Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนข้อความ ตรงโพสข้อความ + เพิ่มสี ไม่ได้อ่ะครับ (กำเข้าบอร์ดไม่ได้เลยครับ)  (อ่าน 15235 ครั้ง)

ออฟไลน์ yule

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
คือว่าผมลองเปลี่ยนคำว่า  "เปลี่ยนสี" เป็น "เลือกสี"
แล้วก็ "ตั้งกระทู้" เป็น "ตอบกระทู้"
ในไฟล์ Post.thai-utf8 ของทีม default และ ทีมที่โหลดมาแล้วอ่ะครับ
พออัพแล้วทำไมในเว็บยังไม่เปลี่ยนเลย ไม่ทราบว่าต้องแก้ตรงไหนเพิ่มหรือเปล่าครับ
แล้วเราจะเพิ่มสีที่โพสข้อความนี่ต้องเพิ่มตรงไหนครับ พอดีลองทำตาม กระทู้แนะนำของเว็บแล้ว
ที่ให้แก้ตรงไฟล์ Post.template แล้วลองไปดูมันไม่มีเหมือนในกระทู้ตัวอย่างอ่ะครับ -..-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, กรกฎาคม 2010, 11:30:29 PM โดย yule »

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

ใช้ธีมอะไร บอกด้วยก็ดีนะ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
เข้าเมนูผู้ดูแล >> บำรุงรักษา >> เคลียร์แคช

• Ju
  • *
เครียแคชแล้วเข้าบอร์ดไม่ได้เลยอ่ะครับ
ใช้ ทีม THEME mysticjade จากเว็บ http://www.dzinerstudio.com/

Template Parse Error!
There was a problem loading the /cache/lang_index+Modifications_thai-utf8_mysticjade.php template or language file. Please check the syntax and try again - remember, single quotes (') often have to be escaped with a slash (\). To see more specific error information from PHP, try accessing the file directly.

You may want to try to refresh this page or use the default theme.

NoName

• บุคคลทั่วไป
syntax (ไวยากรณ์) ผิดพลาดในไฟล์ Modifications_thai-utf8_mysticjade.php

โดยเครื่องหมาย single quotes (') ไม่ได้อยู่หลัง back slash (\)

ผลจากคาดเดาคิดว่าคุณเพิ่มภาษาเข้าโดยใช้ single quotes (') คล่อมคำ แทนที่จะใช้ $txt

• Ju
  • *
syntax (ไวยากรณ์) ผิดพลาดในไฟล์ Modifications_thai-utf8_mysticjade.php

โดยเครื่องหมาย single quotes (') ไม่ได้อยู่หลัง back slash (\)

ผลจากคาดเดาคิดว่าคุณเพิ่มภาษาเข้าโดยใช้ single quotes (') คล่อมคำ แทนที่จะใช้ $txt

แบบนี้ต้องแก้ตรงไหนอ่ะครับ ผมก็แก้แต่ไฟล Post.thai-utf8
พอมีปัญหาแบบด้านบน ผมเลยเอาไฟล์ต้นฉบับมาใส่แทน ก็ยังแก้ไม่ได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ลองอัพไฟล์ Modifications_thai-utf8_mysticjade.php มาดู

• Ju
  • *
ลองแก้แล้วครับ ในไฟล์
lang_index+Modifications_thai-utf8_default.php
lang_index+Modifications_thai-utf8_mysticjade.php
มันมี  <?php <?php สองอัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, กรกฎาคม 2010, 01:09:31 PM โดย yule »

NoName

ลืมเรื่องเคลียร์แคช..แล้วหรือครับ

จำได้ว่าเคยเห็นคำว่า "หลังทำการปรับแต่งใดๆ ต้องเคลียร์แคชก่อนเสมอ"

• Ju
  • *
เข้าบอร์ดได้ปกติแล้วอ่ะครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
จะจำไว้ว่า ปรับบอร์ดทุกครั้งต้องเคีรยแคชทุกๆครั้ง ^^

เหลือแต่เพิ่มสียังเพิ่มไม่ได้เลย แต่เปลี่ยนข้อความได้แล้ว -3-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, กรกฎาคม 2010, 01:24:41 PM โดย yule »

NoName

ทำที่ใหนยังไง?

