Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนฉากหลัง Windows Live Messenger 9.x ตามสไตล์ตนเอง  (อ่าน 9932 ครั้ง)

ออฟไลน์ X Omega

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2

สำหรับการเปลี่ยนฉากหลังและสีพื้นผิวของ Windows Windows Live Messenger 9 นั้น เชื่อกันว่าหลายๆคนคงจะใช้กันเป็นอยู่แล้ว

แต่ในที่นี้เป็นเพียงการแนะนำเทคนิคง่ายๆในการแต่งหน้าต่างของโปรแกรมให้สวยขึ้นครับ

ก่อนอื่นเลยปกติแล้วเวลาเราเปลี่ยนฉากหลังหลักของโปรแกรมจะต้องไปที่ไหน เอ่ย~  :smitten-1:

คำตอบ คือ มี 2 วิธี
- วิธีแรก ให้ไปที่มุมขวาบนของโปรแกรม ลองเอาเคอร์เซอร์เมาส์ไปชี้ดูครับ
จะมีคำว่า "เปลี่ยนฉากของคุณ" หรือ "Change youe scene" ขึ้นมา พร้อมกับพู่กันเผยออกมา ดังรูป
ให้คลิกที่พู่กันดังกล่าวครับ

- วิธีที่สอง คือ ไปยังคำสั่ง เครื่องมือ > เปลี่ยนฉากของคุณ หรือ Tools > Change your scene ดังรูป

แล้วโปรแกรมจะแสดงหน้าต่างสำหรับเลือกฉากพื้นหลังและสีพื้นผิวให้มาครับ

*ปกติแล้วเราสามารถเลือกฉากพื้นหลังจากที่โปรแกรมเตรียมไว้ให้ได้เลย
โดยพื้นหลังที่เราเลือกใช้เหล่านี้ จะถูกส่งไปยังคู่สนทนาของเราครับ
หากเราเลือกใช้รูปแบบไหน หน้าต่างของคู่สนทนาก็จะเป็นแบบนั้นตามที่เราเลือกใช้

แต่ถ้าไม่พอใจกับภาพที่โปรแกรมเตรียมไว้ให้ อยากจะใช้ภาพที่ต้องการก็ไม่ยากครับ

ให้คลิกไปยังปุ่ม "เรียกดู" หรือ "Browse" เพื่อเลือกภาพที่เราต้องการ

ตรงนี้ที่จะขอแนะนำเทคนิคง่ายๆครับ คือ ไม่ควรใช้ภาพที่มีขนาดใหญ่มากๆ เพราะเราจะโฟกัสตำแหน่งของส่วนที่ต้องการจากภาพไม่ได้
ภาพที่เตรียมไว้ควรเป็นภาพที่มีความสูงประมาณ 79 Pixel ส่วนความยาวจะเอาเท่าไหร่ก็ตามสบายครับ เช่น ภาพที่ผมเตรียมไว้มีขนาด 479x79 Pixel ครับ

เมื่อเลือกภาพที่ต้องการได้แล้วจะพบว่าส่วนบนของโปรแกรมจะเปลี่ยนเป็นภาพแบบที่เราต้องการแล้ว รวมไปถึงในหน้าต่างของคู่สนทนาด้วย

แต่ว่าหากสีพื้นผิว/สีขอบหน้าต่าง ยังดูไม่เข้ากันกับภาพก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ โดยสามารถเลือกสีพื้นผิวของหน้าต่างจากคำสั่ง "เลือกชุดรูปแบบสี" และ"สีเพิ่มเติม" ได้ตามต้องการครับ

แนะนำให้เลือกสีที่เข้ากับภาพที่เราเลือกใช้ไปเมื่อครู่จะดีที่สุดครับ  :smitten-1:

ผลลัพธ์

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

~~~~~~~~~~
การเตรียมภาพ
~~~~~~~~~~

ในการเตรียมภาพนั้นสามารถเตรียมจากโปรแกรม ACDSee , Firework , Photoshop , Paint ได้ทั้งนั้นครับ

ในส่วนนี้เอาโปรแกรมง่ายๆอย่าง ACDSee ละกัน แค่ส่วนของการตัดภาพ ( Crop ) และ ย่อ/ขยาย ( Resize ) ก็พอ

* ลองหามาใช้ดูนะครับ แต่ไม่ใช่ของฟรีนะ

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
การเตรียมภาพด้วยโปรแกรม ACDSee
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

*ต้องติดตั้งโปรแกรมแล้วนะ

- ไปยังไฟล์ภาพที่เราต้องการคลิกขวาที่ไฟล์ภาพเลือกคำสั่ง Edit with ACDSee (รุ่นไหนก็แล้วแต่)

