Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ท่านรู้จักและใช้งาน [SMF] ได้อย่างไร+เอาผลงานท่านมาโชว์  (อ่าน 64045 ครั้ง)

ออฟไลน์ หัวหน้าแก๊งค์อ๊อฟหื่น

• โพสหนุก ดอทคอม
  • Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 101
มาร่วมแชร์ด้วย
ตอนแรกๆไม่เคยสนใจเล๊ย SMF หรือแม้กระทั้งโมเว็บเนี่ย สนใจแต่ คาราโอเกะ ที่เว็บ Zone-it
ต่อมาก็เริ่มถูกบังคับให้มาคลอเคลีย อยู่ที่ Zone-it กับ Coms-post ซะส่วนใหญ่
หลังมาก็มาซุ่มๆเงียบทำเว็บมาหลายเดือน

ตอนนี้ผลงานของตัวเองก็ หนองหลวง ดอทคอม Nonglowng.com   อันนี้ 1.1.xx

Post-nook.com โพสหนุก ดอทคอม   อันนี้ 2.0.xx

ส่วนงานผู้ช่วยผู้รับเหมาก็ www.pununball.com/webboard    smf 2.0.xx เป็นลูกมือของเจ้าแมนอีกที - - ทำเว็บใช้หนี้
ส่วนเว็บนี้ Gola.in.th ทำบอร์ดให้เขา
ซึ่งตอนนี้ http://www.baanna.net/  ก็ใช้ผลงาานอยู่คร๊าฟ (เค๊าอัพเป็น 2.0.xx เลยขอธีมไปใช้)

ช่วงนี้ช่วงลุ่มๆดอนๆ ขอแอบมาวนๆเวียนๆ แถว justusers.net ด้วยคนน่ะคร๊าฟ :grin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18, พฤศจิกายน 2012, 10:42:52 AM โดย หัวหน้าแก๊งค์อ๊อฟหื่น »

ออฟไลน์ tumsound

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 19
หัวหน้าแก๊งค์อ๊อฟหื่น  ผลงานเยอะดีครับ....ถ้าไม่ว่าอะไร   ขอ theme V.2 ไปใช้หน่อยครับ  พอดีจะอัพ เป็น 2 แล้ว เล่น 1.1 นานพอสมควร  ไม่ค่อยมีเวลาเล่นๆนาน  ส่วนมากทำงาน   ใครเห็นก็ว่าเข้ามาเอาแล้วก็ไป..  สมาชิกแบบผมเขาเรียกว่า  ชายผู้พเนจร  อิอิ .... ก่อนจะรู้จัก SMF  สมัย ม.4 ครูให้ทำเว็บ โดยใช้ Publisher ทำ  ทำไปทำมา  สวยกว่าเพื่อในห้อง  ครูก็เลยบอกเลย เธอไปแข่งขันเขียนเว็บปะ  ตอบอย่าง งง  ผมทำไม่เป็น    ครูบอกไม่เป็นได้ไงเธอทำเว็บสวยกว่าเพื่อนในห้อง ผมก็มั่วๆเอาครับ อิอิ  หลายปีต่อมา  เข้าวิทยาลัย สาขา คอมพิวเตอร์  ก็มาเจอเจ้า  C++  VB  HTML   ในสามตัวที่ครูสอนมา   ทำเป็นอันเดียว คือ เจ้า HTML   อาจาร์สั่งเลย เฮ้ยพวกเองไปทำเว็บมาส่งครู คนล่ะ 1 เว็บ  นะ  ใช้ hosting free ผมก็หาเลย  แม่นหยังน้อ hosting free  ไว้รู้ครับตอนนั้น  ครูก็เลยบอก จนเออ ยังงี้นี้เอง  เป็นแบบนี้สินะ ....  จนไม่มารู้จักกับเว็บ  justusere  ต่อมาก็  zone-it  ปิดรับสมัคร อีก  เอาไงวะจะมีเว็บส่งครูปะวะ  ไม่นานก็มาแอบดู zone-it จนเขาเปิดให้สมัคร  หลายวันต่อมา  ก็เป็นอันทำเว็บส่งครูเป็นที่พอใจ  ....ความรู้เกียวกับการทำเว็บกับการแต่งเว็บก็ งูๆปลาๆ  ต่อมาก็คิดที่จะทำเว็บที่มัน hosting เสียตังมั่งล่ะ   ก็ได้มาเป็นเว็บ  www.soomhowfunglum.com  สายพันธุ์  จัส+โซน+เด็กมอร์+หนองหลวง   ส่วนมากก็ 4 สายพันธุ์ที่ศึกษามา   ถึงตอนนี้ก็  งูๆ  แต่ปลาเริ่มจะไม่มีแล้ว ครับ 5555 เล่าซะยามเหมือนตำนาน

