Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: แทรกรูปในอีเมล์ ง่ายๆ โดยก๊อปปี้จากเว็บบอร์ด  (อ่าน 25864 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2135
    • SMFjusthost.com
ขออภัยสำหรับท่านที่ทราบแล้ว 
หากท่านใดมีวิธีอื่นๆ เอามาแบ่งกันมั่งนะ

----------------------------------------------------------------------
บางท่านก็อาจจะสงสัยเวลาได้รับฟอร์เวิร์ดเมล์ 
ทำไม.. เขาถึงใส่รูปเข้ามาได้
อันที่จริงก็ไม่ได้ยากอะไรหากเราใช้  เอาท์ลุคเอ็กเพรส ทุกเวอร์ชั่นก็สามารถแทรกภาพได้
แต่บางท่านไม่ชอบไม่ถนัดที่จะใช้โปรแกรมจัดการเมล์ตัวนี้ 
เรามีอีกวิธีมานำเสนอ  ง่ายมากๆ 

เปิดหน้าเขียนจดหมายขึ้นมา  ไม่ว่าจะ จีเมล์  ยะฮู   ฮอทเมล์  สามารถทำได้ทั้งนั้น

สังเกตตามเครื่องมือของเมล์จะไม่มีให้แทรกรูป  ทีนี้เรามาแทรกรูปกัน
แสนง่ายด้วยการก๊อบจากเว็บบอร์ดนี่แหละ  จะเว็บบอร์ดของที่ไหนก็ได้ทั้งนั้น 
เพราะเราต้องการแค่การแสดงตัวอย่างเท่านั้น

เปิดหน้าสร้างกระทู้ใหม่ขึ้นมา แล้วลองแทรกสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ สัก 2 ภาพ 

จากนั้นให้เลือกแสดงตัวอย่าง 
อย่าไปกดตั้งกระทู้ใหม่เข้าล่ะ 

จากนั้นด้านบนหน้าตั้งกระทู้จะมีอีโมที่เราเลือกไว้แสดงออกมา  ให้เราคลุมแล้วก๊อปปี้

จากนั้นนำไปวางไง้ที่หน้าเขียนเมล์ได้เลย
แค่นี้แหละก็เรียบร้อย 

ตัวอย่าง  ยะฮู

ตัวอย่าง จีเมล์

ตัวอย่างฮอทเมล์ 
ฮอทเมล์ ต้องเปิดตัวแก้ไขริชเท็กเสียก่อน  งั้นจะวางรูปไม่ได้ 
เปิดริชเท็กแล้วต้องวางด้วยคีย์ลัด คอนโทรล+วี  หรือใช้ทูลของเมล์ก็ได้  เพราะจะคลิกขวาไม่ได้

จากนั้นเราก็สามารถส่งเมล์พร้อมรูปภาพได้เลย 
หากเราต้องการจัดกลาง  หรือรูปแบบที่มีเฉพาะเว็บบอร์ดเท่านั้นก็สามารถจัดการได้เลย 
เหตุผลก็เพราะ 
ถึงเราจะใช้การอินพุทในเว็บบอร์ดแบบบีบีโค๊ด   แต่เมื่อมีการแสดงผลบนเว็บไซต์ 
จะต้องแสดงแบบเอชทีเอ็มแอลเท่านั้น   และเมล์ทุกเจ้าก็ต้องเขียนแบบเอชทีเอ็มแอลทั้งนั้น 
หากเราไม่ถนัดภาษานี้จะใส่รูปเข้าไปก็คงยาก 

เช่นเดียวกัน 
เราก็สามารถก๊อปรูปต่างๆ ที่แสดงอยู่บนหน้าเว็บไซต์ มาวางไว้ที่หน้าเขียนเมล์ได้ทั้งนั้น 
ลายเซ็นประจำเมล์ก็เหมือนกัน  ใช้วิธีนี้ได้ด้วย 

