Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ท่านรู้จักและใช้งาน [SMF] ได้อย่างไร+เอาผลงานท่านมาโชว์  (อ่าน 60717 ครั้ง)

ออนไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com

แชร์ประสบการณ์ ท่านรู้จักและใช้งาน [SMF] ได้อย่างไร

บอกเล่าเก้าสิบสัพเพเหระเรื่องราวเกี่ยวกับ SMF ของท่าน
ความประทับใจ  เริ่มใช้ เริ่มปรับแต่ง
และหากภูมิใจนำเสนอ ก็โชว์ลิงก์บอร์ดท่านได้เลย (ต้องไม่ใช่บอร์ด 18+  แจกหนัง-โปรแกรม)

ออนไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
เริ่มก่อนเลย

สำหรับเรา บอร์ดเอสเอ็มเอฟบอร์ดแรกที่รู้จัก คือบอร์ดต่างประเทศบอร์ดหนึ่ง เป็นเว็บท่องเที่ยว
แต่บอร์ดที่ทำให้รู้จักและใช้งานจนประทับใจจริงๆคือเว็บบอร์ด คอม-ไทย.เน็ต

เพราะอาชีพการงานบังคับจึงได้ลองทำบอร์ดครั้งแรกเมื่อประมาณ 7 ปีที่แล้ว (1.1RC2)
แล้วก็เล่นๆมั่วๆมาเรื่อย  ยันปัจจุบันก้ยังมั่วๆอยู่ 555+

ความรู้สึก เมื่อเทียบกับบอร์ดชนิดอื่นที่เคยใช้ 
[SMF] เป็นบอร์ดที่ค่อนข้างเชย ประมาณชายจืด แต่ก็เหมือนคนวัยทำงาน สุขุมนุ่มลึก (ไปนั่น)
มันใช้ง่าย อยากจะเอาสวยก็แต่งเอาตามชอบ ไม่โฉบเฉี่ยวเกินไป ไม่รกหูรกตา
ที่สำคัญ ไม่กินระบบ

แหล่งหาความรู้ [SMF] ก็มีจัสต์-โซน-เด็กมอร์

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 433
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

อ๋า ... ก็เริ่มรู้จัก SMF มาจากเจ๊ TinaCat แห่งเว็บ JustUsers.Net นี่แหละ ตั้งแต่สมัยพี่บิ๊กบาทเดียวยังหนุ่ม (ป๊าดดด) แล้วก็เลยลองเล่นเองมั่ง ตั้งบอร์ดของตัวเอง ซึ่งบอร์ดแรกที่ใช้คือบอร์ด ~ LittleCat ~ พร้อมโฮสต์ที่เอื้อเฟื้อฟรีๆ โดยพี่เล็ก LekSound ภายหลังโฮสต์นั้นถูกปิดไป บอร์ดแมวก็ปิดไปโดยปริยาย แต่ด้วยความคาใจ มันยังเล่นไม่หนำใจ ก็เลยหากโฮสต์เองเลยทีนี้ ตั้งเว็บบอร์ดใหม่ชื่อว่า บอร์ดแมวเมา 555 (หาโฮสต์+ติดตั้งบอร์ด ก็ให้คนอื่นทำให้ 555)
อาศัยความรู้ SMF ที่เก็บเกี่ยวจากเจ๊ TinaCat, ป้าเซียวฯ และสมาชิกอื่นๆ ในบอร์ดจัสต์ (เก็บจากที่นี่ที่เดียวจริงๆ ให้ตายดิ้น!) ก็ยังมั่วๆ เล่นๆ มาได้จนถึงปัจจุบันนี้ และในตอนนี้รับมือต่อจากเจ๊ TinaCat และลุงบิ๊กบาทเดียว ดำรงตำแหน่งผู้ดูแลบอร์ด JustUsers.Net

ความประทับใจก็ .. มันปรับแต่ง+ดูแลง่ายดี (ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ลองอย่างอื่น 555)

เล่นมากี่นานหนะเหรอ ... ก็ตั้งแต่สมัยจัสต์เพิ่งเปิดไม่นาน ละมั้ง

เทีียบระดับความรู้ด้าน SMF ที่มีอยู่ ก็คงนับว่าอยู่ระดับอนุบาลในสังคม Simple Machines Forum นี่แหละมั้ง
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
รู้จัก SMF มาได้ประมาณสองปีแล้วครับ จากโซนไอที ตอนแรกไม่รู้หรอกครับว่ามันคืออะไร
ไม่รู้เกี่ยวกับโค้ด php เลยซักตัว แต่ก็งมๆเรื่อยมา จนมาถึงวันนี้ ไม่รู้ว่ามันมีเสน่ห์ตรงไหนนะครับ
แต่ก็ทำให้เราอยู่กับมันมาได้เรื่อยๆ บอร์ดไหนที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับ SMF ก็มักจะมีชื่อผมออนไลน์อยู่บ่อยๆ
(เข้าไปเก็บเคส ^_^) รวมๆแล้วก็ออนอยู่เกือบๆสิบบอร์ด สำหรับบอร์ดที่ลองทำโดยใช้ SMF ก็นี่เลยครับ
http://bleach.in.th เป็นบอร์ดพูดคุยเกี่ยวกับการ์ตูนเรื่องบลีช เทพมรณะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, มีนาคม 2010, 01:16:53 PM โดย zelda »

