น ท่านต้องมีระบบที่สามารถใช้งานได้เสียก่อน

ระบบที่น้อยที่สุดก็คือ ท่านต้องมีแผ่น setup dos (จะอยู่ในรูปแบบแผ่นดิสเก็ต) ปกติ DOS 5.0 จะมี 3 แผ่น , 6.0 - 6.22 จะใช้ 3-4 แผ่น

? แล้วจะหาจากไหน
ตามปกติท่านก็ต้องซื้อครับ , DOS ก็เป็นโปรแกรมมีลิขสิทธิ์เช่นกัน ส่วนเรื่องหาของไม่มีลิขสิทธิ์ ผมไม่สามารถบอก ณ ที่นี้ได้

? แล้วถ้าต้องการใช้สิ่งที่ใหม่กว่า DOS 6.22 ล่ะ
ท่านจำเป็นต้องมีแผ่น CD Windows 95, 98, ME และท่านจะสามารถสร้างแผ่นบูตระบบได้จากแผ่น CD ที่ว่าไป
(ปกติจะมีไดอะล๊อกถามขณะกำลังทำการติดตั้ง, ตามปกติ คงต้องมีการทำไว้ใช้ซัก 1 แผ่น)

? แล้วถ้าเป็น Windows XP ล่ะ
ท่านจำเป็นต้องใช้งาน Windows XP ได้เสียก่อน, จากนั้นทำการ FORMAT Disk (ไม่ใช่ Disc นะ) , ในคำสั่ง format จะมีตัวเลือกให้สร้างแผ่นบูตระบบ ซึงจะเป็นการติดตั้งบูตเรคคอร์ด (และไฟล์ io.sys, msdos.sys, command.com) ลงไปในบูตเรคคอร์ดของแผ่นดิสก์ที่ทำไป

? เครื่องไม่มีตัวขับแผ่นดิสก์แบบอ่อน (Floppy disk drive)
ท่านสามารถนำแผ่น disk ที่ได้จากข้อด้านบน เพื่อทำแผ่น CD ที่สามารถบูตได้จากโปรแกรมเผา (burn) แผ่น CD (เช่น nero, alcohol 120% etc) หรือไม่ท่านจำเป็นต้องมีโปรแกรมจัดการไฟล์จำลองแผ่นซีดี (UltraISO, Power ISO etc) เพื่อทำแผ่นซีดีให้จำลองการบูตเสมือนว่าบูตจากแผ่นดิสก์อ่อน (floppy disk)

? แล้วทั้งหมดที่ว่าไป จะหาได้จากที่ใด
....
...
..
.
.

คนธรรมดา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 10:07:36 PM »
ขออภัยครับ ลืมไปนิดหนึ่ง

• ไฟล์ config.sys เป็นไฟล์กำหนดค่าหลักของระบบในการเริ่มระบบ (บูต - boot)
  • ไฟล์ autoexec.bat เป็นไฟล์ชุดคำสั่ง (batch) ที่จะถูกเรียกขึ้นมาใช้งานภายหลังจาก config.sys ถูกโหลดแล้ว
  • ไฟล์ที่จำเป็นในการบูตระบบจริงๆ เริ่มต้นจาก io.sys (ใช้การตั้งค่าจาก config.sys), msdos.sys , command.com (เรียกสิ่งที่มีอยู่ใน autoexec.bat มาใช้)

เมื่อทุกอย่างเสร็จสิ้น จึงจะขึ้นเครื่องหมายพร้อมรับคำสั่ง (prompt) เช่น A> , C:\> เป็นต้น

* เพราะฉะนั้น หากในดิสก์มีเพียง config.sys , autoexec.bat จึงไม่มีทางที่ระบบจะทำงานได้ครับ
(นอกเสียจากว่า ระบบของท่าน เริ่มต้นขึ่้นมาจากโปรแกรมได้เลยจาก ROM เช่นระบบ Diskless  - ซึ่งมีสิ่งที่ซับซ้อนกว่าการบูตระบบจากดิสก์ จึงไม่ขอนำมากล่าว ณ ที่นี้)

** และหากท่านไม่มีสิ่งที่สามารถเริ่มต้นระบบได้เลยในตอนแรก (ต้องมีแผ่นดิสก์, ซีดีโปรแกรมต่างๆ ที่จำเป็นอยู่ในมือ) ก็ไม่สามารถเริ่มต้นระบบ เพื่อให้เรียกใช้งาน editor ใดๆ หรือ format ดิสก์ใดๆ ได้เลยครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2009, 06:40:19 AM »
ขอบคุณท่านคนธรรมดา อีกครั้งครับ  ขอบคุณในน้ำใจไมตรีที่กรุณาสละเวลามาตอบหลายรอบ   ที่ผมแจ้งว่าจะไปทดสอบฝีมือแรงงานนั้น ทราบว่าทางศูนย์พัฒาฝีมือแรงงานจะให้สร้างแผ่นบูตโดยมอบแผ่น diskette เปล่าให้  แล้วให้เขียน ไฟล์ config.sys และ autoexec.bat ขึ้นมาใช้งานโดยไม่ให้สร้างจากการก็อปปี้ไฟล์จากแผ่นวินโดว์ส  จึงงงครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2009, 01:26:00 PM »
ขอบคุณท่านคนธรรมดา อีกครั้งครับ  ขอบคุณในน้ำใจไมตรีที่กรุณาสละเวลามาตอบหลายรอบ   ที่ผมแจ้งว่าจะไปทดสอบฝีมือแรงงานนั้น ทราบว่าทางศูนย์พัฒาฝีมือแรงงานจะให้สร้างแผ่นบูตโดยมอบแผ่น diskette เปล่าให้  แล้วให้เขียน ไฟล์ config.sys และ autoexec.bat ขึ้นมาใช้งานโดยไม่ให้สร้างจากการก็อปปี้ไฟล์จากแผ่นวินโดว์ส  จึงงงครับ

ก็คงคล้ายๆ กับยื่นแผ่น CD เปล่าให้ และให้เอาเพลงลงไป ทั้งๆ ที่ไม่มี Windows ให้ใช้ ?

อย่างน้อยที่สุด แผ่น disk นั้นๆ ก็น่าจะบูตได้ก่อนแล้ว (format + ใส่ system) , ถ้าเป็นแผ่นเปล่าๆ จริงๆ นี่เป็นใคร ก็คงทำไม่ได้ครับ
 :hitwall:

ถ้าแผ่น disk นั้นสามารถบูตระบบได้ (บูตจากแผ่น ขึ้น A>)

(หากไม่มี editor ใดๆ ในเครื่อง ก็ยังใช้คำสั่ง copy, type เพื่อสร้างไฟล์ขึ้นมาได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16, กรกฎาคม 2009, 01:27:46 PM โดย ไก่ขี้เมา© »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top