Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: มีหลากหลายปัญหามาถามครับ  (อ่าน 3962 ครั้ง)

ออฟไลน์ sssitsss

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
มีหลากหลายปัญหามาถามครับ
« เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2010, 01:40:33 PM »
ขอเกริ่นก่อนนะครับ ผมเป็นคนที่ไม่มีความรู้เรื่อง PHP เลย แต่เคยใช้โปรแกรมทำเว็บมานิดหน่อย....นิดหน่อยจริงๆ แต่วันนี้อยากได้เว็บบอร์ดของที่ทำงานครับพอดีทำงานในหน่วยงานราชการเค้าให้ทำเว็บที่เก็บตัวชีวัดต่าง ๆ ในส่วนเนื้อหาต่าง ๆ ของบอร์ดผมค่อนข้างจะศึกษาและลองทำได้สัก 30-40% แล้วคิดว่าพอเข้าใจในฐานะ User ID Admin   :cry:

อ่าน ลิงค์นี้  รวมกระทู้-ติดตั้ง-ปรับแต่ง [SMF]<<<<  มาได้สัก 1 อาทิตย์แล้ว  บางอย่างก็ยังทำไม่ได้ คัดแต่สิ่งที่ต้องการจะเรียนรู้ก่อน สิ่งที่จำเป็นสำหรับผมมี 3 เรื่องครับ

1.เรื่อง Themes  ผมไม่สามารถลงได้ครับ รบกวนบอกให้ละเอียดนิดนึง ว่า ใช้ไฟล์ไหนเป็นตัว install ลง  
2.การเปลี่ยนหัวบอร์ด และส่วนอื่นๆ  จากลิงค์นี้
จะเอาออกยังไง
จะทำห้วเวปอะครับทำยังไงอะ
จะเอาส่วนนี้ออกยังไงครับ
ผมก็ยังไม่สามารถทำได้  :cry: :cry:
3.หลังจากทำเสร็จแล้วผมต้องการจะย้ายที่เอาไปไว้บนเซิฟเวอร์ ซึ่งมีปัญหาในการโอนย้ายแน่ๆ อยากจะถามว่าต้องการจะโอนย้ายยังไงให้ปลอดภัยในนำไปใช้กับที่อื่นได้นะครับ

ข้อมูลเบื้องต้น

ณ วันนี้   ผมใช้ Appserv จำลองว่าเครื่องเป็นเซิฟเวอร์ แล้วนำ smf_2-0-rc3 มาลง พร้อมกับใส่ smf_2-0-rc3_thai-utf8 ลงไปด้วย ซึ่งก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

รบกวนด้วยนะครับ จนปัญญาจริงๆถ้าแก้ไขไม่ได้ก็จะหันหน้าไปใช้ IPB แล้ว - -*

Edit:
ลืมบอกไปครับ เซิฟเวอร์ที่จะนำไปลงเป็นของที่ทำงาน โดยปกติแล้วถ้าเป็นไฟล์อื่นๆ ก็แค่ copy ลงไปแล้วแล้วจดlink แค่นั้นเอง ส่วนเรื่อง User+Pass ของ Server เดี๋ยวให้ จหท ระบบเค้าแก้ไขให้ได้หรือเปล่า หรือว่าเราต้องไปนั่งแก้ตรงนั้นเลย แล้วแก้ตรงส่วนไหนบ้างครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, กรกฎาคม 2010, 01:43:20 PM โดย sssitsss »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: มีหลากหลายปัญหามาถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2010, 02:33:19 PM »
ไอ้เรื่องปรับแต่งหนะว่าทีหลังดีกว่า
ตอนนี้ว่าเรื่องเซิฟเวอร์ก่อน เพราะถ้าใช้เซิฟเวอร์ของตัวเองจะมีปัญหามากว่าเซ็ตอะไรไว้มั่ง เอสคิวแอลทำรึยัง รองรับความต้องการของเอสเอ็มเอฟได้ไหม

ทำใหม่เลยดีกว่า เอาขึ้นเซฟเวอร์จริง สร้างฐานข้อมูล อินสตอลบอร์ด
ถ้าทำทั้งหมดบนเซิร์ฟฯจริงได้แล้ว เรื่องปรับแต่งก็ไม่มีปัญหาอะไร

