Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: upgrade SMF แล้วมันขึ้นอย่างนี้ครับ  (อ่าน 7422 ครั้ง)

ออฟไลน์ Modelfire

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
Updating Settings.php... Successful.
Updating and creating indexes... Unsuccessful!
This query:

ALTER TABLE smf_smileys
    ORDER BY LENGTH(code) DESC;

Caused the error:

You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near 'LENGTH(code) DESC' at line 2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, เมษายน 2008, 04:18:14 AM โดย Modelfire »

Single

• บุคคลทั่วไป
Re: upgrade SMF แล้วมันขึ้นอย่างนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20, เมษายน 2008, 09:34:14 AM »
ตารางโค๊ดสัญลักษ์แสดงอารมณ์..ผิดอยู่ค่ะ..

ลองติดตั้งเวอร์ชั่นที่ต้องการใช้ใน local แล้วเปิดดูตารางในส่วนนี้..

แล้วไปแก้ไขให้เหมือนกัน..หรือจะลบตารางส่วนนี้..ออก..แล้วอิมพอร์ตตารางที่เป็นเวอร์ชั่นที่จะใช้ดูนะค่ะ..

• Ju
  • *
Re: upgrade SMF แล้วมันขึ้นอย่างนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20, เมษายน 2008, 11:26:27 AM »
db ผมมันเป็น ver 1.1.2 ผมเลยทำตามคำแนะนำครับ ลบตัวเก่าออกแล้วเอา db smile มาใส่ใหม่ ที่เป็น ver 1.1.2 เหมือนกัน (ลงใหม่ๆเลย) แต่ผมเอามาลงมัน
อับขึ้นผ่าน program บน host ไม่ได้ (phpmyadmin) ผมเลยเอา code bigdump มาใช้ มันก็ทำไม่ได้อีกมันบอกว่า

Error at the line 36: ) ENGINE=MyISAM DEFAULT CHARSET=utf8 AUTO_INCREMENT=1 ;

Query: --
--
--
--
CREATE TABLE `smf_attachments` (
`ID_ATTACH` int(10) unsigned NOT NULL auto_increment,
`ID_THUMB` int(10) unsigned NOT NULL default '0',
`ID_MSG` int(10) unsigned NOT NULL default '0',
`ID_MEMBER` mediumint(8) unsigned NOT NULL default '0',
`attachmentType` tinyint(3) unsigned NOT NULL default '0',
`filename` tinytext NOT NULL,
`size` int(10) unsigned NOT NULL default '0',
`downloads` mediumint(8) unsigned NOT NULL default '0',
`width` mediumint(8) unsigned NOT NULL default '0',
`height` mediumint(8) unsigned NOT NULL default '0',
PRIMARY KEY (`ID_ATTACH`),
UNIQUE KEY `ID_MEMBER` (`ID_MEMBER`,`ID_ATTACH`),
KEY `ID_MSG` (`ID_MSG`)
) ENGINE=MyISAM DEFAULT CHARSET=utf8 AUTO_INCREMENT=1 ;

MySQL: Table 'smf_attachments' already exists

Stopped on error

Single

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, เมษายน 2008, 12:00:47 PM »
แล้วใน bd ของท่าน encoding เป็นอะัไร..??

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20, เมษายน 2008, 01:10:18 PM »
utf8 หมดเลยครับ (ชอบ) ไม่รู้จะทำยังไงต่อดีครับ  :hitwall:

Single

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, เมษายน 2008, 01:56:45 PM »
db ผมมันเป็น ver 1.1.2 ผมเลยทำตามคำแนะนำครับ ลบตัวเก่าออกแล้วเอา db smile มาใส่ใหม่ ที่เป็น ver 1.1.2 เหมือนกัน (ลงใหม่ๆเลย) แต่ผมเอามาลงมัน
อับขึ้นผ่าน program บน host ไม่ได้ (phpmyadmin) ผมเลยเอา code bigdump มาใช้ มันก็ทำไม่ได้อีกมันบอกว่า

เดาเอาว่า..ท่านจะอัฟเป็น 1.1.4 ของเดิมคือ 1.1.2

ลบตัวเก่า..หมายความว่าไง..ลบ smile หรือ..