>>>ผู้พเนจร<<< 

งานชิ้นต่อไปคือ 2.0  ตอนนี้กำลังขอ   หัวหน้าแก๊งค์อ๊อฟหื่น  ว่าจะให้ผมใช้ theme 2 หรือป่าว  (ตกงานอยู่) เลยคิดจะทำต่อ

ออฟไลน์ Mr.Forensi

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
    • ศูนย์พิสูจน์หลักฐาน 5
ขอแชร์บ้างครับ

สิ่งที่ภูมิใจในตัวเองมากในการทำเว็บไซต์คือ การที่เราได้ทำในสิ่งที่เราอยากจะทำ  เพราะเริ่มทำเว็บก็เริ่มจากศูนย์จริงๆ เพราะจับคอมครังแรกปี 40 ก็เรียนรู้ด้วยตนเองมาตลอด และที่สำคัญมากคือความรู้จากอินเตอร์เน็ต เริ่มหัดทำเว็บให้หน่วยงานปี 2546 เพราะหัวหน้าให้ทำก็ปูๆปลาๆ มาเรื่อยๆ จนถึงวันนี้ก็คิดว่า ทำได้พอสมควรตามขีดความสามารถของเรา แต่การพัฒนายังไม่สิ้นสุด smf ตอนแรกสนใจมากอยากทำเป็น แต่ไม่สำเร็จสักที และก็ได้ทำให้รู้จักเว็บ Justusers สมัครสมาชิก 18, เมษายน 2008 เข้ามาหาความรู้เรื่อง smf มาก  ทำให้ผมมีความรู้ PHP จากที่ไม่เคยรู้เลย สะสมความรู้เรื่อยๆ จนพบความสำเร็จ เดือน ธันวาคม 2553 ที่เริ้มใช้งานครั้งแรก ภูมิใจมากในสิ่งที่คิดว่ายาก แล้วทำได้ แต่ก็ยังยากอยู่นะครับ ก็ต้องอาศัยคำแนะนำจากผู้รู้อีกแหละ  เพราะสิ่งที่เราไม่รู้มีอีกมากมาย

ขอบคุณทาง justusers นะครับที่ให้ความรู้มากมาย ผมเลยเอาลิงก์ไปแปะในเว็บบอร์ด แนะนำเว็บไซต์ เผื่อมีใครเข้ามาอ่านและสนใจจะได้เข้ามาถูกครับ ลองดูเว็บบอร์ด smfของที่ทำงานที่ทำครับ

http://www.scdc5.forensic.police.go.th/forum/index.php

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27, กันยายน 2012, 03:44:50 PM โดย Mr.Forensi »

ออฟไลน์ dogter

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
    • d-max club
ผมเริ่มจาก อยากทำเว็บครับ เห็นเพื่อนมีเว็บกันก็เลยอยากมีบ้าง