และอีกอย่าง เราเพิ่งทำบอร์ด  แนะนำให้ใช้ 1.1.11 

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2010, 02:49:14 PM »
อ่าา ตัวเซิฟเวอร์ ก็ใช้ Appserv รันบน NT นะครับ ไม่น่าจะยากเท่าไหร่แต่ปัญหาคือระยะทาง  มันค่อนข้างจะไกลกัน ถ้าไปครั้งนึงกะว่าจะไปทำทีเดียวให้คุ้มนะครับ
 sql ในของเซิฟเวอร์มีแล้วครับ  เรื่องรองรับนี่ผมไม่รู้จริงๆว่ามันรองรับหรือเปล่า

ถ้าเกิดว่าเป็นอย่างที่คุณ เซียวเหล่งนึ่ง ว่า ผมก็ต้องไปโหลด 1.1.11 มาแล้วถือไปลงที่ นู่นทีเีดียวเลยใช้ไหมครับ?
ถ้า install เสร็จเรื่องอื่นค่อยว่ากันอีกทีใช่ไหม

ปล.ผมทำบอร์ดเจ๊งไปหลายทีแหล่ะใน 3-4 วันนี้ เรื่อง ธีม กับเรื่องเปลี่ยนหัวแค่เนี้ย  :cheesy: จะบ้าแล้วครับ :hitwall:
 :help: :help: :help: :help: :grin: :grin: :grin:

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2010, 03:05:13 PM »
สนับสนุนตาม #1 ครับ
ขอเกริ่นก่อนนะครับ ผมเป็นคนที่ไม่มีความรู้เรื่อง PHP เลย แต่เคยใช้โปรแกรมทำเว็บมานิดหน่อย....นิดหน่อยจริงๆ แต่วันนี้อยากได้เว็บบอร์ดของที่ทำงานครับพอดีทำงานในหน่วยงานราชการเค้าให้ทำเว็บที่เก็บตัวชีวัดต่าง ๆ ในส่วนเนื้อหาต่าง ๆ ของบอร์ดผมค่อนข้างจะศึกษาและลองทำได้สัก 30-40% แล้วคิดว่าพอเข้าใจในฐานะ User ID Admin

SMF 2.0 มันเกินคำว่า Simple

ไม่มีปัญหาใหนเรื่อง SMF ที่พวกเราจะตอบคุณไม่ได้ ทั้ง 1.1.xx, 2.0.xx  แต่ถ้าเป็น 2.0.xx ตอบไปแล้วคุณจะทำตามได้หรือเปล่า

ถ้าหาก Simple ด้วย 1.1.xx พอคุณคุ้นชินกับมันแล้ว คุณจะอัพเกรดเป็น 2.0.xx ก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป

2.0.xx ไม่ใช่เรื่องยากสำหรับคนมีพื้นฐานดีพอ แต่สำหรับผู้เริ่มต้นไปไม่เป็นหรอกครับ

ป.ล. ถ้าเป็นองกรณ์ที่ไม่แสวงผลกำไร ติดต่อผมโดยตรงก็ได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำช่วยเหลือเป็นกรณีพิเศษ http://dexmore.com/Advise/2

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2010, 03:26:59 PM »
คำว่าเซิฟเวอร์นี้ เราต้องมีสิทธิ์ในเอฟทีพี ให้อัพโหลดไฟล์เบื้องหลังได้ (ลักษณะเหมือนการเช่าโฮสต์)  ไม่งั้นก็ทำเว็บลำบากสิ
เพราะมันไม่ได้ทำทีเดียวเสร็จ  เชื่อเถอะว่าองค์ประกอบของการจำลองบนเครื่องตัวเองกับเซิฟจริงนั้นมันต่างกัน

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2010, 03:30:21 PM »
สนับสนุนตาม #1 ครับ
ขอเกริ่นก่อนนะครับ ผมเป็นคนที่ไม่มีความรู้เรื่อง PHP เลย แต่เคยใช้โปรแกรมทำเว็บมานิดหน่อย....นิดหน่อยจริงๆ แต่วันนี้อยากได้เว็บบอร์ดของที่ทำงานครับพอดีทำงานในหน่วยงานราชการเค้าให้ทำเว็บที่เก็บตัวชีวัดต่าง ๆ ในส่วนเนื้อหาต่าง ๆ ของบอร์ดผมค่อนข้างจะศึกษาและลองทำได้สัก 30-40% แล้วคิดว่าพอเข้าใจในฐานะ User ID Admin

