Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ เกีี่ยวกับ Port USB ครับ  (อ่าน 14698 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลีโอ♌

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 14
คืองี้ครับ USB port ที่อยู่ตรงหลัง case ของ mainbord กับ ที่อยู่ ตรงหน้า case ผม มันใช้การไมไ่ได้ เสียบเข้าไป ไฟอุปกรณ์ติดอยู่นะครับ แต่ไม่มีไดร์เวอร์หรืออะไรขึ้นมาบนหน้าจอเลยอะครับ

ลองตรวจดูทีี่ disk management ว่ามีไดร์ ชนกันไหม ดูแล้วนะครับ
ผลปรากฏว่า มีแค่ ไดร์ C D F E แค่นั้น ไม่มีไดร์อื่นโชว์ใน disk management

จะแก้ยังไงดีครับ USB ถึงใช้งานได้ พอจะมีทางไหมครับ ช่วยหน่อยครับ ไม่อยาก format เลย

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
Re: ช่วยหน่อยครับ เกีี่ยวกับ Port USB ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 10:56:49 PM »
1.ลองไปเสียบเครื่องอื่นดูก่อน
2.ตรวจสอบในไบออสว่าได้ไปปิด usb ไว้รึเปล่า
3.เสียบแล้วลองขยับดู บางครั้งอาจแค่หลวม

Re: ช่วยหน่อยครับ เกีี่ยวกับ Port USB ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 01:09:30 AM »
1.ลองไปเสียบเครื่องอื่นดูก่อน
2.ตรวจสอบในไบออสว่าได้ไปปิด usb ไว้รึเปล่า
3.เสียบแล้วลองขยับดู บางครั้งอาจแค่หลวม

- ผมลองเสียบ เครื่องอื่นดูแล้วนะครับ อุปกรณ์ที่เสียบก็ติดปกตินะครับ ไม่มีปัญหาทางด้านอุปกรณ์ที่เสียบแน่นอนครับ
- ตรวจดูในไบออสเรียบร้อยแล้วครับ สถานะ USB เป็น Enable ครับ เปิดปกติ
- อันนี้ ทำบ่อยเลย ครับ USB บางอันถึงกับช๊อตไปเลยก็มี

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 12:32:26 PM »
งี้จะัทำอะไรได้ ก็เหลือทางเดียวต้องลองลงวินโดวส์ใหม่แหละ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 02:40:15 PM »
กรรมของเวร

ว่าแต่อาการ มันเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ

และถ้าซื้อ PCI USB มันจะใช้งานได้หรือปล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, กรกฎาคม 2010, 02:51:25 PM โดย LEOLee »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 03:42:00 PM »
ได้ แต่การทำงานอาจจะไม่เร็วเท่า พอร์ตของเมนบอร์ด
และอีกปัญหาคือไดรว์เวอร์ การ์ดเล็กๆน้อยๆใช้เสริมแบบนี้มักจะมาจากเจ้าเล็กๆ ไดรว์เวอร์ถึงแพ็ค3ไหม ถึง 7 ไหม อันนี้ก็ต้องดู

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 06:56:19 PM »
อีกหน่อยพึ่งนึกได้ ผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์ที่เอาไปเสียบคืออะไร แต่ถ้าเป็นพวก hdd external อาจจะเป็นที่ port usb จ่ายไฟไม่พอครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2010, 04:13:20 AM »
ได้ แต่การทำงานอาจจะไม่เร็วเท่า พอร์ตของเมนบอร์ด
และอีกปัญหาคือไดรว์เวอร์ การ์ดเล็กๆน้อยๆใช้เสริมแบบนี้มักจะมาจากเจ้าเล็กๆ ไดรว์เวอร์ถึงแพ็ค3ไหม ถึง 7 ไหม อันนี้ก็ต้องดู

