Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: tablet  (อ่าน 7367 ครั้ง)

ออฟไลน์ cc

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12
tablet
« เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 03:35:22 PM »
 :rolleyes: ชั่วโมงนี้ซ์้อแทบเล็ตขออะไรดีค่ะ เน้นใช้งานเอกสารค่ะ ไม่อยากพกโน๊ตบุ๊คค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
Re: tablet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 02:27:50 PM »
แนะนำไปมองที่ ultrabook ครับ
นอกจากเล่นเกมส์ ดูหนัง เล่นเน็ต นอกนั้นมันไม่เหมาะกับ tablet ครับ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 03:07:12 PM »
ยังเหลือความสามารถไว้ดูหนังสือ หรือ textbook อีกอย่างครับ

- - -
สองเดือนก่อนถอย tablet android 7" มาตัวนึง กะใช้เก็บงาน, activity ในแต่ละวัน (ที่ทำงาน เอา notebook ส่วนตัวเข้ามาใช้ไม่ได้)

กลั้นใจใช้มาได้พักนึง จะแก้ไขไฟล์ก็ยาก จะใส่รูปจากเครื่อง ก็ยาก (แนบไฟล์ได้อย่างเดียว แก้ไขรูปก่อนอัพก็หลายขั้นตอน)

เปิดไฟล์ .doc .xls จากคอม format มันก็ใช้ด้วยกันได้ไม่หมด, แก้ไขข้อมูลในไฟล์ excel ก็ยาก, word ก็ตัวหนังสือโดด

---
แต่ยังเหลือความสามารถเผื่อไว้อ่าน หนังสือ, text book , แต่ mem ในเครื่องก็ไม่เยอะ, ใส่ mSD เพิ่มอีก ก็ได้ไม่เยอะ

สรุปคือ มันไม่ได้ดั่งใจ ขายทิ้งให้เพื่อนแล้ว
 :cheesy:

- - -
เดี๋ยวนี้มี Windows tablet ให้ใช้ แต่เคยลองจับๆ ของหลานดูแล้ว บอกเลยว่าราคาเกือบ 2 หมื่น ใช้ได้เท่านั้น อย่างไม่คุ้มสุดๆ
ลงโปรแกรมไปยังไม่ครบที่อยากใช้เลย ไดร์ฟก็จะเต็มแล้ว

* mem 32g เหลือพื้นที่เก็บไฟล์งานนิดเดียว ต้องหา mem นอกใส่เอาถึงจะทำงานอื่นๆ ได้
ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21, มิถุนายน 2013, 03:15:36 PM โดย ไก่ขี้เมา® »

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 04:22:42 PM »

พวก ipad เป็นไงมั๊งค่ะ

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 04:28:29 PM »

หรือว่า เน๊คบุ๊คไปเลยค่ะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 05:07:32 PM »
ถ้าใช้แค่ความบันเทิงทั่วไป ก็แท็บเลต (ไอแพดก็คือแทบเลตเหมือนกัน)

ถ้าใช้งานบันเทิงทั่วไป+เอกสาร  อยากได้ตัวเล็ก ก็เน็ตบุค

ถ้าจะใช้ทั้งงานเอกสาร บันเทิงทั่วไป ทำงานได้หลากหลาย หนักๆก็ได้  ก็โนตบุค

ถ้าจะใช้ทั้งงานเอกสาร บันเทิงทั่วไป ทำงานได้หลากหลาย หนักๆก็ได้  แต่จะเอาที่บาง+เบา  ก็อัลตราบุค

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 07:00:28 PM »
ขอบพระคุณทุกท่านมากมากค่ะ
เดี๋ยวซีซีไปหาว่า อัลตราบุ๊คคืออะไรก่อนนะคะ คุณเซี่ยวเหล้งนึ่งค่ะ

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 07:06:46 PM »

อัลตร้าบุ๊คแพงกว่าโน๊ตบุ๊คมากไหมค่ะ
ควรใช้ยี่ห้ออะไรดีค่ะ
ขอบพระคุณ :smitten: :smitten: :smitten:

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 08:54:50 PM »
คือ เห็นแล้วก็ไม่รู้จะเลือกยี่ห้อไหนดีค่ะ
ทน ไม่จุกจิก มีหลายอย่างให้ ฯลฯ  แบบนี้นะคะ
 :cheesy: :cheesy: :tongue:

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 09:02:27 PM »
คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้  :razz:

Ultra Book ก็คือ Notebook รุ่น บาง เบา

ชื่อก็ตั้งมาเพื่อเป็นเครื่องหมายการค้าล่ะ (มั้ง)

สมัยก่อนเครื่องคอมฯ พกพา เรียกชื่อว่า Laptop หรือ Notebook (รู้สึกจะแยกตามความแรง แต่ประมาณไหน บอกไม่ถูก)

สมัยก่อนปัจจุบันอีกนิดนึง เครื่องคอมฯ พกพา แยกได้เป็น
- Notebook : เครื่องที่พก หรือใส่กระเป๋าได้ มีแบตฯ ในตัว สามารถเปิดใช้งานได้ทุกขณะ
- Netbook : เครื่องขนาดเล็ก ใช้ CPU ที่แรงพอทำงานทั่วๆ ไปได้ ส่วนมากมาพร้อมจอ 10" และไม่มี DVD ในตัว (ลดน้ำหนัก)
- Tablet Notebook : เป็น Notebook ที่หมุนจอเพื่อใช้ปากกา (ของติดมาพร้อมเครื่อง) เขียน หรือ จิ้ม ที่หน้าจอแทนเม้าส์ได้

ต่อมาอีกนิด ก็เพิ่มรายการข้างล่างเข้าไปอีก
- Notebook ขนาดเล็ก (ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร)
          > เป็น Notebook รุ่นปกติ ที่มาพร้อมจอภาพ 11" หริอ 13"
          > มักไม่ใส่ DVD มาพร้อม (ลดน้ำหนัก)
          > ความเร็ว CPU สูงกว่า Netbook
- Ultra Book : Notebook ที่มาพร้อมความบาง เบา แบตใช้ได้นาน เพราะ
          > ใช้ CPU รุ่นประหยัดไฟ (และความแรงน้อยกว่า Notebook รุ่นใกล้เคียงกัน) เพื่อให้ใช้งานได้นานขึ้น
          > ใช้ Harddisk ที่มีความบางพิเศษ (7mm) เพื่อให้ขนาดของเครื่องบางลง
- Tablet : มีทั้งที่ OS เป็น Android, iOS (iPad) , Windows 8
          > ไม่มีคีย์บอร์ดในตัว ใช้พิมพ์ตัวอักษรด้วยคีย์บอร์ดเสมือน
          > เน้นการใช้งานด้านพกพา
          > เน้นการใช้งาน Internet ด้วยการเชื่อมต่อทั้งทาง WIFI หรือ 2,3G

น่าจะหมดแล้วมั้ง.... ทำไมมันเยอะจัง  :razz:

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 10:39:08 PM »

555 เยอะจริง ๆ เลยค่ะคุณไก่ขี้เมา (เมื่อไหร่จะหายเมาก็ไม่รู้...ล้อเล่นนะคะ)
ซีซีขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ  :smitten:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2013, 04:44:33 PM »
intel ได้กำหนดมาตรฐานของ ultrabook ไว้ตามนี้ครับ
- ต้องมีขนาดตัวเครื่องหนาไม่เกิน 18มม. ในจอ 11-13นิ้ว ไม่เกิน 21 มม. ในจอ 14นิ้ว
- แบตเตอรี่อยู่ได้ไม่ต่ำกว่า  5 ชั่วโมง
- จะต้องพร้อมใช้งานจาก sleep mode ภายใน 7วินาที

ถ้าไม่เข้า 3มาตรฐานนี้ก็ไม่มีสิทธิ์เรียกว่า ultrabook ครับ

แต่ปัจจุบันจะมีโน็ตบุ๊คบางรุ่นที่ออกแบบมาให้บาง-เบา คล้ายๆ ultrabook แต่ยังไม่เข้ามาตรฐาน พวกนี้เรียกว่า sleekbook ครับ
ข้อดีคือ บางเบาถึงไม่เท่า ultrabook แต่ถูกกว่ามากครับ

ปล.ultrabook ส่วนใหญ่จะไม่สามารถอัพเกรดได้นะครับ แม้แต่เพิ่มแรมก็ทำไม่ได้ เปลี่ยน hdd ก็ทำไม่ได้

ออฟไลน์ HongJ

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2013, 01:43:16 PM »
mini ipad ค่ะ เบา สะดวก และแนะนำให้เจลค่ะ  :evil: :evil:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top