Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: upload db ที่ backup ไว้แล้ว มันไม่เต็มครับ  (อ่าน 6621 ครั้ง)

ออฟไลน์ Modelfire

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คือว่า ผม backup SMF แล้วทำตามทุกอย่าง ตามวิธี แต่พอ upload db ที่ backup ไว้แล้ว มันไม่เต็มครับ
ไม่รู้ว่าทำไม หรือ ว่ามันเกีนกำนดของ host ที่ให้ upload db ครับ แล้วผมจะทำยังไงดีครับ
ช่วยบอก และ แนะนำวิธีด้วยครับ  :adore:

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
Re: upload db ที่ backup ไว้แล้ว มันไม่เต็มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11, เมษายน 2008, 10:08:25 AM »
ไม่ทราบว่าคุณ Modelfire หมายถึง คุณอัพข้อมูลขึ้น host แล้วข้อมูลมันขึ้น host ไม่ครบหรือเปล่าคับ ถ้าปัญหานี้ผมว่าน่าจะเป็นที่โปรแกรมอัพขึ้นขึ้นฐานข้อมูลนะคับ เพราะผมก็เคยเจออาการนี้  เลยเปลี่ยนโปรแกรมไปเลย  ส่วนโปรแกรมที่ผมใช้ตอนนี้ที่อยากแนะนำคือ http://www.fasttrackftp.com/ คับ ลอง Download ตัว trial ไปลองใช้ดูคับ  :dev: :dev:
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

Single

• บุคคลทั่วไป
Re: upload db ที่ backup ไว้แล้ว มันไม่เต็มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11, เมษายน 2008, 10:16:01 AM »
ช่วยบอกรายละเอียดกว่านี้หน่อยได้มั๋ยค่ะ..

อัฟโหลด db วิธีใหน..เรื่องของเรื่องมันน่าจะผิดวิธี..ท่านบอกว่าทำตามวิธีทุกอย่างแล้ว..

นั่นคือวิธีที่ท่านเข้าใจว่า..น่าจะเป็นเช่นนั้น..ซึ่งอาจจะคลาดเคลื่อนจากนั้นตามเหตุ..ปัจจัย..ก็ได้..

ฉนั้นการที่ท่านจะให้ช่วยแก้ปัญหา..ผู้ที่จะช่วย..จึงจำเป็นจะต้องมีข้อมูลมากที่สุด..ถึงจะช่่วยท่านได้..

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11, เมษายน 2008, 12:35:27 PM »
ok ครับ เอาใหม่

คือผมได้ backup db ของ SMF จาก phpmyadmin บน host ที่ผมเช่าอยู่ครับ(นอก) โดยเข้าไป export database บน host เลย แล้วทำตามวิธีที่ว่าคือผม เลือกเอา complete insert จากนั้นเลือกเอาเป็นไฟล์ gzipped

แล้วผมก็โหลดไฟล์มาเก็บไว้ในเครื่อง จากนั้น ผมลบ db บน host ออกหมด แล้วจะเอา db ที่ backup ไว้ upload เข้าไปใหม่ โดยเข้าไป import ใน phpmyadmin แล้วใช้ firefox อับขึ้นไป จากนั้นผมก็เห็นว่าใน db มันทำไมไม่ครบเลยครับเห็นแค่ (26) ก่อนหน้านี้ที่ตอนยังไม่ backup เห็นมี db (62) เองครับ

ป.ล ไฟล์ที่ backup ไว้ 4MB กว่าๆ
ป.ล host กำนดให้ (Max: 51,200 KiB)   หรือว่า ไฟล์ที่ผมมีอยู่ มันใหญ่เกีน ? จะต้องได้แบ่งไฟล์ db แล้วค่อยๆอับทีละนิดหรือเปล่าครับ (แค่เคยๆเห็นในนี้เมื่อก่อนอะครับ ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว T_T )

