Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ใครเคย set Details ใน windows มีรูปครับ  (อ่าน 6953 ครั้ง)

ออฟไลน์ band

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • unwantedclub
ช่วยด้วยครับ ใครเคย set Details ใน windows  ให้มีรูปโชว์ด้านข้าง ดังรูปครับ 

ของเครื่องผมมันไม่ขึ้น โชว์  ทั้งหมดครับ ขึ้นแต่ไฟล์นามสกุล *.BMP เท่านั้น ผมยากให้โชว์ทุกนามสกุลที่เป็นภาพ ครับ
เช่น JPG,GIF,TIF,EPS

--ขอบคุณครับ--

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยด้วยครับ ใครเคย set Details ใน windows มีรูปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24, เมษายน 2008, 03:05:32 PM »
ปกติมันก็ขึ้นนี่ครับ

แต่ถ้าอยาก Preview PSD, CDR, EPS, AI ไปหาโปรแกรมชื่อ "KaSaLong Thumbnails" มาติดตั้ง

ของเค้าดี คนไทยทำ เก่งด้วย

หาใน google ดูนะ ไม่ยากหรอก

ออฟไลน์ tuk_tuk_ja

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 20
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
Re: ช่วยด้วยครับ ใครเคย set Details ใน windows มีรูปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26, เมษายน 2008, 02:36:17 PM »
ก่อนหน้านี้ภาพ โชว์เป็น Thumbnails ทุกสกุลหรือเปล่าคะ

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28, เมษายน 2008, 04:26:28 PM »
ก่อนหน้านี้ภาพ โชว์เป็น Thumbnails ทุกสกุลหรือเปล่าคะ

ปกติ PSD EPS CDR AI มันไม่โชว์บน Thumbnail นะครับ ต้องเข้าไปแก้ Extension เพิ่มเล็กน้อย

ส่วน JPG, GIF, TIF, BMP วินโดวส์มันจะแสดงผลให้ได้แบบถูกต้องครับ

(ถูกต้องในที่นี้หมายถึง RGB ถ้าไฟล์เซฟเป็น CMYK สีจะถูกแสดงมาเป็น RGB หมายถึงไม่ถูกต้องกับต้นฉบับแน่นอนคับป๋ม ส่วนไฟล์ที่เซฟเป็น CMYK ได้ ไม่ครบทุกนามสกุลที่ว่ามา ขอละไว้ในฐานที่ไม่เข้าใจนะครับ หุหุ...)

ออฟไลน์ tuk_tuk_ja

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 20
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29, เมษายน 2008, 09:31:07 PM »

ปกติ PSD EPS CDR AI มันไม่โชว์บน Thumbnail นะครับ ต้องเข้าไปแก้ Extension เพิ่มเล็กน้อย

ส่วน JPG, GIF, TIF, BMP วินโดวส์มันจะแสดงผลให้ได้แบบถูกต้องครับ

(ถูกต้องในที่นี้หมายถึง RGB ถ้าไฟล์เซฟเป็น CMYK สีจะถูกแสดงมาเป็น RGB หมายถึงไม่ถูกต้องกับต้นฉบับแน่นอนคับป๋ม ส่วนไฟล์ที่เซฟเป็น CMYK ได้ ไม่ครบทุกนามสกุลที่ว่ามา ขอละไว้ในฐานที่ไม่เข้าใจนะครับ หุหุ...)
ขอโทษทีค่ะคุณไก่ จะโพสถามเจ้าของกระทู้ แต่ดันไม่ไ้ด้ quote คำถามมา เลยกลายเป็นถามคุณไก่ไป :haha:

ตั้งใจว่าจะโพสถามเจ้าของกระทู้ว่าก่อนที่ Thumbnail จะแสดงผลเฉพาะสกุล bmp
สกุลอื่น ที่เจ้าของกระทู้พูดถึงแสดงผลหรือเปล่าหนะค่ะ

แต่ยังไงก็ขอบคุณ คุณไก่นะคะที่อธิบายให้ฟังมีประโยชน์ดีเลยค่ะ :smitten-1:

เจ้าของกระทู้ จะกลับมาตอบคำถามเรามั้ยหนอ  :sad:

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29, เมษายน 2008, 10:48:29 PM »
 :haha: หุหุ ถึงว่าซิ จขกท เค้ามาถาม แล้วปล่อยให้เราสองคน ถาม-ตอบกันอยู่สองคน ทำไงดีเนี่ย คริๆ

อ้อ... KaSaLong Thumbnails ที่เคยอยู่ใน http://www.phpstory.com ตอนนนี้เว็บเค้าเข้าไม่ได้ (ปิดชั่วคราวหรือมากกว่าชั่วคราว)

ถ้าผมจะอัพลิ้งค์แล้วโพสในนี้ได้หรือเปล่าครับ (โปรแกรมเค้าเป็นโปรแกรมแจกฟรี)

ถ้าได้ จะได้เอามาโพสไว้ให้คนรุ่นหลังเค้าได้ใช้กัน  :sad:

Yai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2008, 04:58:26 PM »
เอ่อ...ไม่ได้ปิดนะครับ บางวันเว็ปมันล่มอ่าครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2008, 06:16:59 PM »
เอ่อ...ไม่ได้ปิดนะครับ บางวันเว็ปมันล่มอ่าครับ

อ้างถึง
หลังจากมีคนบ่นว่าหาลิ้งโหลดโปรแกรมไม่เจอ...

:haha: ขออภัยครับ ไม่ได้บ่นนะ แต่ว่าวันนั้นมันเข้าไม่ได้จริงๆ

ว่าแต่ว่าโปรแกรมเก่งดีนะครับ อัพเป็น 0.1.4 แล้วด้วย แต่ยังไม่ได้ลองนะครับ

เท่าที่เจอบน 0.1.3 ก็คือว่า Preview AI CS3 ไม่ออก ไม่รู้ 0.1.4 ได้หรือยัง ต้องขอลองก่อน ได้ความว่าไง จะเอามาเล่าให้ฟัง

// เพิ่มเติม

ลองดูแล้วนะครับ AI ของ CS3 ก็วิวได้ เก่งเนอะ คนทำ  :smitten-1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, มิถุนายน 2008, 06:55:44 PM โดย ไก่ขี้เมา »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top