Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ จะเปลียนใช้ธีมภาษาอังกฤษ ข้อความภาษาไทยที่โพสไว้เป็นภาษายึกยือครับ  (อ่าน 26114 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakdham

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 19
    • nakdham.com
จากเว็บบอร์ดนักธรรมครับ
http://www.naktum.com/webboard/index.php

ผู้เองก็ไม่ค่อยรู้เครื่องบอร์ดเท่าไหร่ครับผม พอถูๆๆไถๆๆๆไปครับ

ปัญหา : จะเปลียนใช้ธีมภาษาอังกฤษ ข้อความภาษาไทยที่โพสไว้เป็นภาษายึกยือครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, เมษายน 2010, 11:11:09 AM โดย naktum »

unname

• บุคคลทั่วไป
เข้าไปดู เห็นเป็นภาษาไทยปกติดีนี่ครับ ?

(IE8 , Firefox 3)

:huh:

• Just
  • **
รบกวนเข้าไปเปลี่ยน

Preferred Language : Eng ครับ

แล้วภาษาไทยที่มีอยู่จะเป็นภาษา ยึกยือ ครับ

unname

ถ้างั้นตามนี้แหล่ะ

1. เข้าเว็บ , สมัครสมาชิก , เปลี่ยนตามด้านบน ภาษาอ่านไม่ออก

2. ปรับที่การตั้งค่าของ Browser ที่ใช้ ให้เลือก encoding ให้เป็น Thai (TIS-620 หรือ Windows 874 ตามชอบ) จะได้หน้าตาปกติ

3. สาเหตุ : Browser จะใช้การตั้งค่าของหน้าเว็บจาก...

โค๊ด: [Select]
...charset = "ISO-8859-1 ...
(ใช้ View -> Source หรือดูโค้ด ที่ Browser หลังจากที่มันแสดงผลเรียบร้อยแล้ว)

ซึ่งถ้าเลือกภาษาหลักเป็นไทย charset จะแสดงเป็น TIS-620 (ก็เลยแสดงไทยถูกต้อง)

ตามนั้นนะครับ (ที่เหลือลองหาทางแก้ไขดู)

... เริ่มจากอันนี้ก่อนก็ได้ -> http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=2113.0

และอย่าลืมเข้าไปที่นี่ด้วย (รวมกระทู้-ติดตั้ง-ปรับแต่ง [SMF]) -> http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=988.0
:rolleyes:

note1:
Charector set ภาษาไทยที่ใช้ๆ กัน จะมี... (ดูใน Dream เอาก็ได้
 - TIS-620
 - Windows-874

note2:
Charector set อีกอันที่แนะนำ (ถ้าเข้าใจ) จะมี
 - UTF-8

อันนี้จะเป็นการใช้งาน "หลากหลายภาษา"

แต่ถ้าจะใช้งาน อาจมีความจำเป็นต้อง "แปลง" ฐานข้อมูล และ ไฟล์เว็บ ทั้งหมดให้เป็น  UTF ด้วยครับ

สำคัญที่สุด! แนะนำให้ลองทดลองและแก้ไขจาก Host จำลอง (ในเครื่องเราเอง) ให้เข้าใจและไม่มีปัญหาใดๆ ก่อนนะครับ ถ้ามั่นใจจริงๆ ค่อยไปทำกะเว็บจริง

...
สู้ๆ นะครับท่าน
:smitten-1:

• Just
  • **
ถ้างั้นตามนี้แหล่ะ

1. เข้าเว็บ , สมัครสมาชิก , เปลี่ยนตามด้านบน ภาษาอ่านไม่ออก

2. ปรับที่การตั้งค่าของ Browser ที่ใช้ ให้เลือก encoding ให้เป็น Thai (TIS-620 หรือ Windows 874 ตามชอบ) จะได้หน้าตาปกติ

อันนี้พอเข้าใจและทำได้ครับผม   

แต่มีประเด็นอยู่ที่ว่า  พอผมมาแก้ ตามกระทู้

-เมื่อติดตั้ง บอร์ด smf เสร็จแล้ว เป็นไทย tis620 หรือ utf-8
ให้แทรกโค้ดนี้
$db_character_set = 'tis620'; (กรณีใช้ tis620) หรือ
$db_character_set = 'utf-8'; (กรณีใช้ utf-8) ในไฟล์ settings.php ในบรรทัดสุดท้าย ก่อน ?>

ในฐานข้อมูล phpmyadmin ก็จะเป็นภาษาไทยครับ :crying:

แต่เว็บก็ยังเป็นภาษายึกยือครับ อืม.....

