Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องมันไม่อ่าน external HD  (อ่าน 18457 ครั้ง)

ออฟไลน์ babies

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
เครื่องมันไม่อ่าน external HD
« เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 07:04:27 AM »
ใช้ external HD ของ notebook แต่เครื่องที่บ้านมันไม่ detect ลองเปลี่ยนสาย / เปลี่ยนที่เสียบ(USB) จากที่ติดมากับ mainboard ไปเป็น slot USB มันก็ไม่อ่าน แต่ลองเอาไปเสียบเครื่องอื่น (คอมเก่าพอๆกัน) มันกลับอ่านได้ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ แก้ไขอย่างไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ +_+!! ใครเป็นผม !!+_+

• รักใครกรูรักตาย เกลียดใครกรูก็รักให้มันตาย
  • Just
  • **
Re: เครื่องมันไม่อ่าน external HD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 09:11:27 AM »
ที่เคยเจอนี่ มันเป้นเพราะ Windows ครับ แต่ไม่แน่ใจว่ากรณีนี้จะเหมือนกันหรือเปล่า
พูดมาก        เสียมาก
พูดน้อย        เสียน้อย
ไม่พูด          ไม่เสีย
นิ่งเสีย          โพธิสัตว์

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: เครื่องมันไม่อ่าน external HD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 10:43:07 AM »
เป็น HDD 2.5" (ตัวเล็ก) หรือเปล่าครับ ?

ตามปกติ ถ้าภายในเป็น HDD รุ่นเก่า จะกินไฟค่อนข้างเยอะ (กว่า HDD 2.5" รุ่นใหม่ๆ)

ทีนี้ port USB 1 ช่อง จะจ่ายไฟให้ HDD ได้ราว 0.5A แต่กับบางเครื่อง (เช่นที่เป็น USB 1.1) อัตราการจ่ายกระแสไฟฟ้า จะได้น้อยกว่าเล็กน้อย ทำให้ HDD ไม่สามารถเริ่มต้นทำงานได้

การแก้ไขทำได้โดย
- ใช้สาย USB แบบ 2 หัว คล้ายๆ รูปด้านล่าง

- ใช้ adapter ที่มาพร้อม box (ถ้ามี)

- ทำใจซื้อ box ใหม่

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 08:14:26 PM »
เปลี่ยนสายสั้นๆก็พอช่วยได้

ออฟไลน์ ImaGine

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 10:02:46 PM »
เปลี่ยนสายสั้นๆก็พอช่วยได้

เห็นด้วยค่ะ เพราะเคยใช้สายยาวทำยังไงๆก็ไม่อ่านค่ะ แต่พอเปลี่ยนมาใช้สายสั้นๆกับอ่านได้เฉยเลยค่ะ   :azn:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 01:55:03 PM »
1.สายเสียบใช้แบบ 2 หัวอยู่ครับ และสายยาวเพียง 75 ซม.
2.ใช้ mainbord ASUS A7V8X-MX
3.ซื้อ slot USB เป็น USB 2 มา แต่ก็ไม่ detect แต่ก่อนเคย detect ได้ครับ
4.win เพิ่งลงประมาณ 1 เดือนมานี้เอง

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 02:23:15 PM »
อ้างถึง
และสายยาวเพียง 75 ซม.

:cry:

อันนี้ไม่ใช่ยาวเพียงหรอก  ยาวพอควรเลยแหละ 
เราใช้เอ็กเทอนอลไดรว์ 3 ตัว แต่ละตัวสายไม่เกิน 20 เซ็น

kaikimao

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 04:18:05 PM »
สายสองหัวผมก็ยาวนะ ราวๆ 80cm แต่เส้นค่อนข้างหนา

ถ้าใช้เครื่องเก่า ต้องเสียบทั้งสองหัว (เสียบหลังเครื่องตรงบอร์ด) ตอนนี้เปลี่ยน case + Power supply มาเป็นแบบ watt เต็ม เสียบสายเดียวได้ (เสียบหน้าเคสเลย)

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2009, 01:48:15 PM »
ตั้งแต่วันที่ถามเป็นต้นมา ก็ไม่ได้เสียบ external HD อีกเลย จนกระทั่งเมื่อคืนนี้ ก็เปิดโหลดบิทตามปกติ ตื่นเช้าขึ้นมา เครื่องมันดับไปเฉยๆ ลองเปิดใหม่ก็ไม่ติด

เลยลองเปลี่ยน power supply ดู ก็ติดแฮะ เลยต้องเสียเงินซื้อ power supply ใหม่มาเปลี่ยน เอามัน 550 watt เลย

ลองดูใหม่ เอา external HDD อันเดิมมาเสียบ

ปรากฎว่า อ่านได้ครับผม เลยสันนิษฐานว่า ตอนนั้น power supply มันกำลังจะเจ๊งมั้ง เลยไม่ detect HDD

และเครื่องที่มัน hang บ่อยๆ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันเปล่า

kaikimao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2009, 02:37:55 PM »
และเครื่องที่มัน hang บ่อยๆ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันเปล่า

เกี่ยวครับ

ผมเขียนเรื่องนี้ไว้ทีนึงที่ไหนซักที่ในนี้ (อ้อ... อยู่ด้านบนไปสองกรอบนี่เอง  :haha:) เล่าเพิ่มไปอีกหน่อยแล้วกัน

ก่อนหน้านี้ ผมใช้ case+power ติดเคส พอใช้ HDD USB 80G เสียบหน้าเคสไม่ได้ ต้องเสียบสายหลังเคส ไม่งั้นใช้ไม่ได้ (ต้องเสียบสองสายด้วย) และถ้าเสียบ USB Flash drive ไปอีกตัวนึง HDD จะใช้งานไม่ได้ (ชั่วคราว) ทันที

แล้วเพิ่งได้เปลี่ยน case+power 400 watt เต็ม, ย้ายอุปกรณ์ทั้งหมดมาใส่ในเคสใหม่ ทีนี้เสียบสายเส้นเดียว หน้าเคส ใช้ได้ปกติ, เสียบ USB ไปด้านหน้าอีกสองตัว ก็ยังปกติดี

ก็คงเป็นกรณีที่คล้ายๆ กันนะครับ
 :smiley:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top