ที่บอกคือให้ลบตาราง..ของ  smile ที่เป็นของ 1.1.2 แล้วลง 1.1.4 ใน local เพื่อที่จะแกะเอาตารางไปเพิ่มใน host จริง..

แต่ถ้าท่าเข้าใจภาษา sql ท่านก็สามารถเพิ่มเองได้เลย..โดยแกะจากไฟล์ install.sql

อ้างถึง
ลบตัวเก่าออกแล้วเอา db smile มาใส่ใหม่ ที่เป็น ver 1.1.2 เหมือนกัน

ตรงนี้แหละไม่เข้าใจทำไมต้องเอา 1.1.2 มาใส่..ทั้ง ๆ ที่จะอัฟเป็น 1.1.4 มันต้องใสตารางของ 1.1.4 ซิถึงจะถูก..

ปัญหาแบบนี้ไม่อยากแนะนำเลยนะ..

มันเป็นปัญหาที่ละเอียด..คนทำมือไม่ถึง..พาลโทษคนแนะ..เอาดื้อ ๆ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21, เมษายน 2008, 12:23:24 AM »
คือเรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับท่าน Crazy จากเดีมผมได้ใช้ ver.1.1.2 มาตั้งนานแล้ว พอมันออกมา v.1.1.4 ก็อยากลองไงว่ามันน่าใช่ไม
จากนั้นด้วยความไม่รู้ เลยโหลดไฟล์ 1.1.4 มาลงทับ ไฟล์ 1.1.2 เลย นานไปมันก็ใช้ได้ดี ทั้งๆที่ db ยังเป็น 1.1.2 อยู่เลย(ไม่รู้) จนวันนึ่ง
มันก็เด้งขึ้นว่า ท่านได้ไช้ ver.1.1.4 อยู่ ทั้งๆที่ db มันยังเป็น 1.1.2 มันเลยขึ้น error      ผมก็คิดตายเลยกรู  :hitwall:
เลยมาทำตามคำแนะนำของท่าน โดยลบ ตาราง smile ออกไปก่อนเพราะมันขึ้น error ตอน upgrade แล้วเอา ตาราง smile ของ ver.1.1.2 เอามาลงใส่เข้าไปแทน เพื่อที่เวลา upgrade
ทุกๆตารางมันจะได้เป็น ver. เดียวกันหมด แต่มันก็ upload ตารางที่ copy จาก ver.1.1.2 มาใส่ไม่ได้อย่างที่บอกนั้นแหละครับ จะทำไงครับช่วยแนะนำต่อดี  :help:

ออฟไลน์ pencil

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24, เมษายน 2008, 01:18:34 PM »
There may be other versions of MySQL that have this issue as well, but upgrading MySQL to the latest version for the MySQL branch you are using may resolve the issue.

The second way to resolve this for upgrading is to open "upgrade_1-1.sql" with a text editor and find the following:
Code: [Select]
ALTER TABLE {$db_prefix}smileys
ORDER BY LENGTH(code) DESC;

Replacing this with:
ALTER TABLE {$db_prefix}smileys
ORDER BY code DESC;

For editing smileys in the Smileys and Message Icons section of your admin panel, open "/Sources/ManageSmileys.php" with a text editor and find the following code:
// Sort all smiley codes for more accurate parsing (longest code first).
db_query("
ORDER BY LENGTH(code) DESC", __FILE__, __LINE__);
Replacing this with:
// Sort all smiley codes for more accurate parsing (longest code first).
db_query("
ORDER BY code DESC", __FILE__, __LINE__);
This section of code will appear twice in "/Sources/ManageSmileys.php",
You will find this approximatively on lines 654 and 990.

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top