อยากจะแก้ตามกระทู้นี้ แต่ก็ไม่กล้าลองเพราะผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง MySQL ดีเท่าไหร่ครับ

โดยปกติแล้ว $db_character_set = มันก็มีอยู่แล้ว ถ้าเรา chmod setting & setting_back เป็น 777 หมายถึงไฟล์ setting & setting_back สามารถเขียนทับได้

แต่ถ้าเปิดดูในไฟล์ที่ยังไม่ผ่านการ install มันก็ไม่มี เพราะยังไม่ได้เขียนบันทึกไว้ ที่ยังเป็นปัญหา ภาษาไทยเป็นอักษรต่างดาวอยู่ ให้ดูที่

1. localhost

* Server version: x.x.xx-standard-log
    * Protocol version: 10
    * Server: Localhost via UNIX socket
    * User: xxxxx_xxxxx[แอท]localhost
    * MySQL charset: UTF-8 Unicode (utf8)

2.  localhost - db_prefix_db_name

* db_table
    * Collation = utf8_general_ci

3.  localhost - db_prefix_db_name-db_table

* Operations
    * Collation = utf8_general_ci

ทั้ง 3 ส่วนนี้ต้องเป็น UTF-8

ข้อ 2, และ ข้อ 3, ดูได้จากที่ไหนครับ

อย่างไรรบกวนช่วยชี้แนะอีกครั้งด้วยนะครับ 

unname

อย่างไรรบกวนช่วยชี้แนะอีกครั้งด้วยนะครับ 

ในเบื้องต้น ท่านลองเข้าแบบหน้าภาษาอังกฤษ แล้ว View -> Source จาก Browser ดูนะครับ จะเห็นว่าไม่เป็น TIS-620 หรือ Windows-874

การแก้ไข ก็คือแก้ไขที่ Source Code ที่เป็น PHP ล่ะครับ
(แก้ไขที่ไฟล์ไหน อันนี้ผมไม่ได้จับ SMF นานแล้ว ต้องขออภัยที่แนะนำได้ไม่ชัดเจน :adore: )

ส่วนเรื่อง UTF-8, Database อื่นๆ เอาไว้ในอนาคตก็ได้ครับท่าน ถ้าตอนนี้ใช้งานได้ดี ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ

• Just
  • **

ในเบื้องต้น ท่านลองเข้าแบบหน้าภาษาอังกฤษ แล้ว View -> Source จาก Browser ดูนะครับ จะเห็นว่าไม่เป็น TIS-620 หรือ Windows-874

การแก้ไข ก็คือแก้ไขที่ Source Code ที่เป็น PHP ล่ะครับ
(แก้ไขที่ไฟล์ไหน อันนี้ผมไม่ได้จับ SMF นานแล้ว ต้องขออภัยที่แนะนำได้ไม่ชัดเจน :adore: )

ส่วนเรื่อง UTF-8, Database อื่นๆ เอาไว้ในอนาคตก็ได้ครับท่าน ถ้าตอนนี้ใช้งานได้ดี ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ

อืม๐๐๐๐๐๐๐
ยังแก้ไม่ได้เลยครับผม  ลองหลายวิธีแล้วครับ
หรือว่าเป็นที่แก้ไฟล์ผิดหรือเปล่า  เพราะไม่เห็นมีผลเลยครับ ?????

unname

....ยังแก้ไม่ได้เลยครับผม  ลองหลายวิธีแล้วครับ...

ลองใช้ Dream หาคำว่า ISO-8859-1 ในไฟล์ PHP ทั้งหมดดูหรือยังครับ

หรือถ้าไม่ได้ใช้ dream ไม่ทราบว่าท่านแก้ไขหน้าเว็บฯ ท่านด้วยโปรแกรมใด , รบกวนแจ้งด้วยครับ จะได้ guide วิธี (คร่าวๆ) ให้

:smiley:

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
ดูกระทู้นี้ครับ..
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=4635.30

อ่าน rep#สุดท้าย เหตุและผลของ smf ที่มีปัญหาต่างดาวอยู่ในนั้นหมดแล้วครับ
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• Just
  • **
....ยังแก้ไม่ได้เลยครับผม  ลองหลายวิธีแล้วครับ...

ลองใช้ Dream หาคำว่า ISO-8859-1 ในไฟล์ PHP ทั้งหมดดูหรือยังครับ

หรือถ้าไม่ได้ใช้ dream ไม่ทราบว่าท่านแก้ไขหน้าเว็บฯ ท่านด้วยโปรแกรมใด , รบกวนแจ้งด้วยครับ จะได้ guide วิธี (คร่าวๆ) ให้

:smiley:

ผมใช้โปรแกรมหาและก็แก้ไขหมดแล้วครับ  แต่ว่าก็ยังเปนเหมือนเดิมครับผม
ส่วนโปรแกรมที่ผมใช้แก้ไขจะเป็น EditPlus 2 ครับ

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup

ปัญหาภาษายึกยือมันเป็นปัญหาของ UTF-8 นะครับ

ส่วนโปรแกรมที่ผมใช้แก้ไขจะเป็น EditPlus 2 ครับ

กลับไปอ่านกระทู้ที่ผมแนะนำแล้วทำความเข้าใจให้ดี ตอนนี้มันไม่ใช่ปัญหาของ smf แต่เป็นปัญหาของความไม่เข้าใจ
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• Just
  • **