หรือ

- เปิดโปรแกรม ACDSee ขึ้นมาก่อน แล้วให้เข้าไปยังโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ภาพที่ต้องการ แล้วคลิกขวาที่ไฟล์ภาพเลือก Edit หรือ Ctrl+E

* กรณีใช้ ACDSee Pro3 ให้คลิกขวาเลือก Process => Edit หรือ Ctrl+Alt+E แทนครับ

- จะเข้าสู่หน้าต่าง Edit Panel

ในที่นี้ขอแนะนำเครื่องมือ 2 ตัว คือ Crop กับ Resize

[] โดย Crop มีไว้เพื่อตัดภาพตามส่วนพื้นที่ที่เราต้องการครับ ( เลือกภาพตามสัดส่วนของ Pixel ในด้านกว้างและยาว ) สามารถใช้เมาส์ลากเพื่อหาตำแหน่งยืด/ขยาย หรือบีบเอาส่วนที่ต้องการได้ หรือหากต้องการใส่ค่าขนาดของพื้นที่ที่ต้องการก็ทำได้จากเมนูทางซ้ายมือ จากคำสั่ง Width (กว้าง) และ Height (สูง) ได้ ส่วนหน่วยของภาพก็ให้ใช้เป็น Pixel ครับ เมื่อได้ส่วนที่ต้องการแล้วก็คลิก ปุ่ม Done ครับ

[] คำสั่ง Resize มีไว้เพื่อย่อและขยายภาพครับ สามารถใส่ค่าจากคำสั่ง Width (กว้าง) และ Height (สูง)

- ไม่ว่าจะวิธีไหนหากปรับภาพ ตัดภาพ ได้ตามต้องการแล้วก็คลิกที่ปุ่ม Finish Editing แล้วโปรแกรมจะถามเราว่าจะให้ทำการ Save หรือเซฟทับภาพเดิม หรือ Save as... หรือเซฟภาพแยกไปต่างหาก Discard ไม่เอางานที่เราทำไป และ Cancel ยกเลิกคำสั่ง

เพื่อความปลอดภัยแนะนำ Save as... เพื่อสร้างไฟล์ใหม่ดีกว่าครับ  :haha:

แล้วเราก็จะได้ภาพที่เราต้องการมาแล้ว...  :smitten:

ต่อไปก็นำภาพไปใช้ตามที่ผมบอกไปข้างต้นก่อนนี้ได้เลย~

แต่เมื่อนำภาพไปใช้แล้วเกิดภาพแตก ตรงนี้มีวิธีแก้ให้ครับ  :help:

- เปิดโปรแกรม ACDSee ขึ้นมาก่อน แล้วให้เข้าไปยังโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ภาพ แล้วคลิกที่ไฟล์ภาพที่ต้องการ แล้วกด Ctrl+F จะมีหน้าต่าง Convert File Format ขึ้นมา
ให้เลือก Format เป็น PNG ดังรูป แล้วคลิกปุ่ม Next ไป 2 ครั้ง แล้วตามด้วย Start Convert แล้วเราจะได้ภาพสกุล .png มา แล้วเราจึงเอาภาพนี้ไปใช้ครับ

* คำสั่งนี้ใน ACDSee แต่ละรุ่นอาจจะต่างกันบ้างแต่ มักจะใช้ศัพท์ใกล้เคียงกันครับ

---------------------------------------------

ตัวอย่าง

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

ทิ้งท้ายนิดนึง
หากภาพส่วนบนดูเล็กเราสามารถเลื่อนขยายมันได้นิดหน่อยนะครับ
เอาเมาส์ไปลากออกมาเลย ดังรูป

หากอยากให้ภาพพื้นหลังข้างบนใหญ่กว่า
ก็เอาเมาส์ไปลากลงมาครับ จะได้ภาพที่ใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย
หากอยากให้ภาพพื้นหลังดังกล่าวเล็กลงก็ลากกลับตามเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09, มกราคม 2010, 12:24:14 AM โดย X Omega »

ออฟไลน์ siamg

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • รับทำเว็บไซต์ ราคาถูก
Re: เปลี่ยนฉากหลัง Windows Live Messenger 9.x ตามสไตล์ตนเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08, มกราคม 2010, 09:20:33 PM »
ขอบคุณครับ ปกติเล่นแต่แชท แต่งไม่ค่อยเป็นเท่าไร ขอบคุณมากเลยครับพี่
*Link Removed* *Link Removed* *Link Removed* *Link Removed*

ออฟไลน์ S-AREA51

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
Re: เปลี่ยนฉากหลัง Windows Live Messenger 9.x ตามสไตล์ตนเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2010, 11:19:39 AM »
ขอบคุณครับ เดี๊ยวต้องไปแต่งดู  :smitten-1:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top