Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดน้ำคลองสระบัว อยุธยา  (อ่าน 9505 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤติยา

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 193
  • หวงเหมือนไล่ ให้เหมือนเรียก
ตลาดน้ำคลองสระบัว อยุธยา
« เมื่อ: 11, สิงหาคม 2009, 03:25:10 PM »

ทราบ มาว่ายังไม่ค่อยมีคนรู้จัก คนไปเที่ยวกันน้อย ก็อยากจะช่วยเชิญชวนชาวเอ็กซ์ทีน ว่างๆ ก็ลองหาโอกาสไปเยือน  ขออนุญาตนำภาพจากเว็บของ ตลาดน้ำคลองสระบัว แห่งนี้ มาเผยแพร่เพื่อให้อยากไปเที่ยวชมกัน

ตลาดน้ำแห่งนี้ อยู่ไม่ไกลจากวัดมงคลบพิตร ดูแผนที่ภาพล่างสุดนะครับ

จะเดินเข้าไปชมก็ต้องผ่านทุ่งนาแบบนี้

เข้าไปจะเจอตลาดบก มีร้านค้าขายของเรียงราย

ส่วนมากของที่ขายเป็นอาหารการกิน แม่ค้าใส่ชุดไทยนุ่งโจงกระเบนมีผ้าพาดบ่า

สาคูไส้หมู ข้าวเกรียบปากหม้อ ของโปรด

แม่ค้าหน้าตาจิ้มลิ้มน่ารัก

ตลาดน้ำ มีเรือจอดขายกาแฟ โอเลี้ยง และขนม

เรือลำนี้ รู้สึกว่าจะขายน้ำตาลสดมั้ง

ซื้ออาหารมานั่งกินกันริมน้ำ

จุดเด่นของตลาดน้ำฯ คือ การแสดงร่ายรำศิลปะวัฒนะรรมแบบไทยๆ

แสดงกันบนลานกลางทุ่งนาแบบนี้ ได้บรรยากาศแบบนิยายปรัมปราดีนะ

นางรำแต่ละนางหน้าตาสะสวย ท่ารำงดงาม

แสดงกันตามคันนาด้วย

ร่ายรำท่ามกลางต้นข้าว กลางแดดเปรี้ยง ร้อนไหมจ๊ะสาวๆ

ชุดนี้ร่ายรำกันกลางน้ำเลย ชุ่มฉ่ำดี

นักแสดง ทุ่มทุนสร้าง ขนาดยอมลงไปแช่น้ำในบ่อ

ร่ายรำกันบนแพไม้ไผ่แช่น้ำ มีทางเดินไม้ไผ่แช่น้ำให้นักท่องเที่ยวเดินด้วยล่ะ

ตลาดเปิด 10 โมงเช้า ยัน 5 โมงเย็น การแสดงมี 2 รอบ บ่าย 2 กับ บ่าย 4

เห็นแล้วก็ อยากไปเที่ยว อยุธยาใกล้แค่นี้เอง คงได้ไปเที่ยวชมเร็วๆ นี้ ขอเชิญชวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ไปช่วยกันอุดหนุนอาหารพื้นบ้าน ไปชมการแสดงทางวัฒนธรรมกันครับ

ปล. รีบเที่ยวเสียแต่เนิ่นๆ ก่อนที่ตลาดแห่งนี้จะโด่งดัง เดี๋ยวจะเห็นแต่ผู้คนเต็มไปหมด

ที่มาจาก ฟอร์เวิร์ด เมล์ และเว็บไซต์ตลาดคลองสระบัว

ออฟไลน์ WomanInBoX

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
Re: ตลาดน้ำคลองสระบัว อยุธยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2009, 06:16:22 PM »
เดี๋ยวนี้เมืองไทยเรามีตลาดน้ำเกิดขึ้นใหม่ๆ หลายแห่งนะค่ะ  น่าสนใจค่ะ เพราะยังคงความเป็นธรรมชาติมากๆ

ขอนำไปแปะที่เว็บนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top