Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่เหรียญรางวัล หรือสัญลักษ์พิเศษ ให้กับสมาชิกบางคนได้หรือไม่ครับ มีภาพตัวอย่าง  (อ่าน 17496 ครั้ง)

ออฟไลน์ nest10110

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
ใส่เหรียญรางวัล หรือสัญลักษ์พิเศษ ให้กับสมาชิกบางคนได้หรือไม่ครับ
คือผมอยากจะใส่สัญลักษ์พิเศษให้สมาชิกเฉพาะบางคนที่ร่วมกิจกรรมต่าง หรือสมาชิกที่ช่วยบริจาค
ไม่ทราบว่า smf สามารถทำได้หรือไม่ครับ  มี mod ตัวใหน หรือต้องแก้ไขตรงใหนครับ
ผมหาวิธีทำมานานแล้วครับ พยายามหาก็ไม่เจอ
อันนี้เว็บบอร์ดผมที่ต้องการจะทำ newbielink:http://www.cohthailand.com/forum/ [nonactive]

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อยากจะแบบนี้ครับตามภาพเลยครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com

ออฟไลน์ nest10110

• Ju
  • *
ผมทำได้แล้วครับพอดีหาข้อมูลมาได้ของเว็บนอก

ไปโหลด mod ตัวนี้นะครับชื่อ Simple Awards System newbielink:http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=539 [nonactive]

เคล็ดลับนิดหนึงนะครับ ถ้าใคร install ไม่ได้ ให้แตกไฟร์ออกมา แล้วเข้าไปแก้ไขที่ไฟร์ชื่อ package-info ตรงบรรทัดที่มีคำว่า <install for="1.1.10"> ให้แก้เป็นเวอร์ชั่นที่เราใช้อยู่ เช่นของผมใช้ smf 1.1.9 ก็แก้เป็น <install for="1.1.9">
แล้วก็ไปแก้ตรงบรรทัด <uninstall for="1.1.10">  แก้เป็นเวอร์ชั่นที่เราใช้อยู่เหมือนกันครับ เสร็จแล้วก็บีบไฟร์zip เหมือนเดิม

เพียงเท่านี้เราก็สามารถใช้งานระบบนี้ได้แล้วครับ

อ่อเพิ่มเติมนิดนะครับ ถ้าเราใช้ภาษาไทยมันจะมองไม่เห็นเมนู ต้องปรับแต่งอีกนิดครับ โดยไปแก้ไขที่ /Themes/default/languages/Modifications.thai.php
ตรงบรรทัด
โค๊ด: newbielink:javascript:void(0); [nonactive]
?>
เพิ่มด้านหน้าของ  ?> นะครับ
โค๊ด: newbielink:javascript:void(0); [nonactive]
$txt['awardPanel_showAwards'] = 'Awards for: ';
$txt['awards'] = 'Awards';
$txt['showAwards'] = 'Show Awards';
$txt['award_add'] = 'Add Award';
$txt['award_add_button'] = 'Add';
$txt['award_max_height'] = 'Maximum Height of an Award<div class="smalltext" style="font-weight: bold">(0 = no limit)</div>';
$txt['award_max_width'] = 'Maximum Width of an Award<div class="smalltext" style="font-weight: bold">(0 = no limit)</div>';
$txt['award_limit'] = 'Limit the No. of Awards displayed in posts<div class="smalltext" style="font-weight: bold">(0 = no limit)</div>';
$txt['award_show_display'] = 'Show Awards in posts';
$txt['award_file_types'] = 'The file types that are uploadable as an award<div class="smalltext" style="font-weight: bold">(comma separated)</div>';
$txt['award_image'] = 'Image';
$txt['award_no_exist'] = 'The award you are trying to remove does not exist.';
$txt['awards_no_write'] = 'The awards upload directory is not writable.  Your award could not be saved.';
$txt['award_timeout'] = 'Your award couldn\'t be saved. This might happen because it took too long to upload or the file is bigger than the server will allow.<br /><br />Please consult your server administrator for more information.';
$txt['award_title'] = 'Award Title';
$txt['cannot_give_awards'] = 'You don\'t have the privilege of giving out awards.';
$txt['no_awards'] = 'You have no awards.';
$txt['permissionname_give_awards'] = 'Give Awards';
$txt['permissionhelp_give_awards'] = 'This permission allows users to Give out Awards.';
$txt['profile_error_award_large_image'] = 'The dimensions for the image provided go over the specified limit (' . $modSettings['award_max_width'] . 'x' . $modSettings['award_max_height'] . ')';
$txt['profile_error_award_invalid_image'] = 'The image provided is invalid';
$txt['profile_error_award_invalid_type'] = 'The image provided is not a type that can be submitted (must be one of ' . $modSettings['award_file_types'] . ')';
$txt['profile_error_award_no_title'] = 'No title has been given for the award';
$txt['show_awards_desc'] = 'Show the awards this member has received';    
เป็นอันเสร็จ
โดยไปใช้งานที่  เข้าไปที่  > ส่วน ปรับแต่งค่าการใช้งาน > ความสามารถขั้นพื้นฐาน