SMF 2.0 มันเกินคำว่า Simple
ไม่มีปัญหาใหนเรื่อง SMF ที่พวกเราจะตอบคุณไม่ได้ ทั้ง 1.1.xx, 2.0.xx  แต่ถ้าเป็น 2.0.xx ตอบไปแล้วคุณจะทำตามได้หรือเปล่า
ถ้าหาก Simple ด้วย 1.1.xx พอคุณคุ้นชินกับมันแล้ว คุณจะอัพเกรดเป็น 2.0.xx ก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
2.0.xx ไม่ใช่เรื่องยากสำหรับคนมีพื้นฐานดีพอ แต่สำหรับผู้เริ่มต้นไปไม่เป็นหรอกครับ
ป.ล. ถ้าเป็นองกรณ์ที่ไม่แสวงผลกำไร ติดต่อผมโดยตรงก็ได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำช่วยเหลือเป็นกรณีพิเศษ newbielink:http://dexmore.com/Advise/2 [nonactive]

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

อย่างที่บอกเลยครับ  ถ้าตอบมาในเชิงลึกหรือแม้แต่เชิงตื้นก็เถอะ ผมก็คงนั่งไล่ไฟล์กดค้นหาแล้วตามแก้ ถ้าไม่ค่อยถามอีกทีนึงละครับ  คงจะให้ทำตามอย่างที่บอกไม่ได้แน่ๆ - -*  ผมไม่ได้มีพื้นฐานด้านนี้อย่างที่บอกนะครับ   อีกอย่างผมก็ไม่รู้ว่าตัวไหนมันดีหรือว่า ทำไมต้องใช้ 1.1.11   แค่เห็นว่า ถ้าเวอร์ชั่นใหม่มันน่าจะแก้ Bug ของเวอร์ชั่นเก่าๆออกได้ก็เลยใช้ตัวใหม่ไปนะครับ
ถ้าเป็นไปได้ขอเป็น msn จะสะดวกกว่าหรือเปล่าครับ....

ตอบ ปล.  เป็นหน่วยงานมหาวิทยาลัย ต้องการทำเพื่อเเผยแพร่ความรู้ ในส่วนของ KM งานวิจัย ครับไม่ได้มีเจตนาทำเพื่อการค้าแต่อย่างใด

ตอบคุณ เซียวเหล่งนึ่ง  ผมจะบอกว่า ตรงเซิฟเวอร์นั่นเค้าปิด Ftp เอาไว้ครับ เนื่องจากมีนักศึกษาร้อนวิชาในหลายๆสาขาจ้องจะระเบิดเซิฟเวอร์กันอยู่เนืองๆ ไม่ว่าจะเป็นหน่วยงานคณะอย่างของผมหรือเว็บของมหาวิทยาลัยก็ไม่เว้น ^^ เค้าเลยตัดปัญหาหลาย ๆ อย่างไปนะครับ  แค่จะส่ง mail ในฐานข้อมูลเค้าก็บล๊อกไปแล้วครับ :cry:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2010, 04:31:21 PM »
งั้นก็เสนอให้่เขาเช่าโฮสต์ถูกๆเถอะ ใช้งบต่อปีไม่ถึง 1 พันหรอก
ส่วนบอร์ดจะลองทำเองก่อนก็ได้  ถ้าไม่ได้จะติดต่อท่าน ulserll เขาก็ยินดี

ในตอนนี้ให้ทำตามตอบที่1  (ทำในเครื่องตัวเองนั่นแหละ) 
1. ไปโหลด 1.1.11 มาลง ภาษาให้เลือก utf8
2. ตอนลงก็ให้เลือก utf8  ด้วย  ลงเสร็จแล้วดูว่าสมบูรณ์ไหม
3. ทีนี้จะปรับแต่งก็ลองทำตามกระทู้ตัวอย่าง  ไม่ได้กรณีไหน ให้ถามไว้ในกระทู้นั้นๆต่อยอดได้เลย
4. เมื่อสมบูรณ์แล้ว ให้แบ็คอัพดาต้าเบส และไฟล์ทั้งหมด เพื่อเอาไปขึ้นเซิฟเวอร์   วิธีอิมพอร์ต-เอ็กพอร์ต มีในกระทู้แนะนำ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top