ปัญหาภาษายึกยือมันเป็นปัญหาของ UTF-8 นะครับ

กลับไปอ่านกระทู้ที่ผมแนะนำแล้วทำความเข้าใจให้ดี ตอนนี้มันไม่ใช่ปัญหาของ smf แต่เป็นปัญหาของความไม่เข้าใจ

ผมลองทำดูแล้วนะครับ  ทีนี้ยึกยือใหญ่เลยยยยยยย   ช่วยผมด้วยค๊าปปปปปป  :cry:

NoName

ทำแล้วทำแบบใหนครับ?

ในไฟล์ Settings.php แน่นอนว่าต้องเป็น $language = 'tis-620';

ได้เปลี่ยนเป็น $language = 'thai-utf8'; และ $db_character_set = 'utf8'; ทั้ง 2 ตำแหน่งหรือยัง?

ไฟล์ภาษาเป็นชนิดใด .thai.php หรือ .thai-utf8.php?

Convert HTML-entities to UTF-8 characters ทำหรือยัง?

Encoding database ทำหรือยัง?

ถ้าเดาจากคำว่า "ทำแล้ว" ของคุณน่าจะเป็นการ Encoding ไฟล์ เฉยๆ นะครับ ถ้าคุณ Encoding ไฟล์เป็น UTF-8 คุณก็จะต้องเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น .thai-utf8

ต่อจากนั้นก็ทำการ Convert HTML-entities to UTF-8 characters ในผู้ดูแล --> บำรุงรักษา

เมื่อ Convert HTML-entities to UTF-8 characters แล้ว
ผมลองทำดูแล้วนะครับ  ทีนี้ยึกยือใหญ่เลยยยยยยย   ช่วยผมด้วยค๊าปปปปปป  :cry:

นั่นแหละครับได้บอกไว้ในกระทู้นั้นแล้วว่า "มาถูกทาง"

คราวนี้คุณต้องทำการ Encoding database ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ทำความเข้าใจนะครับ ถ้าเข้าใจแล้วทำตามนี้หายแน่นอน

• Just
  • **
ทำแล้วทำแบบใหนครับ?

ในไฟล์ Settings.php แน่นอนว่าต้องเป็น $language = 'tis-620';

ได้เปลี่ยนเป็น $language = 'thai-utf8'; และ $db_character_set = 'utf8'; ทั้ง 2 ตำแหน่งหรือยัง?

ไฟล์ภาษาเป็นชนิดใด .thai.php หรือ .thai-utf8.php?

Convert HTML-entities to UTF-8 characters ทำหรือยัง?

Encoding database ทำหรือยัง?

ถ้าเดาจากคำว่า "ทำแล้ว" ของคุณน่าจะเป็นการ Encoding ไฟล์ เฉยๆ นะครับ ถ้าคุณ Encoding ไฟล์เป็น UTF-8 คุณก็จะต้องเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น .thai-utf8

ต่อจากนั้นก็ทำการ Convert HTML-entities to UTF-8 characters ในผู้ดูแล --> บำรุงรักษา

เมื่อ Convert HTML-entities to UTF-8 characters แล้ว

นั่นแหละครับได้บอกไว้ในกระทู้นั้นแล้วว่า "มาถูกทาง"

คราวนี้คุณต้องทำการ Encoding database ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ทำความเข้าใจนะครับ ถ้าเข้าใจแล้วทำตามนี้หายแน่นอน

อืม...

1. ตอนนี้ผมได้เปลี่ยน $language = 'thai-utf8'; และ $db_character_set = 'utf8';  แล้วครับ
2. ไฟล์ภาษาผมเปลี่ยนเป็น .thai-utf8.php? เรียบร้อยแล้วค๊าปป
3. Convert HTML-entities to UTF-8 characters  แล้วค๊าปปป
4. Encoding database แล้วค๊าปปป

ทุกอย่างเกือบลงเอยด้วยดีแล้วครับ
แต่เจอ ปัญหาหลักที่ว่า  ข้อความในบอร์ดในหัวข้อต่างๆๆๆที่เป็นภาษไทย มองไม่เห็นเลยครับ ฮือๆๆๆ

NoName

มีบางฟิลด์ ยังไม่ได้ Encoding ครับลองไล่ดูให้ดีให้แน่ใจว่าทุกๆ ฟิลด์ที่มีการใช้อักขระ ผลรวมของตาราง ผลรวมของฐานข้อมูล

ขั้นตอนการ Encoding database ใช้เวลาทำเกือบๆ ชั่วโมงนะครับ สิ่งที่ต้องดูอีกอย่างคือในฐานข้อมูลนั้นมีการติดตั้ง smf อื่นและ prefix_ ของตารางเหมือนกันหรือเปล่า

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top