Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ จะเปลียนใช้ธีมภาษาอังกฤษ ข้อความภาษาไทยที่โพสไว้เป็นภาษายึกยือครับ  (อ่าน 26054 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakdham

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 19
    • nakdham.com
มีบางฟิลด์ ยังไม่ได้ Encoding ครับลองไล่ดูให้ดีให้แน่ใจว่าทุกๆ ฟิลด์ที่มีการใช้อักขระ ผลรวมของตาราง ผลรวมของฐานข้อมูล

ขั้นตอนการ Encoding database ใช้เวลาทำเกือบๆ ชั่วโมงนะครับ สิ่งที่ต้องดูอีกอย่างคือในฐานข้อมูลนั้นมีการติดตั้ง smf อื่นและ prefix_ ของตารางเหมือนกันหรือเปล่า

อืม....
เมื่อคืนผมทำ Encoding database สองเกือสาม ชั่วโมงครับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ

NoName

• บุคคลทั่วไป
ถ้าหมดหนทาง ก็ส่ง use+pss FTP มาทาง PM ครับ อย่าให้ต้องขึ้นหน้า 3 เลย

• Just
  • **
ถ้าหมดหนทาง ก็ส่ง use+pss FTP มาทาง PM ครับ อย่าให้ต้องขึ้นหน้า 3 เลย

เอ่อ.....  คุณ NoName ครับ  พอดีผมไม่เห็นชื่อในระบบ ก็เลย PM ไม่ได้ครับ
 :haha:

NoName

• Just
  • **
justusers.net/forum/index.php?action=profile;u=1444

ส่งไปแล้วครับ  อย่างไรรบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
ดูให้แล้วครับ

ตาราง _messages field subject เสียหายครับ จากในรูปไม่มีข้อความของหัวข้อเลย ไม่ทราบได้ดาวน์โหลดสำรองไว้หรือเปล่า อันที่ backup ไว้ในฐานข้อมูลใช้ไม่ได้ครับเหมือนกันกับที่จับภาพมาให้ดูนี่แหละ
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• Just
  • **
ดูให้แล้วครับ

ตาราง _messages field subject เสียหายครับ จากในรูปไม่มีข้อความของหัวข้อเลย ไม่ทราบได้ดาวน์โหลดสำรองไว้หรือเปล่า อันที่ backup ไว้ในฐานข้อมูลใช้ไม่ได้ครับเหมือนกันกับที่จับภาพมาให้ดูนี่แหละ

:cry:  ไม่ได้ดาวน์โหลดสำรองไว้เลยยยยครับ  :firstaid:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
รีบโทรหาโฮสต์ให้เขากู้กลับไปอย่างน้อยวันที่เราเริ่มแก้ไข 
แล้วจากนั้นเราก็รีบแบ็คอัพไว้ซะ ทั้งไฟล์ ทั้งดีบี 
แล้วก็ค่อยเริ่มจัดการแก้ใหม่ทั้งหมดอีกครั้ง

• Just
  • **
รีบโทรหาโฮสต์ให้เขากู้กลับไปอย่างน้อยวันที่เราเริ่มแก้ไข 
แล้วจากนั้นเราก็รีบแบ็คอัพไว้ซะ ทั้งไฟล์ ทั้งดีบี 
แล้วก็ค่อยเริ่มจัดการแก้ใหม่ทั้งหมดอีกครั้ง

ครับผม   ขอบคุณครับ   :firstaid:

• Just
  • **
หัวยุ่งเหยิงไปสักระยะหนึ่ง

กลับมาอีกแล้วครับท่าน  เอิ๊กกๆๆๆๆ
ผมก็ลองทำตามด้านบนแล้ว  แต่ผลลัพท์ที่ได้มาก็ยึกยือเช่นเดิมครับ ไม่รู้เช่นกันครับเพราะเป็นเพราะอะไร

แล้วทีนี้ผมก็เลยลองวิธีใหม่

1. สร้างฐานข้อมูลใหม่
2. ลง SMF ใหม่
3. แล้วก็ทำ Convert HTML-entities to UTF-8 characters
4. ย้ายข้อมูลจาก บอร์ดเดิม มาใส่ฐานข้อมูลใหม่  ตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=17.0 (โดยทำทีละตารางครับ พอ Import เข้า1ตารางก็จะทำ Convert HTML-entities to UTF-8 characters ทุกครั้ง เพราะเคยโยกมาทั้งหมดครั้งเดียว บอร์ดไม่ยอมใหทำ Convert HTML-entities to UTF-8 characters ครับ ก็เลยต้องค่อยๆๆๆทำ)
5. จากนั้นก็ย้ายธีม มาลงไว้เหมือนเดิม  ก็จะเป็นอันเสร็จเรียบร้อย

ขอบคุณๆๆๆทุกท่านๆๆๆนะครับ  ที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดีเลย 
ร่วมกันศึกษาครับ  :smitten-1:

NoName

3. แล้วก็ทำ Convert HTML-entities to UTF-8 characters

ไม่จำเป็นครับถ้าหากตอนติดตั้งได้เลือก UTF-8 เป็นค่าเริ่มต้น

พอ Import เข้า1ตารางก็จะทำ Convert HTML-entities to UTF-8 characters ทุกครั้ง เพราะเคยโยกมาทั้งหมดครั้งเดียว บอร์ดไม่ยอมใหทำ Convert HTML-entities to UTF-8 characters ครับ ก็เลยต้องค่อยๆๆๆทำ)

อันนี้ถ้าหากตอน Export เป็น UTF-8 ตอน Import ก็ไม่จำเป็นต้อง Encode

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top