จะมีเมนูเพิ่มขึ้นมา ให้เราเปิดใช้งาน และกำหนดขนาด ตัวอักษร หรือภาพของระบบ  Simple Awards System

เมื่อตั้งค่าเรียบร้อย ก็มาถึงวิธีให้ เหรียญต่าง โดยคลิกที่ชื่อของสมาชิกที่เราต้องการจะให้เหรียญ เพื่อเข้าไปในข้อมูลส่วนตัว ก็จะมีเมนูเพิ่มขึ้นมา คือ Show Awards ให้เราคลิกที่เมนูนี้
ก็จะมีให้เราใส่ Award Title ใส่ชื่อที่ต้องการ ชื่อนี้เมื่อเหรียญแสดงผลในกระดานสนทนาเวลาเอาเมาชี้ไปที่เหรียญหรือภาพ จะแสดงชื่อขึ้นมา
จากนั้นก็ใส่ภาพ โดยกดที่ เรียกดุภาพ แล้วใส่ภาพหรือเหรียญที่เราต้องการ จากนั้นกด add เป้นอันเรียบร้อย เราสามารถใส่ได้มากกว่า 1 ต่อ สมาชิก1คน
 ภาพตัวอย่างจากบอร์ดผมครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์สำหรับผู้ที่กำลังจะทำอยู่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, มีนาคม 2010, 11:55:26 AM โดย nest10110 »

• *

ออฟไลน์ hellocookies

• Ju
  • *
ช่วยด้วยจ้า

ผมโหลด simpleAwardSystem_2_0_3  มาเเล้ว ต้องแตกไฟล์ไปไว้ที่ไหน ต้องแก้อะไรไหม

ช่วยหน่อยน้า จ้า

• *
การลงม็อดแบบปกติ  ผู้ดูแล/ศูนย์จัดการแพ็คเกจ

ทำความรู้จักม็อด
http://www.zone-it.com/13972

• Ju
  • *
ผมอัพโหลดในศูนย์จัดการแพกเกจเเล้ว อัพขึ้นทั้ง zip

ผมมั่นใจว่าเพิ่มโค้ดแบบที่คุณ nest10110 แนะนำเเล้ว

ผมก็ยังไม่เห้นเมนูที่ว่าเลยว่ามันอยู่ตรงไหน หาไม่เจอจริงๆ ผมใช้ SMF 2.0 RC3

• *
งั้นแตกไฟล์ซิปของม็อดออก 
จะเจอไฟล์ modification2.xml
ให้แก้เมนวลตามไฟล์นี้ 

ตัวอย่าง

<search position="before"><![CDATA['local_time' => timeformat(time() + ($profile['time_offset'] - $user_info['time_offset']) * 3600, false),]]></search>
         <add><![CDATA[
      'awards' => $profile['awards'],
         ]]></add>

-----------------------------------------------------------
<search position="before">   ให้ค้นหา และให้โค๊ดที่ค้นหานั้นวางอยู่ก่อนหน้าโค๊ดที่จะแทรกเพิ่ม 
เมื่อค้นหาเจอแล้ว ก็วางต่อท้ายบรรทัดใหม่ด้วย  'awards' => $profile['awards'],

• Ju
  • *
<search position="before"><![CDATA['local_time' => timeformat(time() + ($profile['time_offset'] - $user_info['time_offset']) * 3600, false),]]></search>
      'awards' => $profile['awards'],
         ]]></add>

ผมเปิดดูเเล้วมันก็เป็นอย่างเนี่ยอะครับ ผมต้องเพิ่มตามหลัง </add> อีกหรือครับ อย่าพึ่งเซงผมน่อ

• *
         ]]></add>

ให้ค้นหา   
'local_time' => timeformat(time() + ($profile['time_offset'] - $user_info['time_offset']) * 3600, false),

ต่อท้ายที่ค้นหาด้วย 

<add><![CDATA[     ]]></add>  เป็นคำสั่งที่ใช้เวลาประมวลผลม็อดเท่านั้น
ถ้าเราเมนวล ต้องตัดพวกนี้ออกให้หมด

ออฟไลน์ changsunha

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
    • Network:)
*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

ออฟไลน์ kikimara

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
ขอบคุณครับผมรู้แล้วว่า ต้องเข้าไปที่ ชื่อสมาชิกแล้วมันจะมีเมนู Awards กำลังจะลบ mod พอดีเพราะหาไม่เจอขอบคุณนะ

ออฟไลน์ phoenix

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 30
    • www.moto2hand.net
เกือบไปแล้ว ดีนะอ่านทั้งหมด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขุนสุรา

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 37
ในส่วนนี้ของผม ไม่แสดงครับผม

โดยไปใช้งานที่  เข้าไปที่  > ส่วน ปรับแต่งค่าการใช้งาน > ความสามารถขั้นพื้นฐาน

ต้องทำอย่างไรครับ

www.chababaanna.com

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com

ไล่ดูว่าแมนนวลถูกหรือเปล่า ถ้าทำถูกต้องมีเมนู และข้อความปรากฎให้เห็นแน่นอน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top