Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารู้แค่ ip เครื่องเรา ฝ่ายตรงข้ามสามารถ "รีโมท" มาเครื่องเราได้ไหมคะ  (อ่าน 47977 ครั้ง)

ออฟไลน์ jazz_city

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
 แบบคอมเราเป็นคอมบ้านอะค่ะ ใช้เล่นที่บ้าน  อยากทราบว่า ถ้าฝ่ายตรงข้ามเค้ารู้ ip เครื่องเรา(จากการที่เรารับไฟล์ หรือเปิดเวบแคม) แค่รู้ ip เค้าสามารถรีโมทมาเครื่องเราได้ปะคะ

ปล.ฝ่ายตรงข้ามไม่เคยมาบ้านมายุ่งกับคอมเรา

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
เบื้องต้นไม่สามารถทำได้นะครับถ้าเป็นการ remote ในลักษณะควบคุมหน้า(remote desktop)

เพราะโดยพื้นฐานการ remote desktop ถ้าเป็นของ XP ถ้ามีคนอื่นมา remote หน้าจอปัจจุบันจะถูก log off และเมื่อ Log on ก็จะทำให้การ remote ยุติลงทันที

ส่วนวินโดวส์ที่เป็น server นั้นจะเปิด service remote มาให้อยู๋แล้วแต่ต้อง Add user ก่อน

ขั้นสูงขึ้นมาอีกหน่อยคือการ telnet เพื่อกระทำการใดๆเช่น เปิดแชร์ เพื่อส่งไฟล์ สคริปต์ หรืออื่นๆ เพื่อ อำนวยความสะดวกต่อการกระทำการอื่นๆ สามารถทำได้กว่า 50% ของเครื่อง PC ที่ติดตั้ง XP และไม่เคยแก้ไขค่าที่เกี่ยวข้องกับ service Telnet , NTLM , RPC รวมถึง user Administrator ด้วย

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 79
  • The Matrix by Neo
แบบคอมเราเป็นคอมบ้านอะค่ะ ใช้เล่นที่บ้าน  อยากทราบว่า ถ้าฝ่ายตรงข้ามเค้ารู้ ip เครื่องเรา(จากการที่เรารับไฟล์ หรือเปิดเวบแคม) แค่รู้ ip เค้าสามารถรีโมทมาเครื่องเราได้ปะคะ

ปล.ฝ่ายตรงข้ามไม่เคยมาบ้านมายุ่งกับคอมเรา

รีโมทอาจจะทำไม่ได้ ถึงทำได้แต่ก็ยาก สู้วิธีนำโจทันมาหย่อนไว้ในเครื่องก่อน แล้วค่อยแฮกเข้ามาทีหลังดีกว่า ง่ายกว่ากันเยอะ
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com

ประเด็นแบบนี้ตอบง่ายมาก   รีโมทไม่ได้ แฮ๊คไม่ได้  เพราะอะไร
แค่เราปิดเราท์เตอร์ เปิดใหม่ ไอพีก็เปลี่ยนแล้ว ร้อยละ 98 ในเมืองไทยเป็นไพรเวทไอพีทั้งนั้น
คือไอพีที่จ่ายออกมาโดยไอเอสพีผู้ให้บริการ  เช่น ทรู  ทีโอที ปิดเราท์เตอร์ เปิดใหม่ ไอพีก็เปลี่ยนไปแล้ว
แต่ช่วงไอพีอาจจะใกล้เคียงกันอยู่
ไหนจะเรื่องโอเอสอีก แต่ละโอเอสก็มีช่องโหว่ต่างกัน

เครื่องใครที่โดนสปายแวร์ และใช้เวลาออนไลน์กันเป็นเวลานานๆ มักจะโดนแฮกได้ง่ายที่สุด
ให้หมั่นตรวจสอบ แสกนมันออกไปบ้าง เพราะทุกครั้งที่คุณเปิดเครื่องและออนไลน์
สปายแวร์จะส่งสัณญานไปให้ผู้บุกรุกได้ทราบว่า คุณกำลังออนไลน์อยู่ มันก็จะเริ่มปฏิบัติงานทันที..
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

