Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีเสียง มีปัญหาครับ  (อ่าน 12465 ครั้ง)

ออฟไลน์ bighead

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ไม่มีเสียง มีปัญหาครับ
« เมื่อ: 12, สิงหาคม 2009, 07:30:26 PM »
วันนี้ผมดูคลิปใน youtube แล้วมันไม่มีเสียงอะครับ เปิดลำโพงแล้ว เพิ่มเสียงแล้ว แต่ก็เงียบ จะเปิดเช็คเสียง (ผมใช้ WLM ดูตรง audio and video setup โปรแกรมก็ค้างเลย ปิดไม่ได้ด้วย) และผมเปิดโปรแกรมอะไรที่ใช้เสียง หรือโปรแกรมฟังเพลง ก็เปิดไม่ได้เลย บางโปรแกรมเปิดได้ก็ค้าง restart แล้วก็ไม่หายครับ ต้องทำไงถึงจะหายครับ เป็นเพราะไวรัสหรือเปล่า เพราะกลางวันนี้น้องผมเอาโทรศัพท์มาต่อคอม น้องบอกมีไวรัส หรือว่าไวรัสจะแผลงฤทธิ์ที่เครื่องผมครับ แต่ตอนนั้นผมก็เปิดเพลงได้นะครับ (เล่นเกมได้ด้วย )ไม่มีปัญหา พอ hibernate เปิดมาใหม่ก็มีอาการเลย

Audio Playback :   Yamaha DS1x Native Audio
Audio Playback :   SoundMAX HD Audio O
Audio Playback :   Microsoft Sound Mapper
Audio Recording :   Yamaha DS1x Native Audio
Audio Recording :   SoundMAX HD Audio I
MIDI Output :   Yamaha PCI External MIDI
MIDI Output :   Yamaha PCI FM Synthesizer
MIDI Output :   Microsoft GS Wavetable SW Synth
MIDI Output :   Microsoft MIDI Mapper
MIDI Input :   Yamaha PCI External MIDI

ล่าสุดผมเจอจอฟ้า 2 ครั้งครับ
ครั้งแรก โค้ด 0x00000077
ครั้งที่ 2 โค้ด 0x000000F4

ซึ่งผมเช็คดูแล้วทั้ง 2 โค้ดนี้มีโอกาสเกิดขึ้นจากแรมเสีย เหมือนกัน ผมเลยสงสัยที่ตัวแรมทันที อาจเป็นเพราะผมไม่ทำความสะอาดมันก็ได้ แต่ผมก็ยังสงสัย ว่าทำไมเสียงผมถึงหายไป เสียงเกี่ยวอะไรกับแรมหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, สิงหาคม 2009, 10:21:49 PM โดย bighead »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: ไม่มีเสียง มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 11:11:09 AM »
ไม่เกี่ยวกันหรอกระหว่างแรมกับเสียง 

- ถ้าคิดว่าสาเหตุมาจากไวรัส 
ก็ต้องลองอัพเดตแอนติไวรัสแล้วฟูลสแกนดูสักรอบ (ปิดรีสโตร์ด้วย)

- อาการเปิดโปรแกรมเล่นเพลงไม่ได้ มักจะเป็นเพราะไดรว์เวอร์หาย
ทำตาทท่านโรนินว่า อัพเดตไดรว์เวอร์ตัวใหม่ซะ

- จอฟ้า ถอดแรมมาขัดหน่อย เป่าฝุ่นเมนบอร์ด พัดลมทุกตัว
ถ้าไม่หายก็ลงวินโดวส์ใหม่

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 08:01:49 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ แต่ผมถอดแรม การ์ดจอ การ์ดเสียงมาขัดแล้ว ก็ยังไม่หาย (เสียงหายเหมือนเดิม ส่วนจอฟ้ายังไม่พบ) ส่วนสแกนไวรัส full scan กำลังทำ ส่วนอันที่ท่านโรนินบอกให้อัพเดตไดรเวอร์นี่ หมายถึงไดรเวอร์อะไร อัพเดทยังไงหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 09:20:07 PM »
อัพเดตไดรว์เวอร์ก็คือไปหาไดรว์เวอของการ์ดเสียงรุ่นของท่านนี้มาจากเว็บไซต์

หากออนบอร์ด สามารถหาได้จากเว็บของยี่ห้อบอร์ด 

หากการ์ดแยก ก็หาได้จากเว็บยี่ห้อการ์ดนั้นๆ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 09:30:56 PM »
น่าจะมีทั้งออนบอร์ดและแบบการ์ดอ่ะท่าน

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 09:55:38 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบ

ซาวด์ออนบอร์ดผมก่อนหน้านี้เจอปัญหาเสียงซ่าครับ (เคยโพสถามแล้วด้วย) จำเป็นต้องเปลี่ยน พอเปลี่ยนเป็นยามาฮ่าก็หายซ่า

ผมใช้วินโดส์ xp sp3 ครับ เดี๋ยวอีกไม่กี่เดือนก็จะเปลี่ยนเป็น 7 แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 09:57:46 PM »
งั้นก็อัพเดตไดรว์เวอร์ตัวการ์ด
ถ้าไม่ได้ก็ลงวินโดวส์ใหม่โลด

คนธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 10:27:51 PM »
อุปกรณ์รุ่นเก่าๆ ใช้ได้บน Windows 7 ก็จริง แต่ว่าเป็น Driver แบบพอใช้ได้ ถ้าอยากใช้ 7 จริงๆ ให้ตรวจสอบอุปกรณ์ในเครื่องด้วย ว่าเหมาะที่จะใช้กับ 7 หรือไม่

เครื่องเราใช้งาน windows 7 ได้หรือไม
link: win7thai.com/?p=36

ปล. YAMAHA DS1 ถ้าเทียบแล้ว Sound Onboard ในปัจจุบันเสียง, คุณภาพดีกว่าเยอะ ถ้าทิ้งได้ ก็ทิ้งเถอะครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2009, 10:45:42 PM »
การอัพเดทนี่ต้องโหลดไฟล์อะไรไหมครับ หรือทำได้ใน device manager เลย

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2009, 05:27:14 PM »
ขอบคุณมากจริงๆ ครับ อยากขอถามอีกรอบครับ คือว่าผมจะหาไดรเวอร์ได้จากที่ไหนครับ ที่ใช้กับการ์ดเสียงรุ่นนี้ได้

Audio Playback :   Yamaha DS1x Native Audio

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top