ออฟไลน์ johnx

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • แต่งรูป.com
เริ่มต้น จากการทำเว็บไซท์ แล้วรู้สึกว่า มีช่องว่างระหว่างเรากับสมาชิกมากไป ก็เลยลอง ทำเว็บบอร์ด ใช้ smf ตัวเดียวครับไม่เคยเปลี่ยนเลย
ลองแวะเข้ามาเยี่ยมชมกันได้นะครับ เว็บผมสอนการใช้งาน Photoshop ลองแวะมาเยี่ยมชมได้นะครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ
**น้อมรับคำติชมด้วยความเต็มใจ**
[nofollow] [nofollow]

ออฟไลน์ ~ป๊อบ~

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
    • ข้าวไรซ์เบอรี่
สวัสดีครับ,ทุกคน
             เริ่มรู้จักเว็บนี้มาประมาณ 5 เดือน แล้วก็เข้ามาค้นความรู้จากที่นี่ (รู้จักเว็บ Zone-it ทีหลังอีกครับ) โดยเริ่มทำบอร์ด SMF แล้วก็หาข้อมูลการทำ จาก กูเกิ้ล เจอเว็บนี้แล้วก็อึ้ง "โห! ความรู้ ทั้งนั้น" ผมมีที่ช่วยเหลือผมแล้ว(แอบดีใจ  :wink:) ยังไงก็ขอให้เว็บนี้อยู่คู่ชาวเน็ตไปนานๆเลยนะครับ  :smitten-1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, มีนาคม 2010, 06:14:42 PM โดย Beginer »

ออฟไลน์ jim_no1

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 19
  • Jimmodify เวปแต่งรถยนต์
    • http://jimmodify.com
อยากจะบอกว่าเวปนี้แหละใช่เลย

สำหรับผู้ที่ยังไม่เป็นในส่วนของ smf และต้องการหาข้อมูล แบบตั่งแต่มือใหม่หัดขับ ( เหมือนผม ) จนกระทั่งเป็นถึงระดับโปรฯ

ให้ท่านเข้ามาศึกษาหาข้อมูลจากเวปนี้แหละ ถูกต้องที่สุดแล้ว

อีกอย่าง ที่นี่มีแต่ระดับ สุดยอดทั้งนั้น เ้ข้ามาแ้ล้วไม่ผิดหวังแน่นอนครับ
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  เวปที่รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการตกแต่งรถยนต์และป้ายทะเบียนมากที่สุดของเมืองไทย

ออฟไลน์ phoenix

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 30
    • www.moto2hand.net
รู้จักมาประมาณ 3-4 ปีแล้วครับ

จากเว็บของนักเที่ยวกลางคืนครับ ดูแล้วใช้ง่ายไม่ยุ่งยากครับ

มีลูกเล่นเยอะ แต่พอมาทำเอง คนละเรื่องอะครับ

แค่เรื่องภาษาก็งงและ

ลืมอะ ลืมโชว์เลย

http://www.moto2hand.net/SMF2.0/index.php //// อันนี้เปลี่ยนอะ สวยครับแต่ใช้ยากอะ

http://www.moto2hand.net/smfm/index.php?   <<<< มาใช้เป็นอันนี้แทนครับ
สำหรับซื้อขาย รถมอไซค์มือสอง รถยนต์มือสองและอื่นๆครับ ลงประกาศซื้อขายกันได้เลยครับ
ฟรีครับผม

http://www.putthaisawan.org/smfp/index.php    <<<< อันนี้เว็บไซต์ ทำให้ มูลนิธิพุทไธสวรรย์

หน่วยงานกู้ภัย ประจำจังหวัดพระนครศรีอยุธยาครับ
มีเหตุ อะไร หรือพบเห็นเหตุ ใดๆ ในเขตจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เรียกใช้ได้ครับ
โทร 035-244182 (ลงเบอร์โทรจะผิดไหมเนี่ย)

ปล. ทั้ง 2 เว็บต้องคุณท่าน เซียวเหล่งนึ่งมากครับ ที่ทนการป่วนของผม
และคอยช่วยแก้ไขเต็มที่ครับ

ขอบคุณจริงๆครับ

SMFjusthost เช่าเลยครับมีคนช่วยดูแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, กุมภาพันธ์ 2011, 06:00:18 PM โดย phoenix »

ออฟไลน์ nunang89

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • สำนักงานบัญชี
ขอบคุณนะค่ะ ที่ห้ข้อมูลดีๆๆ
*Link Removed* ด่วน !

