Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: การ์ดเสียงอีกแล้ว  (อ่าน 13194 ครั้ง)

ออฟไลน์ bighead

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
การ์ดเสียงอีกแล้ว
« เมื่อ: 23, กันยายน 2009, 06:33:53 PM »
คือตอนนี้ผมใช้ sound on board (Asus P5LD2-SE ซื้อวันที่ 7 ต.ค. 50 ซื้อทั้งเครื่อง) อะครับ แล้วพอใช้เล่นเกม (บางเกม) มันจะมีเสียงซ่า บางเกมก็ซ่าตลอด บางเกมก็ซ่าเฉพาะตอนเล่น บางเกมก็ซ่าเฉพาะตอนกด pause และ resume อีกครั้ง และยังเป็นตอนเปิดเพลงด้วยครับ ผมใช้ winamp เปิด (จะเป็นเมื่อขณะเล่นเพลงตามปกติแล้วกดหยุดชั่วคราวแล้วกดเล่นต่อ มันจะเป็นเสียงซ่า ผมต้องกดหยุดชั่วคราวอีกครั้ง และกดเล่นต่ออีกครั้ง เพลงก็เล่นได้ตามปกติ)

อาการเหล่านี้ผมเคยนำมาโพสแล้ว แต่วันนี้ผมอยากทราบว่ามันจะมีทางแก้ที่ตัวบอร์ดไหม (ถามอย่างคนไม่รู้) พอจะมีทางไหนได้บ้าง

ผมเคยลองเอาการ์ดเสียงของเพื่อน (เก่าแล้ว เพื่อนบอกราคา 300) มาใส่ดู แล้วใช้การ์ดเสียงนั้น ปรากฏว่าใช้งานดี ไม่มีเสียงซ่าทุกกรณี แต่ใช้ได้ประมาณ 3 เดือน เสียงก็หายไป การ์ดเสียงเสียครับ ต้องกลับมาใช้ on board อีกครั้ง

เมื่อไม่นานมานี้ผมได้ซื้อการ์ดเสียงมาใหม่ ราคา 140 บาท! ที่กล้องมีคำว่า SOUND CARD ที่กล่องมีรูปผู้หญิงสีไวโอลิน ตรง REQUIREMENT บอกว่า

Available PCI slot
CD-ROM for driver installation
Speakers
Windows 95/98/ME/2000/XP/VISTA

ผมใช้วินโดส์ xp ในกล่องมีซีดีแผ่นเล็กสีแดง น่าจะเป็นแผ่นไดรเวอร์ ผมเอามาใส่คอมดู ก็เห็นเป็นโฟลเดอร์เยอะแยะ ดูไม่ออกว่าอันไหนคืออะไร แต่พอเดาได้ บางโฟลเดอร์มีชื่อวินโดส์กำกับ แต่ผมหาทั่วแล้วไม่มี xp แต่มี 2000 แล้วข้ามไป vista เลย

เมื่อผมเอาการ์ดเสียงตัวใหม่นี้ใส่เคส เปิดคอมมา มีหน้าต่างแจ้งให้ติดตั้งไดรเวอร์ใหม่ ผมก็ติดตั้งโดยตรงผ่านหน้าต่างนั้นเลย นอกจากนั้นผมยังตามไปติดตั้งจากในแผ่นอีก (ตรงติดตั้งนี่ผมไม่ค่อยแน่ใจ)

พอติดตั้งเสร็จ เปิดใช้งานการ์ดเสียง ก็มีเสียง แต่เป็นเสียงดัง วี้ ตลอดเวลา ลองทำใหม่กี่ครั้งก็ยังเป็นเหมือนเดิม ไม่รู้ผมทำอะไรผิด การ์ดเสียงนี้ก็ใช้ได้กับ xp ตามที่กล่องบอกไว้ มีใครพอจะทราบบ้างครับว่าควรจะทำไงดี ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
Re: การ์ดเสียงอีกแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23, กันยายน 2009, 09:28:18 PM »
ใน device manager ตรง Sound มเครื่องหมายตกใจสีเหลืองหรือปล่าวครับ

