Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: Format จาก Vista เป็น XP ไม่ได้ ขึ้นหน้าจอฟ้าครับ  (อ่าน 9177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Canterbury

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ก่อนอื่นต้องขอโทดด้วยนะครับ ที่มาตั้งคำถามบ่อยเหลือเกิน เนื่องจากผมเองไม่มีความรู้เรื่องคอมสักเท่าไร
และเห็นว่าโพสคำถามไปก็ได้รับคำตอบดีๆกลับมาทุกทีเลย จึงขอรบกวนบ่อยๆ หวังว่าคงจะไม่ว่ากันนะครับ  :huh:

คือว่าผมเองใช้ Notebook ยี่ห้อ SONY รุ่น VGN-CS23S และผมเองจะ format เพื่อเปลี่ยนจาก Vista เป็น XP

ซึ่งมันก็เกิดปัญหาขึ้นดังรูปที่โชว์ไปอ่ะครับ แต่ว่าผมเองก็ลองใช้

- ใช้ window หลายแผ่นที่มี ทั้ง sp2 และ sp3 แต่ว่าก็ยังไม่หาย

- ลองแก้ตามที่ หน้าจอฟ้ามันบอก ให้ remove เอาพวก usb ต่างๆออกก็ยังไม่หาย

คราวนี้โทรไปถามศูนย์แล้ว เค้าบอกว่าตัวนี้ HD เป็นแบบ SATA อะไรเนี่ยแหละ ต้องไป

หา Driver มาลง

1. ผมเองไป Download Window sp3 ที่เค้าบอกว่ามี SATA มาเรียบร้อย ผมเองก็กด F6 ตอน

Loading ซึ่งมันก็ Run ผมเองก็เห็นมันขียนเกี่ยวกับ SATA อยู่เรย แต่ว่าก็ยังเกิดอาการนี้อยู่?

2. หรือว่าต้องทำยังไงมั่งครับ ใครพอจะรู้ช่วยสอนหน่อยครับ เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาพวกนี้

ขอบคุณมากๆครับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: Format จาก Vista เป็น XP ไม่ได้ ขึ้นหน้าจอฟ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 04:41:35 PM »
1. ใช้ nlite รวม driver sata เข้ามาใน iso แล้วเบิร์นลงแผ่นใหม่ เพื่อใช้ตามปกติ

2. หา Windows รุ่นที่โมฯ มาแล้วมาใช้ (หาง่ายตามเว็บบิท, คนไม่เล่น จะกลายเป็นหายาก)

3. ทำใจใช้ Vista

โดยส่วนตัว จะมี Windows รุ่นที่มีคนอื่นโมฯ มาแล้ว ที่ใช้บ่อยๆ 2 ตัว
- Last 22 DVD
- Dark 7 DVD

ตัวแรก ลงแล้วไดร์เวอร์ครบถ้วนกว่าตัวหลัง แต่ลงกับ Notebook บางรุ่นไม่ได้ เลยต้องลง Dark แล้วเอา Driver ของ Last มาใช้แทน

ออฟไลน์ Canterbury

• Ju
  • *
Re: Format จาก Vista เป็น XP ไม่ได้ ขึ้นหน้าจอฟ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 05:02:39 PM »
รูปในหน้า BIOS

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2009, 05:36:32 PM »
ลองตัวนี้ดูนะครับ (ด้านในเป็นไฟล์อะไรไม่ทราบนะครับ เพราะว่าไม่ได้โหลดมาดู)

Windows XP Downgrade Drivers and Applications for VGN-CS2 Series(RAR File)
http://www.sony.co.th/support/download/298450/product/vgn-cs23s?site=hp_en_TH_i
อ้างถึง
Windows XP Drivers for VGN-CS2 Series
File name: CS2_XPDowngradeDrivers.rar
File size: 239 MB (239540735 bytes)

Windows XP Applications for VGN-CS2 Series
File name: CS2_XPDowngradeApps.rar
File size: 56 MB (56604505 bytes)

ออฟไลน์ pollock

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 31
    • watana-design
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2009, 12:46:54 AM »
ต้องทำการดาวน์เกรดครับ
ซึ่งตรงนี้ต้องลองติดต่อทางด้านบริษัทที่จำหน่ายหรือศูนย์เกี่ยวกับวิธีดาวน์เกรดน่ะครับ
ผมก็ไม่ทราบว่าของแต่ละเจ้าดาวน์เกรดยังไง เช่น DELL รุ่นที่เป็น VISTA ค่าดาวน์เกรด 3000 อ่ะครับ
วิธีก็เคยหามาแล้ว แต่อ่านแล้วไม่เข้าใจ

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2009, 01:43:54 AM »
ต้องทำการดาวน์เกรดครับ
ซึ่งตรงนี้ต้องลองติดต่อทางด้านบริษัทที่จำหน่ายหรือศูนย์เกี่ยวกับวิธีดาวน์เกรดน่ะครับ
ผมก็ไม่ทราบว่าของแต่ละเจ้าดาวน์เกรดยังไง เช่น DELL รุ่นที่เป็น VISTA ค่าดาวน์เกรด 3000 อ่ะครับ
วิธีก็เคยหามาแล้ว แต่อ่านแล้วไม่เข้าใจ

ของ SONY รุ่น VGN-CS23S ของเจ้าของกระทู้ สามารถทำการ downgrade ได้ด้วยคัวเอง จากลิ้งค์ด้านบนที่ผมนำมาให้ดาวน์โหลดครับ ส่วนวิธีการ ก็ที่ท่าน ~ RoNiN ~ นำมาทิ้งไว้ให้ครับ
 :rolleyes:

ออฟไลน์ pollock

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 31
    • watana-design
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2009, 09:34:13 AM »
อ้อ ใช่แล้ว ดูไม่ละเอียด เห็นแต่วิธีทำของท่าน ~ RoNiN ~
ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ Quintana

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2009, 10:21:12 PM »
( ส่วนวิธีการ ก็ที่ท่าน ~ RoNiN ~ นำมาทิ้งไว้ให้ครับ)

อยู่ไหนครับวิธีการช่วยตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ Quintana

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2009, 09:40:23 PM »
 ถามตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ นะครับไม่ใช่มาระบายอารมณ์

อยากระบายอารมณ์เชิญที่อื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10, ตุลาคม 2009, 12:22:24 AM โดย ~ RoNiN ~ »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top