ออฟไลน์ B_O_Y

• ถ้าเราเปลี่ยนความคิดได้ เราก็เปลี่ยนชีวิตได้
  • Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 64

ในแง่เทคนิคแล้ว ท่านที่ตอบๆไว้ก่อนหน้านี้ตอบได้ดีครบถ้วนแล้วครับ

ส่วนในแง่ของจิตวิทยาแล้ว ประเด็นของคุณคือ คุณกำลังเริ่มระแวงสงสัยในตัวบุคคลดังกล่าวเกี่ยวกับการเข้ามาล่วงละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
เบื้องต้นมันมีวิธีเช็คว่า IP ไหนเข้ายุ่มย่ามในเครื่องเราอยู่บ้างสำหรับ แฮกเกอร์ มือใหม่ที่คิดว่าตนเข้าไปได้โดยไม่มีใครรู้
ซึ่งตรงนี้มีหลักฐานบ่งบอกชัดเจนในเชิงตัวเลขทางไอเอสพี จึงสบายใจได้ครับ ใครจะเก่งแค่ไหนสุดท้ายก็ต้องถูกจับได้และอาจจะถึงขั้นดำเนินคดีกันในที่สุด
เหนือฟ้า ย่อมมีฟ้า ครับ สบายใจได้

วิชาความรู้ หากขาดความคิดที่ดี ย่อมจะไม่ส่งผลดีต่อผู้ใช้

ในแง่เทคนิคแล้ว ท่านที่ตอบๆไว้ก่อนหน้านี้ตอบได้ดีครบถ้วนแล้วครับ

ส่วนในแง่ของจิตวิทยาแล้ว ประเด็นของคุณคือ คุณกำลังเริ่มระแวงสงสัยในตัวบุคคลดังกล่าวเกี่ยวกับการเข้ามาล่วงละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
เบื้องต้นมันมีวิธีเช็คว่า IP ไหนเข้ายุ่มย่ามในเครื่องเราอยู่บ้างสำหรับ แฮกเกอร์ มือใหม่ที่คิดว่าตนเข้าไปได้โดยไม่มีใครรู้
ซึ่งตรงนี้มีหลักฐานบ่งบอกชัดเจนในเชิงตัวเลขทางไอเอสพี จึงสบายใจได้ครับ ใครจะเก่งแค่ไหนสุดท้ายก็ต้องถูกจับได้และอาจจะถึงขั้นดำเนินคดีกันในที่สุด
เหนือฟ้า ย่อมมีฟ้า ครับ สบายใจได้

วิชาความรู้ หากขาดความคิดที่ดี ย่อมจะไม่ส่งผลดีต่อผู้ใช้
ในแง่กฏหมายแล้ว ถ้าไม่มีการแจ้งความ หรือ แจ้งเบาะแส ให้กับเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง จะไม่มีการดำเนินคดีใดใดกับใคร...

• ถ้าเราเปลี่ยนความคิดได้ เราก็เปลี่ยนชีวิตได้
อ้างถึง
ในแง่กฏหมายแล้ว ถ้าไม่มีการแจ้งความ หรือ แจ้งเบาะแส ให้กับเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง จะไม่มีการดำเนินคดีใดใดกับใคร...

มันเป็นเรื่องจิตสำนึกครับ  :smitten-1:

จะรู้ได้อย่างไรนั่งด่าทอคนอื่นกำลังมันส์อยู่ดีๆ ก็มีคนมาเคาะห้องแล้วก็หิ้วแขนไปเลย DSI , ICT และหน่วยข่าวกรอง กระจายอยู่ทุกที่

ในเรามีเขา ในเขามีเรา

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตมันก็จะมีแต่สิ่งดีๆครับ

เจริญธรรม

unname

• บุคคลทั่วไป
....

จะรู้ได้อย่างไรนั่งด่าทอคนอื่นกำลังมันส์อยู่ดีๆ ก็มีคนมาเคาะห้องแล้วก็หิ้วแขนไปเลย DSI , ICT และหน่วยข่าวกรอง กระจายอยู่ทุกที่
....