ช้าหน่อย ก็ไม่เป็นไรครับ

ขอให้ USB ใช้งานได้เป็น โอเคครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09, กรกฎาคม 2010, 04:19:34 AM โดย LEOLee »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2010, 04:15:43 AM »
อีกหน่อยพึ่งนึกได้ ผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์ที่เอาไปเสียบคืออะไร แต่ถ้าเป็นพวก hdd external อาจจะเป็นที่ port usb จ่ายไฟไม่พอครับ

อุปกรณ์ ที่ใช้ USB ทุกชนิดเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น flash drive /Mouse table /โทรศัพทมือถือ เป็นต้น

ทุกอย่างที่เป็น USB เลยครับ ล้วนเสียบแล้วไฟติด แต่ไม่มีิอะไรเกิดขึ้น หรือพูดง่าย ไฟเข้า แต่ไม่ขึ้นใน ระบบ

เว้นแต่อย่างเดียว คือ mouse usb อันนี้ ใช้งานได้ ครับ

unname

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2010, 02:05:17 PM »
^
^
ถ้าอุปกรณ์อื่นๆ ที่ไม่ใช่ USB Storage ใช้ได้หมด (mouse / keyboard / printer ฯลฯ ยกเว้น USB ไดร์ฟต่างๆ ที่ใช้ไม่ได้)

คาดว่าจะเป็นที่ไดร์เวอร์ของ USB Storage หรือไม่ก็มีการตั้งค่าเพื่อ Block ไม่ให้ USB Storage ใช้งานได้ จาก Registry หรือ กำหนด Policy ไว้จากโปรแกรมบางตัวครับ (จำพวกโปรแกรมปรับแต่ง)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2010, 07:51:58 PM »
^
^
มีส่วนเป็นไปได้มากเลยครับ

และพอมีวิธีไหนหรือปล่าวครับ ที่จะสามารถตรวจสอบได้ว่า มัน block หรือไม่้ หรือมันได้กำหนด Policy หรือไม่

unname

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2010, 09:20:43 PM »
^
^
มีส่วนเป็นไปได้มากเลยครับ

และพอมีวิธีไหนหรือปล่าวครับ ที่จะสามารถตรวจสอบได้ว่า มัน block หรือไม่้ หรือมันได้กำหนด Policy หรือไม่

ก็ต้องดูล่ะครับ ว่าในเครื่องมีโปรแกรมอะไรลงไว้บ้าง

เอาแบบชัวร์ๆ ง่ายๆ ผมว่า ลงวินโดวส์ใหม่ (หรือหา HDD ว่างๆ มาลง) , พอลงเสร็จก็เทส USB เลย ว่าปกติไหม จะฟันธงง่ายกว่า ว่าเป็นที่ Port USB หรือ Windows กันแน่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2010, 10:50:25 PM »
ผมว่าสงสัย เป็นกับโปรแกรม Avira แน่ๆ

ส่วนเรื่องการลง Windows ใหม่ คงไม่สะดวกมั้งครับ

เพราะถ้าเกิดจะสำรองข้อมูล ก็ต้องซื้อฮาร์ดดิสใหม่ 1TB เพราะข้อมูลผมเยอมาก แต่ละไฟล์ 100 กว่า GB

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 03:11:09 PM »
Avira  เราใช้มาเป็นร้อยเครื่องละ ไม่มีปัญหานี้แน่นอน

unname

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2010, 05:35:22 PM »
ผมว่าสงสัย เป็นกับโปรแกรม Avira แน่ๆ

ส่วนเรื่องการลง Windows ใหม่ คงไม่สะดวกมั้งครับ

เพราะถ้าเกิดจะสำรองข้อมูล ก็ต้องซื้อฮาร์ดดิสใหม่ 1TB เพราะข้อมูลผมเยอมาก แต่ละไฟล์ 100 กว่า GB

การติดตั้ง Windows ใหม่ ไม่จำเป็นต้อง format ฮาร์ดดิสก์ทั้งหมดนี่ครับ ?

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top