แค่นี้แหละครับ ช่วยหน่อยนะ ผมบอก สมาชอกใน บอร์ดไว้ ว่าแค่วันเดียว บอร์ดจะกลับมา (อ้าว เวร -*- ) กลัวมันจะกลับมาแค่ บอร์ดเปล่าๆอะครับ ช่วยที  :adore:  ขอละ ขอบคุณอย่างสูงครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11, เมษายน 2008, 02:03:10 PM »
 :grin: ทำได้แล้วครับ ok ครับ ข้างบนที่โพสมาก็ทำได้แล้ว แต่ทำไมมันตั้งกระทู้ แล้วเขียนไทย ยาวๆๆๆๆไม่ได้ (ชื่อหัวข้อ) ช่วยแนะนำด้วยครับ  :adore:

Single

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11, เมษายน 2008, 07:16:34 PM »
ดูใน db นั่นแหละค่ะ..

ที่ตางราง topic ลองดูว่ากำหนดไว้กี่ตัวอักษร..

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12, เมษายน 2008, 04:32:03 AM »
ดูใน db นั่นแหละค่ะ..

ที่ตางราง topic ลองดูว่ากำหนดไว้กี่ตัวอักษร..

แก้ที่นี้เหรอครับ ? ทำไมไม่มีอะไรเกีดขึ้น ครับ ช่วยหน่อย  :grin:

ออฟไลน์ raimai

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12, เมษายน 2008, 09:37:50 AM »
แล้วสรุปว่าแก้ไดรึยัง เพราะผมเพิ่งทำเหมือนกัน แต่ขนาดของผม เกือบๆ 8M ไม่หายซักนิดเลยนะครับ ครบทุกอย่างเลย สำคัญตอนแบ่งไฟล์ db ครับ ถ้าตัดดีๆ ก็จะทำงานและสมบูรณ์

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12, เมษายน 2008, 11:16:40 PM »
แล้วสรุปว่าแก้ไดรึยัง เพราะผมเพิ่งทำเหมือนกัน แต่ขนาดของผม เกือบๆ 8M ไม่หายซักนิดเลยนะครับ ครบทุกอย่างเลย สำคัญตอนแบ่งไฟล์ db ครับ ถ้าตัดดีๆ ก็จะทำงานและสมบูรณ์

ได้แล้วครับ ยังครบอยู่ แต่ db มันยังเป็นของ SMF 1.1.2 อยู่เลยมันชอบฟ้องว่า ตัวไฟล์เป็น 1.1.4 แต่ db ยัง 1.1.2 ยังไม่อับเหรอ พออับโดยใช้ upgrade.php มัน error ครับ งง

และ ชื่อ กระทู้ ก็เขียนยาวไม่ได้ด้วยครับ

แนะนำที

ออฟไลน์ raimai

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13, เมษายน 2008, 01:42:35 PM »

ได้แล้วครับ ยังครบอยู่ แต่ db มันยังเป็นของ SMF 1.1.2 อยู่เลยมันชอบฟ้องว่า ตัวไฟล์เป็น 1.1.4 แต่ db ยัง 1.1.2 ยังไม่อับเหรอ พออับโดยใช้ upgrade.php มัน error ครับ งง

และ ชื่อ กระทู้ ก็เขียนยาวไม่ได้ด้วยครับ
แนะนำที
เท่าที่ดู ตัว 1.1.2 ไป 1.1.4  การเก็บข้อมูล DB มันต่างกันบางคอลั่มหนะครับ เลยจะมีปัญหาเหมือนกัน น่าจะต้องแก้โดยการ อัพเดทเป็น 1.1.3 ก่อน แล้วค่อยอัพ 1.1.4 ไปอีกรอบนึงอะครับ จะช่วยลดปัญหาได้

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14, เมษายน 2008, 02:58:00 AM »

แนะนำที
เท่าที่ดู ตัว 1.1.2 ไป 1.1.4  การเก็บข้อมูล DB มันต่างกันบางคอลั่มหนะครับ เลยจะมีปัญหาเหมือนกัน น่าจะต้องแก้โดยการ อัพเดทเป็น 1.1.3 ก่อน แล้วค่อยอัพ 1.1.4 ไปอีกรอบนึงอะครับ จะช่วยลดปัญหาได้

จะลองดูครับ เดียวกลับมา อิอิ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top