ไม่ใช่ประเทศไทยใช่ไหมครับ?

ขนาดผิดกันเห็นๆ มี ss มาให้ดู มี ip log มาให้อ่าน ฯลฯ พวกพวก "ต้องรอตรวจสอบตามขั้นตอนก่อนนะน้อง"  :firstaid:

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

อ้างถึง

มันเป็นเรื่องจิตสำนึกครับ  :smitten-1:

ในเรามีเขา ในเขามีเรา

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตมันก็จะมีแต่สิ่งดีๆครับ

เจริญธรรม

ถ้าคนเราทุกคนมีพลังพิเศษ สามารถควบคุมจิตใจกันเองได้ คงจะดีไม่น้อย
ใครที่คิดไม่ดี ก็คงควบคุมกันได้ ไม่ให้ออกนอกลู่นอกทาง...

5555+ ฮาจัง (แค่กๆๆ) พอดีเป็นหวัดลงคอเล่นเอาหัวเราะพร้อมเสมหะเลยครับ 5555+

ตกลงคุณศักดิ์ จะเอาชนะให้ได้หรือยังไงเนี่ย งั้นไม่ยากครับผมขอยอมแพ้ดีกว่า

พุทธานุภาพ ธรรมานุภาพ สังฆานุภาพ
สามพลังนี้ มีไว้กำจัดตนเอง กำจัดความคิดของตนเอง กำจัดสิ่งต่างๆที่ร้อยรัดตนเองออกครับ
มิได้มีไว้ยิงแสงใส่คนนั้นคนนี้ ที่กล่าวไปแล้วนั้นหมายถึงให้กำจัดสิ่งที่ไม่ดีๆออกจากตนเองแล้วก็จะเหลือแต่สิ่งดีๆในตัวเอง
เรียกกันว่าจิตสำนึกที่อยู่ใต้ความคิดเห็นที่ถูกต้อง (สัมมาทิฐิ) อยากคุยยาวๆ ไปที่นี่นะครับ http://www.palungjit.com/
เกรงใจเพื่อนสมาชิกจัสยูสครับ ขอจบไว้เพียงเท่านี้นะครับ

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
เอาน่าเค้ากำลังโปรโมทโปรแกรม network ใหม่อยู่

....

....

ไม่ใช่ประเทศไทยใช่ไหมครับ?

ขนาดผิดกันเห็นๆ มี ss มาให้ดู มี ip log มาให้อ่าน ฯลฯ พวกพวก "ต้องรอตรวจสอบตามขั้นตอนก่อนนะน้อง"  :firstaid:

ฮ่าๆๆ หน่วยงานราชการก็งี้แหละครับ ขั้นตอนมันเยอะครับพี่ เชื่องช้า กว่าจะรู้ตัว..กว่าจะสรุป ...กว่าจะลงมือ..พอดีเปลี่ยนขั้วอำนาจอีก..เซ็งจอร์ดชะมัด

ไข่ย้อยไปไหน
 :wishes:

เฮ้อ..ท่านแมวน้อย..

รถชนมันน่ะ หันหลังให้ไม่ถึงนาที หลานวิ่งมาบอก รถชนตายแล้ว

แต่เจ้าของรถก็ไม่ได้ตั้งใจจะชนหรอก สงสัยมันกระโจกเข้าไปอยู่ทางรถเอง

เจ้าของรถก็พาไปโรงบาลสัตว์ เพราะมันยังไม่ตายดี เราก็เห็นแต่กองเลือด

คาดว่าตอนนี้เขาไปเกิดใหม่แล้วครับ มันเลยมา 3วันแล้ว

เมื่อวานก็ย่องไปถามตามโรงบาลสัตว์ว่ามีคนเอาแมวโดนรถชนมาที่นี่หรือเปล่า

ต้องทำใจครับ เขาไปเกิดแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะไปเกิดเป็นอะไร

เอาล่ะๆ เดี๋ยวยาว...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top