และเริ่มศึกษาเองทุกอย่างเลยครับ จนทุกวันนี้ ดูผลงานผมแล้วกันครับ

newbielink:http://www.dmaxclub.in.th [nonactive]

newbielink:http://www.dmaxclub.in.th [nonactive]
d-max club

ออฟไลน์ Zone-My

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 17
มันเป็นความบังเอิญของความรู้น่ะครับ ถ้าพูดถึงเรื่องของเรื่องเเล้วผมรู้จัก SMF จาก Fix.Gs โดยเริ่มเเรกนั้นผมไม่เก่งการโมดิฟายเวปเครือเเบบนี้สักเท่าไหร่ เเละผมก็ฝึกตามที่มันมีให้ในตัวใช้บริการไปเรื่อยๆเริ่มอยากรู้อยากลองในรูปเเบบใหม่จึงเซิชหาคำว่า SMF เเล้วก็ไปเจอเวปคอมมิวนิตี้โดยตรงเลย คราวนี้ผมก็ทำการติดตั้งฝึกตกเเต่ง จนถึงวันนี้ปัจจุบันนี้ผมสามารถโมเวปได้เทพพอใช้ได้เเล้วครับ เป็นสิ่งที่ประทับใจมากเเละไม่รู้ว่าทำได้ไงเหมือนเวปพรีเมี่ยมอะไรอย่างงั้น คงไม่เชิงกระมังครับ  :wink:

เวปเเรกเริ่มที่ผมมีคือ
www.propiggyfacebook.fix.gs (ยังอยู่ดี) เริ่มสร้างเมื่อประมาณตอนปลายปี พ.ศ.2553

ต่อมาเริ่มรู้จักจึงสร้าง (ลบทิ้งไปเเล้ว) เริ่มสร้างเมื่อประมาณตอนต้นปี พ.ศ.2554
www.share-social.uni.me

เกิดความรู้ใหม่จึงสร้างมาอีก (ลบทิ้งไปเเล้ว) สองเวปล่างนี้เริ่มสร้างเมื่อประมาณตอนกลางของปี พ.ศ.2554
www.oholike.cu.cc
เเละเวปพร้อมกัน (โอ้โหไลค์+ยังอยู่ดี)
www.oholike.net78.net

ปัจจุบันใช้เวปที่สวยที่สุดเเล้วสำหรับผม (ดีไลค์ ยังอยู่ดี) ใหม่! เริ่มสร้างเมื่อประมาณ พ.ศ.2556  :grin:
www.deelike.4h5.com

เป็นไงล่ะครับ ผมอยากจะบอกว่า ผลงานเหล่านี้เล่นเอาผมเหนื่อยหอบเเดกเลยล่ะครับท่านทั้งหลาย  :haha:

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณเวปจัสยูสเซอร์เเห่งนี้ที่ให้ความกรุณาเเก่ผมได้เเบ่งปันข้อมูลประสบการณ์การโมดิฟายเวป ณ ที่นี้ครับ  :adore:

อยากชมว่าเวป justusers.net เป้นเวปคลาสสิกที่สวยงามเวปหนึ่งที่เเปลกใหม่ดีครับ  :smiley:

Credit : llllAoAllll
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07, มกราคม 2013, 08:20:04 PM โดย llllAoAllll »
โซนมาย เเหล่งอาณาเขตออนไลน์ของคนไทย
------------------------------------------
zone-my.com :smitten:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
deelike.4h5.com
แอนติไวรัสแจ้งมัลแวร์ 
ถ้าตัวเว้บไม่โดนตุ๋ย ก็คงมีการเชื่อมโยงลิงก์ไปหาเว็บที่ไม่ปกติ

-----------------

สำหรับจัสต์ ณ ตอนนี้ ใช้ธีมเดิมที่โมโดยคุณทีน่าแคท เว็บมาสเตอร์ผู้ก่อตั้ง ตั้งแต่สมัย 1.0.* มาแล้ว
ทีมงานที่มารับช่วงต่อก็พยายามที่จะรักษารูปแบบเอกลักษณ์นี้เอาไว้ เพื่อเป็นเกียรติแก่ผู้ก่อตั้ง
มีโครงการจะอัพเป็น 2.0 เหมือนกัน แต่ต้องโมธีมให้ได้กลมกลืนก่อน ถึงจะอัพเกรดได้

