Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: >> วินโด XP ใช้งานแล้วไม่ลื่นเลยอ่ะคะ แนะนำหน่อยคะ..?  (อ่าน 5107 ครั้ง)

ออฟไลน์ yuwanda_pa

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
>> วินโด XP ใช้งานแล้วไม่ลื่นเลยอ่ะคะ แนะนำหน่อยคะ..?

ไม่ทราบว่าเป็นที่อุปกรณ์ของเครื่องเราหรือเปล่าคะ

ว่าจัดสเปคไม่แมทกันอ่ะ

สเปคเราน่ะคะ ยังไม่ได้ทำการ Over Clock น่ะคะ ร้านประกอบเสร็จ เราก็เอามาลง XP เองที่บ้านอ่ะ

INTEL 1156 CORE I3 540 3.06 GHz.
ASROCK H55M
1 TB. PC WESTERN SATA (B/F 64MB) Green
2 GB. DDRIII-1333 KINGSTON
GIGABYTE 5750/1GB/DDR5 (R575D5-1GD)
550w COOLER MASTER GX REAL

HDD 1 TB. แบ่ง c:60G d:550G e:321G ตามลำดับคะ ลงวินโดXP ไดร์ c ในตัว HDD 1 TB. นี้เลยอ่ะคะ

การใช้งาน ไม่ค่อยราบลื่นเลยคะ บูตเข้า ตอนแรกก็อืดๆ เข้าแล้วใช้งาน ก็มี กระตุก สะดุด ค้างนิดๆ ลงวินโด ลงไดร์เวอร์อุปกรณ์เสร็จก็เป็นเลย ยังไม่ลงโปรแกรมอื่นเลยคะ เป็นเพลงที่ลงอยุ่ ไดร์ d ฟัง บางครั้งก็มีสะดุด กระตุก บางคะ

อยากให้หายอาการนี้อ่ะคะ อยากทราบว่าเป็นอะไรคะ

แล้วก็ลองเปลี่ยนเวอร์ชั่นของวินโด ตัวอื่นดูแล้วน่ะค่ะ 3 เวอร์ชั่น ก็เป็นเหมือนกันหมดเลย (แต่เป็น XP หมดเลยน่ะคะ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน่ะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17, มิถุนายน 2010, 02:22:50 PM โดย yuwanda_pa »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ขนาดของฮาร์ดดีสต์ก็เกี่ยวนะ  เราเคยใช้ อาร์ดดีสต์ 1.5ที ลงวินโดวส์ ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน
เลยต้องเอาลูกใหญ่เก็บข้อมูล หาลูกเล็ก 300จิ๊กมาทำวินโดวส์

• Ju
  • *
ขนาดของฮาร์ดดีสต์ก็เกี่ยวนะ  เราเคยใช้ อาร์ดดีสต์ 1.5ที ลงวินโดวส์ ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน
เลยต้องเอาลูกใหญ่เก็บข้อมูล หาลูกเล็ก 300จิ๊กมาทำวินโดวส์

ลงวินโดวส์ ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน  หมายถึงว่า ลงวินโด ได้แล้ว แต่ใช้ไม่ลื่น มีสะดุด มีกระตุก มีค้าง ประมาณนี้ หรือ
..........................................................ลงวินโด ไม่ได้เลย คะ

ขอความกระจ่างหน่อยน่ะคะ

แววเริ่มมาแล้วว่าจะได้ HDD เพิ่มอีกตัว

แต่ตอนซื้อ ทำไม พนักงานขายไม่แนะนำเลยคะ ว่าถ้าใส่ตัว 1TB ไปการใช้งาน จะมีอาการ กระตุก สะดุด หรือ ค้าง อะไรแบบนี้ ทั้งๆที่ก็ทราบว่ามี HDD แค่ 1 ตัว ก็ต้องลง วินโด ตัวนี้อยู่แล้่วอ่ะ

