Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ลง Ubuntu แล้ว Partition และข้อมูลที่ก่อนเคยลง Winฯ หายเกลี้ยง.....มีทางกู้  (อ่าน 26427 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamday

• ระหว่างคืน ระหว่างวัน ระหว่างทาง
  • Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 135
  • ฉันฝันว่าฉันตาย
:firstaid:
เกิดจากความอยากรู้อยากเห็น อยากทดลอง
เลยลง Ubuntu ไปบนฮาร์ดดิท ที่ก่อนเคยลงวินโดว์ โดยแบ่ง Partition ไว้ สอง ไดร์ คือ C :  D :

และเมื่อลง Ubuntu สำเร็จ ผลปรากฏว่า ข้อมูลอยู่ในไดร์ D : ที่สั่งสมมาหลายปี หายไปเกลี้ยง...

ครั้นจะลงวินโดว์ทับอีกรอบ Partition ก็ถูกทำลาย ไม่เหลือหรอแล้ว

ทำไงดี???

ถามพี่กรู..(เกิ้ล) ยังไงก็ไม่ได้คำตอบ

โทรไปถามเพื่อนที่เก่งเรื่องคอมฯ กว่าเรา คำตอบที่ได้มา แทบจะล้มทั้งยืน

"ความเป็นไปได้ที่จะกู้ข้อมูล 0% ครับน้า"

ผมเกือบจะเอาไปเข้าแลป จ้างกู้ข้อมูลแล้ว

โดยเขาจะคิดค่ากู้เป็น ขนาด File ซึ่งคิดเป็นเงิน หลายพันบาท (เลยไม่ได้ทำ T-T)

ผมถอดฮาร์ดดิท ออกมาใส่เคส

จากนั้นก็ลองใช้โปรแกรมกู้ข้อมูล เท่าที่จะหาได้ มาลองกู้ดู

สามวันยังหาโปรแกรมกู้ข้อมูลไม่ได้

(ระหว่างนั้นเริ่มหากะตังค์จะไปจ้างกู้แล้ว...)

แต่พอได้ลองโปรแกรม  Power Data Recovery PDR4.1.2

ปรากฏว่า เจอวุ้ย...ข้อมูลที่กู้กลับมาได้ เกือบ 99% เลย

ก็เลยเอาวิธีกู้ข้อมูลแบบง่ายๆ มาฝากไว้

เผื่อใครเจอปัญหาเช่นเดียวกับผมจะได้พอมีทางแก้ไขได้

เริ่มเลยนะครับ

ก่อนอื่นคงต้องหาโปรแกรม Power Data Recovery PDR4.1.2 ก่อน

ส่วนจะหาจากไหน..คงต้องลองถามพี่ กรูฯ ดูละกันนะครับ

ออฟไลน์ iamday

• ระหว่างคืน ระหว่างวัน ระหว่างทาง
  • Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 135
  • ฉันฝันว่าฉันตาย
เพิ่งเคยทำ บทความ ครั้งแรก

อาจอธิบายไม่ละเอียดนัก

หากไม่เข้าใจตรงไหน ก็สอบถามได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21, มกราคม 2010, 04:50:33 PM โดย iamdayphoto »

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าโปรแกรมนี้ มีแบนนเนอร์ของ จัสฯด้วย  :dev:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2135
    • SMFjusthost.com
ขอบคุณจ้า
ต้องหามาสะสมก่อน  เวลาใช้จะได้ไม่ตาลีตาเหลือก

ปล.
เจ๋งดี มีแบนเนอร์ด้วย 

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
55+ มีแบนเนอร์ Just ด้วยดูเท่ห์ ๆไปเลยครับ  ขอบคุณนะคับ สำหรับบทความดีๆ  ได้รับความรู้เพียบเลย  :dev:  :dev:

วันหลังได้เอาโปรแกรมนี้ไปใช้บ้าง ขอบคุณครับ  :cheesy: :haha:  :boxing:  :adore:
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

ออฟไลน์ hellocookies

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
มันมีจริงๆ หรอ

unname

• บุคคลทั่วไป
มันมีจริงๆ หรอ

เป็นเฉพาะเครื่องที่ลง Photoshop ไว้ครับ.... ตามด้วย กด Print screen แล้วก็ Paste ลงไปใน Photoshop อีกที

:haha:

ออฟไลน์ pencil

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
ไม่เห็นมีใครตอบให้เลย สนใจ logo อย่างเดียวเลย 555+
ผมว่า Ubuntu มัน format เป็น Ext หมดแล้วละ

unname

.....
แต่พอได้ลองโปรแกรม  Power Data Recovery PDR4.1.2

ปรากฏว่า เจอวุ้ย...ข้อมูลที่กู้กลับมาได้ เกือบ 99% เลย

ก็เลยเอาวิธีกู้ข้อมูลแบบง่ายๆ มาฝากไว้

เผื่อใครเจอปัญหาเช่นเดียวกับผมจะได้พอมีทางแก้ไขได้

เริ่มเลยนะครับ
....

เจ้าของกระทู้เค้าเอามาเล่าให้ฟังครับ ว่าทำได้แล้ว เลยเขียนมาให้เป็นบทความ เลยไม่มีใครตอบต่อ แถมพากันเลยออกทะเลยซะแล้ว

:haha:

ออฟไลน์ audwattep

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
    • http://www.hanabika.com
*Link Removed*

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
Thanks หลายเด้อครับ  :smiley:

ออฟไลน์ tottor

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
    • sbobet

Panlovejin

ขอโปรแกรมตัวนี้หน่อยครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1014
ขอโปรแกรมตัวนี้หน่อยครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

http://www.google.co.th/search?q=Power+Data+Recovery+PDR4.1.2

:boxing: :boxing: :boxing:

woranai boonchai

พอผมลง ubuntu ซึ่งมีแบบแบ่งลงได้ แต่ผมกดผิด ไปโดนลบวินโดว์ออก ผมตกใจมาก เลยรีบกดแผ่นออกแล้วยกเลิก พอบูตจะเข้าวินโดว์ มันเข้าไม่ได้แล้ว ช่วยผมด้วยครับ ผมลงโน๊ตบุค เลยไม่กล้าแกะ พอจะมีวิธีใหมครับ ข้อมูลสำคัญทั้งนั้นเลยครับ งานส่งด้วย ผมไม่กล้าลงวินโดว์ทับ กลัวข้อมูลหาย ต้องทำยังไงครับ (ช่วยผมที)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top