ออฟไลน์ music125500

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • รับสอนดนตรี
โหสุดยอดครับ อ่านยังไม่หมดเลย ประสบการณ์ของแต่ละท่าน มีประโยชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ หัวหน้าแก๊งค์อ๊อฟหื่น

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 101
สำหรับผมเอง ณ ปัจจบันนี้ ทำเว็บใหม่อยู่ที่ http://www.post-nook.com/forum/index.php

โพสหนุก ดอทคอม เรื่องหนุกๆอยู่ใกล้แค่ปลายนิ้วคลิก

เป็น Smf 2.0.x ครับ ฝากด้วยน่ะครับำักหลังๆเริ่มหมดไฟแล้ว ฮ่าๆๆ  :crying:

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
เว็บบอร์ดน่ารักดี ;D
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ Zone-My

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 17
มันเป็นความบังเอิญของความรู้น่ะครับ ถ้าพูดถึงเรื่องของเรื่องเเล้วผมรู้จัก SMF จาก Fix.Gs โดยเริ่มเเรกนั้นผมไม่เก่งการโมดิฟายเวปเครือเเบบนี้สักเท่าไหร่ เเละผมก็ฝึกตามที่มันมีให้ในตัวใช้บริการไปเรื่อยๆเริ่มอยากรู้อยากลองในรูปเเบบใหม่จึงเซิชหาคำว่า SMF เเล้วก็ไปเจอเวปคอมมิวนิตี้โดยตรงเลย คราวนี้ผมก็ทำการติดตั้งฝึกตกเเต่ง จนถึงวันนี้ปัจจุบันนี้ผมสามารถโมเวปได้เทพพอใช้ได้เเล้วครับ เป็นสิ่งที่ประทับใจมากเเละไม่รู้ว่าทำได้ไงเหมือนเวปพรีเมี่ยมอะไรอย่างงั้น คงไม่เชิงกระมังครับ  :wink:

เวปเเรกเริ่มที่ผมมีคือ
www.propiggyfacebook.fix.gs (ยังอยู่ดี) เริ่มสร้างเมื่อประมาณตอนปลายปี พ.ศ.2553

ต่อมาเริ่มรู้จักจึงสร้าง (ลบทิ้งไปเเล้ว) เริ่มสร้างเมื่อประมาณตอนต้นปี พ.ศ.2554
www.share-social.uni.me

เกิดความรู้ใหม่จึงสร้างมาอีก (ลบทิ้งไปเเล้ว) สองเวปล่างนี้เริ่มสร้างเมื่อประมาณตอนกลางของปี พ.ศ.2554
www.oholike.cu.cc
เเละเวปพร้อมกัน (โอ้โหไลค์+ยังอยู่ดี)
www.oholike.net78.net

ปัจจุบันใช้เวปที่สวยที่สุดเเล้วสำหรับผม (ดีไลค์ ยังอยู่ดี) ใหม่! เริ่มสร้างเมื่อประมาณ พ.ศ.2556  :grin:
www.deelike.4h5.com

เป็นไงล่ะครับ ผมอยากจะบอกว่า ผลงานเหล่านี้เล่นเอาผมเหนื่อยหอบเเดกเลยล่ะครับท่านทั้งหลาย  :haha:

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณเวปจัสยูสเซอร์เเห่งนี้ที่ให้ความกรุณาเเก่ผมได้เเบ่งปันข้อมูลประสบการณ์การโมดิฟายเวป ณ ที่นี้ครับ  :adore:

อยากชมว่าเวป justusers.net เป้นเวปคลาสสิกที่สวยงามเวปหนึ่งที่เเปลกใหม่ดีครับ  :smiley:

Credit : llllAoAllll

จากประสบการณ์ตลอดมานั้น ฮ่า ๆ ๆ ผมได้สร้างเวปมาอีกเเล้วเผื่อกันเหนียว เลวร้ายถึงขีดสุดเวปพังขึ้นมาเลยสร้างเวป วีไทยขึ้น ในวันนี้ เเต่ต้องขอหลับก่อนล่ะครับ ไม่ไหวจริงๆ
www.zone-my.com/board <- - - ฝากด้วยนะครับท่านทั้งหลาย ผลงานล่าสุด 19/1/2013
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มีนาคม 2013, 03:16:26 PM โดย Zone-My »
โซนมาย เเหล่งอาณาเขตออนไลน์ของคนไทย
------------------------------------------
zone-my.com :smitten:

ออฟไลน์ vilet224

• -Mod SMF-
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 123
    • รับทำเว็บบอร์ด
ขอมาแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ
ผมพึ่งหัดใช้ SMF เป็นตั้งแต่ 26, กรกฎาคม 2012 เวลา 11:42:13 AM เริ่มหัดทำเว็บ SMF ก็จากบอร์ดนี้แหละครับ นับตั้งแต่ 0 จนถึงตอนนี้ก็ทำธีมขายได้แล้ว เมื่อก่อนทำอะไรไม่เป็นเลยครับ ถามบอร์ดนี้อยู่บ่อยๆ รวมเวลาแล้วก็ทั้งหมด 1ปี กับอีก 5 เดือน กับประสบการณ์ทำเว็บของผม

ส่วนนี้ก็ขอฝากเว็บขายธีม SMF ด้วยนะครับ http://vilet-theme.com

แก้ไขเพิ่มเติมครับ อันนี้กระทู้แรกของผม http://www.justusers.net/forum/index.php/topic,9300.msg35842.html
ซึ่งตอนแรกผมไม่รู้เลยว่า อะไรคือ Hosting ตอนแรกผมทำเว็บใน Appver ลองส่งลิ้งค์ให้เพื่อนๆ เข้าผ่าน Facebook ก็เข้าไม่ได้ ก็เลยลองค้นหาจาก Google ดู เลยมาเจอบอร์ดนี้แหละครับ และผมก็ตั้งคำถามเรื่อยๆ เกือบทุกวันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21, ธันวาคม 2013, 07:47:39 PM โดย vilet224 »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
กลับไปดูกระทู้แรกของ vilet224 แล้วก็คิดถึง เซลดา  :crying:

ออฟไลน์ Peter_pan

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 46
    • www.socialthailand.com
ผมเล่นเว็บกีฬาครับ เห็นเค้ามีรายได้ ก็อยากทำบ้าง

ก็มีเว็บ just ที่พึ่ง พา อาศัยได้ ตั้งแต่เริ่มทำ smf

ผมได้ให้สัญญากับ just ไว้แล้ว ผมไม่ลืมสัญญาที่ให้ไว้แน่นอน ครับ

www.socialthailand.com ประกาศขายสินค้าและบริการฟรี

ออฟไลน์ cantonafc

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 8
เมื่อก่อน ไปเล่นเวบบอร์ดที่นึง แล้วเกิดปัญหากลุ่มแก๊งค์ + กับ เบื่อปัญหาต่างๆ เลยชวน พรรคพวก ออกมาหาที่พูดคุยกันใหม่

ตอนแรกก็ใช้เวปบอร์ดฟรี อยู่ แต่เนื่องด้วย อยากมีชื่อเป็นของตัวเองและ ข้อจำกัดในหลายๆ อย่าง

เลยออกมา ตั้งเวบบอร์ดเอง VRLazy.com

แล้วรู้จัก จัสได้ไง ก็ Google.com เลยคร้าบ

ออฟไลน์ kukok

• รักที่จะเรียนรู้
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 8
  • รักที่จะเรียนรู้
..รู้จัก SMF จาก Justusers.net เป็นอาจารย์ให้ผมได้ให้ผมซุ่มฝึกฝนก็ได้เท่านี้แหละครับ :rolleyes:
newbielink:http://www.saonline-music.com/index.php [nonactive]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27, สิงหาคม 2016, 05:14:14 PM โดย kukok »
รัก Justusers.net

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top