การ์ดกล่องนั้นถ้าจำไม่ผิดหรืออาจจะจำผิด น่าจะเป็นการ์ดของ philips มั้งนะตัวไดรเวอร์มันจะเป็นแบบ install นะครับ

ออฟไลน์ cc

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23, กันยายน 2009, 10:13:40 PM »

ขอถามหน่อยนะคะ คอมฯ cc  ก็มีปัญหาเรื่องเสียงมันแย่ลงเหมือนกันค่ะ แก้ไม่ได้ค่ะ พอดีอ่านเจอกระทู้นี้ เลยลองเข้าไปดูที่
device manager มันมีเครื่องตกใจสีเหลืองที่ ตรงที่ Multimedia Audio Controller มันคืออะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23, กันยายน 2009, 10:57:02 PM »
ถ้ามีมาร์คเหลืองก็คือไดรว์เวอร์หาย  หรือถูกลบออกจากการติดตั้ง
ผู้ใช้บางคนไม่รู้ว่าโปรแกรมในแอด/รีมูฟมีอะไรบ้าง เห็นชื่อแปลกก็ลบออกก็มี 

วิธีแก้ หาแผ่นไดรว์เวอร?ซาวน์นั้นมาอินสตอล  การ์ดก็ในกล่องที่ซื้อมา
ออนบอร์ดก็ในแผ่นเมนบอร์ดมีแน่นอน

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, กันยายน 2009, 11:21:42 PM »
ของผมไม่มีนะครับ เครื่องหมายตกใจ เคยเข้าไปดูหลายรอบก็ไม่มี ส่วนการ์ดเสียง ที่กล่องไม่มีคำว่า philips เลยนะครับ (น่าจะเป็น yamaha เพราะในกล่องมีโฟลเดอร์ YMFxxx (xxx คือตัวเลข 3 หลัก น่าจะเป็นชื่อรุ่น)) แล้วหมายความว่าไงหรอครับที่ว่า "ตัวไดรเวอร์มันจะเป็นแบบ install นะครับ" ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24, กันยายน 2009, 12:46:00 PM »
งั้นตอนนี้ก้ลองง่ายๆ  เอาการ์ดนี้ไปลองกับเครื่องอื่น ทำการอินสตอลแบบเดิมกับเครื่องคุณเลย
- ถ้ายังดังวี้ๆ  เคลมการ์ด
- ถ้าใช้ได้ปกติ มาว่ากันที่วินโดวส์ของคุณละ

ออฟไลน์ cc

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24, กันยายน 2009, 09:02:09 PM »

หมายความว่าคอมฯของ CC ต้องลงไดเวอร์ใหม่
เย้ ทนมาตั้งนาน จะได้ฟังเพลงเพราะเสียที เฮ้อ....ขอบคถุณคุณเซียวคนสวยใจดีมากๆค่ะ  อ้อ คุณ หัวโตด้วยนะค่ะ ขอให้เจอวิธีแก้ได้เร็วๆนะคะ สู้ๆค่ะ :boxing:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25, กันยายน 2009, 08:58:25 PM »
ขณะนี้ผมใช้ออนบอร์ด ได้เข้าไปดูใน device manager แล้ว พบว่า ตรง multimedia audio controller มีเครื่องหมายตกใจ สีเหลืองอะครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27, กันยายน 2009, 11:24:07 PM »
ขณะนี้ผมใช้ออนบอร์ด ได้เข้าไปดูใน device manager แล้ว พบว่า ตรง multimedia audio controller มีเครื่องหมายตกใจ สีเหลืองอะครับ แปลว่าอะไร และแก้ยังไงหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28, กันยายน 2009, 04:08:50 AM »
ถ้ามีมาร์คเหลืองก็คือไดรว์เวอร์หาย  หรือถูกลบออกจากการติดตั้ง
ผู้ใช้บางคนไม่รู้ว่าโปรแกรมในแอด/รีมูฟมีอะไรบ้าง เห็นชื่อแปลกก็ลบออกก็มี 

วิธีแก้ หาแผ่นไดรว์เวอร?ซาวน์นั้นมาอินสตอล  การ์ดก็ในกล่องที่ซื้อมา
ออนบอร์ดก็ในแผ่นเมนบอร์ดมีแน่นอน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top