ออฟไลน์ webpooying

• เว็บผู้หญิงดอทคอม
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
ตอนแรกเรารู้จักแค่ IPB พอคิดจะทำเว็บบอร์ดก็เลยค้นหา google ว่าใช้ตัวไหนดีที่สุด
ส่วนใหญ่ก็แนะนำ smf เลยเป็นที่มาที่ทำให้ได้รู้จัก smf  :smitten:

เว็บเราจ้า เพิ่งเปิดได้ไม่กี่วัน มีอะไรแนะนำ ยินดีรับฟังทุกความเห็นค่ะ  :smitten-1:

newbielink:http://www.webpooying.com [nonactive]
*Link Removed* เว็บผู้หญิงดอทคอม ชุมชนผู้หญิงออนไลน์

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
IPB ก็ดีครับถ้ามีตังค์ซื้อไลเซ่น แต่แพงใช่เล่น
ถูกใจของฟรีก็ SMF ครับ ปรับแต่งง่าย ไม่หนักโฮสต์

ออฟไลน์ bucaclub

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
เริ่มแรก ใช้ free webboard ตามเว็บไทยที่ให้บริการ
ทีนี้ มันไม่ถูกใจ เลยหาโหลดหลายที่ เป็นพวกฟรีสคริป ที่คนไทยทำให้โหลด แล้วรันลงโฮสเรา
แล้ว บางทีมันต้องปรับแต่งเอง ซึ่งไม่มีความรู้เรื่อง php เลย

เลยหาในgoogle หาหลายที่มาก แต่มันไม่มีวิธีสอนการติดตั้ง เลยไม่เอา
จนสุดท้ายมาเจอ SMF และไม่่คิดจะเปลี่ยนใจไปใช้อันอื่น และทำให้ได้ รู้จัก Justusers.net เป็นที่แรกเลย
ซึ่งshoutbox ใช้แบบJust ตอนแรก (ตอนนี้ก็คิดจะเปลี่ยนอยู่ อิอิ)
ก็สมัครสมาชิก เมื่อ 06, มิถุนายน 2008จากนั้นก็เป็น zone-it
ปรับแต่งไปเรื่อยๆ ก็คิดว่า บอร์ดตัวเองมันเละเทะแล้วล่ะ เพราะมักจะมีปัญหาตอนอัพเกรดเวอร์ชั่น บางครั้งมันรวนๆ
ถูกใจ ติดใจ SMF เพราะว่า มันมีอะไรให้ปรับแต่งเยอะ และใช้งานง่าย

ทุกครั้งเวลามีปัญหา ก็จะเข้าJust เป็นที่แรก ส่วนเว็บที่ทำนั้น ก็นี่จ้า http://www.peckpalitchoke.com/forums/ [nofollow]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23, สิงหาคม 2010, 01:16:15 AM โดย bucaclub »

ออฟไลน์ ekanat

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • พุทธมณฑลอยุธยา
ไม่รู้จักหรอก อยากทำเว๊ปฯ ให้วัด แล้ว Host เค้าแนะนำโปรแกรม webboard SMF เลยต้องศึกษา และมาเจอเว๊ปฯนี้ ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ

ใครสะดวกไปทำบุญสร้างวัด สร้างพุทธมณฑล กันนะครับ www.watsutthawat.com
พระบรมธาตุคู่เมือง ลือเรื่องโบสถ์มหาอุตม์
พุทธมณฑลอยุธยา มหาบารมีหลวงพ่อรักษ์
สำนักปฏิบัติธรรมจังหวัด วัดสุทธาวาส วิปัสสนา

ออฟไลน์ B_O_Y

• ถ้าเราเปลี่ยนความคิดได้ เราก็เปลี่ยนชีวิตได้
  • Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 64
จำได้เว็บของ LittleCat มีกลอนประกอบกับเพลง mp3 sound...  ช่วงนั้นเว็บออกช่วงฤดูหนาว (หรือเปล่าหว่า) 5555

จัสยูสนี้เปอร์แล้วครับ เรียบๆง่ายๆ เอ๊ะ รู้สึกว่าจะลงไทยรัฐคอร์รั่มอะไรซักอย่างด้วยนะ
ผมยังแซวเจ๊เลยว่า หน้าบานเป็นกระด้งแล้ว

ตอนนี้ผมก็กำลังทำเว็บไซต์อยู่กันเลยหวนกลับมาทบทวนและขอคำปรึกษาจากสมาชิกที่นี่ครับ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 433
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

สงสัยเป็นช่วงก่อนเว็บจำศีลมั้ง เอิ๊กๆๆ
ตอนนี้เว็บแมวใหม่ เหลือแต่กลอน ไม่มีประกอบเพลง mp3 sound
 :cheesy:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top