เป็นร้านมีชื่อเสียงใน พันทิพ ด้วยน่ะคะ บอกชื่อร้านไป ทุกคน ต้องร้อง อ้อ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! คะ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนะน่ะคะ เพื่อการแก้ใข ต่อไปคะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ลงได้ แต่ไม่ลื่น
คนประกอบเครื่องเขาก็แค่ ประกอบ+ลงวิน ให้เท่านั้น เขาไม่ได้มาทดลองใช้เครื่องให้เรา
ช่างบางคนทำเครื่องเก่งมากแต่ปรับแต่งวินโดวส์แทบไม่เป็น โดยเฉพาะช่างในพันทิพ ไม่มีเวลามาลงรายละเอียดหรอก ทำๆ โกสต์ๆ แล้วก็ส่งเครื่อง

ที่ว่าลงได้ แต่ไม่ลื่นนี่มาจากการใช้งานจริงของเรา  ของคนอื่นเราไม่รู้ว่าเขาจะแก้ยังไง
ตอนนี้ทดลองง่ายๆ หาฮาร์ดดีสต์อะไรก็ได้ กี่จิ๊กก็ได้ ขอให้เสียบได้มาลองลงวินโดวส์ดู
หรือไม่ก็ลูกนี้แหละ แต่ลองเปลี่ยนลงวิน 7

• Ju
  • *
เราพอจะทราบแล้วคะว่าเป็นเพราะอะไร เป็นต้นเหตุให้ เครื่ีองกระตุก สะดุด ค้าง

สาเหตุมาจาก >> 1 TB. PC WESTERN SATA (B/F 64MB) Green  นี้แหละคะ

เพราะว่า รอบ HDD จะหมุน แปรผัน ไปตามการใช้งานของเรา ทำให้ มีการหน่วงของข้อมูลในการใช้งาน เลยทำให้เกิดอาการ อย่างที่กล่าวมาข้างต้น

ข้อดีคือ ประหยัดไฟ เวลา ไม่ได้ใช้ มันจะหมุนที่รอบต่ำ (แต่ซื้อมาไม่ใช้ จะซื้อมาทำไมอ่ะคะ)

แวว HDD ตัวใหม่เริ่มมาให้เห็นทุกทีแล้วอ่ะคะ ซื้ออีกที ต้องเล่นตัว Black แล้วคะ

ข้อเสียของการซื้อคอมก่อนแล้วไม่ได้ศึกษาข้อมูลก่อน HDDเหมือนกัน แค่ลงท้ายด้วย Blue Green Black เท่านั้นเอง ทำให้ แตกต่างได้ถึงขนาดนี้เลย

คนขายก็ดีน่ะคะ ไม่แน่นำอะไร ซักกะอย่างเลย ปล่อยให้เรา ชี้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ อย่างเดียวแล้วก็จัดประกอบให้ ขอชมคะ ดีจริงๆ ไม่ขอเอ้ยชื่อร้านน่ะคะ

แต่ใบ้ให้ว่า เป็นร้านที่ มีสาขา เยอะ และราคา (ค่อนข้างถูก)  ในพันทิพ

มีท่านใดจะแนะนำอะไรอีกป่ะคะ ในการแก้ใข

ขอบคุณน่ะคะ ที่ช่วยกันหาสาเหตุของอาการอ่ะคะ

• Ju
  • *
มารายงานผลแล้วคะ วันนี้ 10.00 เข้า พันทิพเลย จัด 500 GB แบค มา 1 ชิ้น แล้วกลับบ้านเลยคะ

กลับมา เอา 500 ลงวินโด เอา 1TB เก็บข้อมูล

ผลเอามาประทับใจคะ สาเหตุ วินโด กระตุก สะดุด ค้าง มาจาก 1TB จริงๆ ด้วย

ลงวินโดตัวใหม่ 500GB แบค ใช้เวลา 15-17 นาที (จากของเดิม 45-55 นาที)

ลงไดร์เวอร์การ์ดจอ 3 นาที (จากของเดิม 10-15 นาที)

ลงไดร์เวอร์เมนบอร์ด 3 นาที (จากของเดิม 10-15 นาที)

เอารูป การทำงานของ HDD 500GB แบค มาให้ดูคะ

สรุปว่า เครื่องทำงานปกติ แล้วน่ะคะ หลังจากเปลี่ยน HDD

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านน่ะคะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top