Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ปัญหาแผ่น CD ค้างอยู่ในไดรฟ์ CD-ROM  (อ่าน 43852 ครั้ง)

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
วิธีแก้ปัญหาแผ่น CD ค้างอยู่ในไดรฟ์ CD-ROM

ถาม: ไดรฟ์เขียนแผ่นซีดีของผมมีปัญหา จู่ๆ มันก็ไม่ยอมเปิดถาดที่ใส่แผ่นออกมา ซึ่งที่แย่มากๆ ก็ตรงที่มันมีแผ่นซีดีค้างอยู่ในไดรฟ์ด้วย ไม่ทราบว่า พอจะแนะนำวิธีเอาแผ่นซีดีออกมาได้ หรือเปล่าครับ?

ตอบ: ปัญหานี้เป็นเรื่องธรรมดาที่สามารถเกิดขึ้นกับไดรฟ์ซีดีทั่วไป ขั้นตอนการแก้ปัญหาให้คุณปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ จากนั้นหาคลิปหนีบกระดาษมายืดออกเป็นเส้นตรง มองหารูเล็กๆ ขนาดใหญ่กว่าเข็มเย็บผ้าเล็กน้อยบริเวณด้านหน้าของไดรฟ์ อย่าสับสนกับช่องเสียบหูฟังที่มีขนาดใหญ่กว่ารูที่ว่านี้มาก
และแล้วก็มาถึงขั้นตอนสำคัญของการแก้ปัญหา ให้คุณกดคลิปหนีบกระดาษที่ยืดตรงแล้วเข้าไปในรูที่ว่านี้ เพื่อปลดล็อกถาดซีดีที่ติดอยู่ในไดรฟ์ให้เปิดออกมา อย่างไรก็ตาม ถ้าวิธีนี้ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ แนะนำให้ยกไปที่ร้านคอมพิวเตอร์จัดการให้จะดีกว่าครับ

:boxing: :boxing: :boxing: :boxing:

-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

ออฟไลน์ BrEAkBoY PopINGmAn

• สักกาเร นะ
  • Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
Re: วิธีแก้ปัญหาแผ่น CD ค้างอยู่ในไดรฟ์ CD-ROM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, เมษายน 2008, 01:03:55 AM »
ออ ผมรู้มานานแล้ว
ตามหาหัวใจ

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
Re: วิธีแก้ปัญหาแผ่น CD ค้างอยู่ในไดรฟ์ CD-ROM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, เมษายน 2008, 04:24:30 PM »
รู้แล้วก็ไม่เป็นไรคับ  อันนี้ผมก็รู้นานแล้ว  แต่อยากนำมาแบ่งปันให้คนที่ยังไม่รู้คับ  คุณ koklnw มาบอกแบบนี้ผมเสียกำลังใจโพสหมดสิคับ

:hitwall: :hitwall: :sad: :angry: :tickedoff:
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06, เมษายน 2008, 05:55:40 PM »
ขอบคุณจ้า   
ที่สำคัญอย่าใช้ประเภทเข็มจิ้มละกัน  เฟืองมันจะเสีย

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06, เมษายน 2008, 07:09:42 PM »
รู้แล้วก็ไม่เป็นไรคับ  อันนี้ผมก็รู้นานแล้ว  แต่อยากนำมาแบ่งปันให้คนที่ยังไม่รู้คับ  คุณ koklnw มาบอกแบบนี้ผมเสียกำลังใจโพสหมดสิคับ

ก็เป็นอีกคนนึง ที่เมื่อก่อนไม่เคยรู้ เหมือนกันจ้ะ
อิอิ

ขอบคุณนะจ๊ะ ที่นำข้อมูลมาฝากเพื่อนๆ
 :smitten-1:

อ่อ ... ส่วนวิธีของเราหนะเหรอ ....
รีบุ๊ตสถานเดียว

ก็เครื่องมันความรู้สึกช้า(เหมือนเจ้าของ)อ่ะนะ ... จิ้มเท่าไหร่ .. ก็ไม่มีปฏิกิริยาใดๆ ... เอยยย ...
เหอๆๆ

รีบุ๊ตเอาแผ่นออก เป็นเสร็จ
อ่อ .. แต่อย่าลืมเซฟงานอื่นๆ ก่อนรีบุ๊ตนะจ๊ะ
 :smitten-1:

อ้างจาก: เซียวเหล่งนึ่งฯ
ขอบคุณจ้า  
ที่สำคัญอย่าใช้ประเภทเข็มจิ้มละกัน  เฟืองมันจะเสีย

อย่างของป้าเซียวฯ เนี่ย ... เขามาทักเอาตอนที่เราเอาเข็มจิ้มเข้าไปแล้วไม่รู้กี่รอบ ... เอิ๊กส์ๆๆ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ T@nl3lueman™

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06, เมษายน 2008, 08:58:05 PM »
ลวดเสียบกระดาษทีเดียวอยู่

ตุ้ย

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2012, 11:06:42 PM »
ขอบคุณมากมายครับ เกือบทุบมันพังละ 555 เพราะทำไงก็ไม่ออก

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2012, 02:57:51 PM »
อีกวิธีคือ ลองเอาแผ่นอะไรก็ได้ใส่คาไว้  แต่ต้องระวังอย่าลืมตั้งบูตที่ฮาดดีสต์

ออฟไลน์ bsbmall

• จำหน่ายเฟอร์นิเจอร์ไม้สักราคาถูกลดสุดๆ80%
  • J
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
    • bsbmall
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 11:37:42 PM »
ขอบคุณมากจ้า พอดี CD ชอบเปิดไม่ออก พอดีเลย
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

ออฟไลน์ music125500

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 09:21:59 AM »
ขอบคุณมากๆคร้าบ  :rolleyes:

ออฟไลน์ aimbestdesign

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 33
  • รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์
    • AimBestDesign รับทำเว็บไซต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17, กันยายน 2013, 10:48:32 PM »
ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่  :wink:
รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์ เว็บไซต์รองรับบนมือถือ

ออฟไลน์ jpteenage999

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21, กันยายน 2013, 12:56:08 PM »
พอจะมีวิธีแกแผ่นเสียไหม งานสำคัญอยู่ในนั้นด้วยแย่จัง

ฟาง

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีแก้ปัญหาแผ่น CD ค้างไม่ทำงาน CD-ROM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2015, 10:57:32 PM »
เครื่องคอม ทุกอย่างติดหมดแต่ถาดแผ่นซีดี ไม่ออกมา ต้องทำยังไงค่ะ ตอบกลับด้วน :cry: :cry: :cry:

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 07:00:19 AM »
เครื่องคอม ทุกอย่างติดหมดแต่ถาดแผ่นซีดี ไม่ออกมา ต้องทำยังไงค่ะ ตอบกลับด้วน :cry: :cry: :cry:

ใน #1 มีบอกไว้หมดแล้วนะ

:boxing: :boxing: :boxing:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top