ทีนี้หากเราต้องการส่งรูปของเราเป็นการเฉพาะ 
เราก็อัพโหลด แล้วเอาลิงก์มาแสดงตัวอย่างในหน้าตั้งกระทู้ก็ได้ละ

การทำลายเซ็นของเมล์ต่างๆ

yahoo    option  - Management - Signature
hotmail   ตัวเลือก - จดหมาย - ลายเซ็นส่วนบุคคล
gmail      การตั้งค่า - ทั่วไป - ลายเซ็น

ออฟไลน์ กฤติยา

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 193
  • หวงเหมือนไล่ ให้เหมือนเรียก
เพิ่งส่งอีเมล์ไปตะกี้นี้เอง :cry: :cry: ยังไงก็ขอบคุณค่ะ :adore: :adore:

ออฟไลน์ d-maak

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ :yaahoo:

ออฟไลน์ choter

• Ju
  • *
ขอบคุณ :yaahoo:

ออฟไลน์ Game-Mun

• wAtAsHiwA LianG DeS
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 6
    • Game-Mun.com
ใช่ครับ ผมงงมากว่าทำไม ไม่ว่าจะ Copy ที่ไหนแบบไหน ลง Hotmail มันก็ได้รูปไปหมดเลย ไม่ต้องมานั่งแทรก BB Code ให้เมื่อย มีวิธีนำมาใช้กับ SMF บอร์ดของเรารึเปล่าครับ ปกติเวลาผมจะเก็บข้อความเด็ดๆ จะใช้วิธี Copy เข้า Hotmail นี่แหละคับ เพราะมันง่ายดี

ออฟไลน์ cc

• เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12
เดี๋ยวจะกลับมาอ่านใหม่ แฮ่ๆ ยังไม่ get (สมองดีมาก)

แต่ว่าที่ลายเซนต์อ่ะนะคะ  ถ้าเราทำที่อื่นสวยๆ แล้วเอามาแปะให้เขา save ไว้ไม่ได้หรือจ้ะ เพราะที่เขาให้มันไม่มีลูกเล่นมาก (เอ...หรือว่าซีซีทำไม่เป็น)

ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ cc

ทำได้แล้วคะ น่ารักดี ส่งแมวเล่นไปหลายตัวเลย ชอบมากกกกก ขอบคุณคุณเซียวนะคะ
ความรู้ที่คุณเซียวรู้ อย่าคิดว่ามันธรรมดา เอามาลงเถอะคะ ซีซี เป็นยิ่งกว่าธรรมดาอ่ะคะ แฮ่ๆ
มันยากๆก็ไม่เป็น ขอเรียนรู้อันที่มันไม่ยากไว้ก่อนละกานนนน

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

อ้อ...อีกอย่าง ถ้าเราทำลานเซนต์สวยๆ เอามาแปะได้ไหมคะ ขอบคุณอีกทีค๊า

ออฟไลน์ cc

ขอแก้ไขคะ

ซีซีหมายความว่า ความรู้ที่คุณเซียวคิดว่าธรรมดา เขารู้กันแล้ว (ซีซี กลัวว่าคุณเซียวจะไม่เอามาลงอีก)
อันนี้แหละคะ ซีซีชอบ นะคะ   

ทำนองว่า ขออันง่ายๆมั๊ง ซีซีสู้ตัย  :boxing:

:yaahoo: :yaahoo:

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
ขอบคุณจ้า    :smiley:

นน

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ vent

• Ju
  • *
Re: แทรกรูปในอีเมล์ ง่ายๆ โดยก๊อปปี้จากเว็บบอร์ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2009, 01:02:18 PM »
เคยพยายามอยู่พักนึงแหละ แต่ไม่สำเร็จ

เดี๋ยวลองวิธีนี้ดู  :azn:

ออฟไลน์ S-AREA51

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
Re: แทรกรูปในอีเมล์ ง่ายๆ โดยก๊อปปี้จากเว็บบอร์ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2010, 11:27:57 AM »
ขอบคุณครับ มีเทคนิคดีๆใหม่ๆมาแบ่งกันอีกนะครับ  :adore:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top