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็เอามาดูกันหน่อยปะไร..

• Ju
  • *
ผมลองทำในไฟล์ Post.thai-utf8 อ่ะครับ

โค๊ด: [Select]
$txt['change_color'] = 'เลือกสี';
$txt['black'] = 'สีดำ';
$txt['white'] = 'ขาว';
$txt['red'] = 'สีแดง';
$txt['yellow'] = 'สีเหลือง';
$txt['pink'] = 'สีชมพู';
$txt['green'] = 'สีเขียว';
$txt['orange'] = 'สีส้ม';
$txt['purple'] = 'สีม่วง';
$txt['blue'] = 'สีนํ้าเงิน';
$txt['beige'] = 'สีเทา';
$txt['brown'] = 'สีน้ำตาล';
$txt['teal'] = 'สีเขียวฟ้า';
$txt['navy'] = 'สีกรมท่า';
$txt['maroon'] = 'สีเลือดนก';
$txt['lime_green'] = 'สีเหลืองอมเขียว';
ลองเพิ่ม  <<<<<<<<
$txt['white'] = 'ขาว';
$txt['red'] = 'แดง2';
$txt['#598ba6'] = 'ฟ้า';

พออัพแล้วไม่มีสีให้เลือกอ่ะครับที่เพิ่มไป 3 สี
แล้วก็สลับตำแหน่งสีไม่ได้ ลองดูแล้ว เอาดำมาไว้สุดท้าย
แดงไปบนสุด พออัพไฟล์ไปก็เหมือนเดิมครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ผมลบแคชทุกครั้งที่ปรับแต่งบอร์ดครับ

ลองทำตามกระทู้นี้แล้ว
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=278.0

แต่ว่าไฟล์ Post.template มันไม่มีโคดอย่างในกระทู้อ่ะครับเลยไม่ได้แก้
เลยแก้แต่ Post.thai-utf8 ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม -3-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, กรกฎาคม 2010, 05:19:20 PM โดย yule »

NoName

อันนั้นมันแค่เพิ่มข้อความนะครับ

$txt = ประกาศตัวแปร (Variable declarations)
['change_color'] = ชื่อตัวแปร (A variable)
'เลือกสี' = ค่าของตัวแปร (Value)

คุณแบบนั้นมันก็ได้แค่ข้อความ ขอให้ทำความเข้าใจกับ php เบื้องต้นสักนิดนะครับ จะได้คุยกันรู้เรื่อง

จริงๆ ผมไม่อยาก support มือใหม่ที่เล่น 2.0 เลยครับบอกตรงๆ ปวดหัวมาก

แต่ถ้าคุณมีพื้นฐาน php + css สนุกมากครับ คุณโม ผมหาโค้ดแนะแนว คุณต่อยอด คุณเป็น php ผมรู้จักโครงสร้าง smf นั่งทำกันทั้งคืนก็ไม่เบื่อครับ

ปัญหาของคุณมันต้องแก้ที่ GenericControls.template.php ครับ ไม่ใช่ Post.thai-utf8.php

หา -->>
// Print a drop down list for all the colors we allow!
if (!isset($context['disabled_tags']['color']))
echo ',
{
sType: \'select\',
sName: \'sel_color\',
oOptions: {
\'\': ', JavaScriptEscape($txt['change_color']), ',
\'black\': ', JavaScriptEscape($txt['black']), ',
\'red\': ', JavaScriptEscape($txt['red']), ',
\'yellow\': ', JavaScriptEscape($txt['yellow']), ',
\'pink\': ', JavaScriptEscape($txt['pink']), ',
\'green\': ', JavaScriptEscape($txt['green']), ',
\'orange\': ', JavaScriptEscape($txt['orange']), ',
\'purple\': ', JavaScriptEscape($txt['purple']), ',
\'blue\': ', JavaScriptEscape($txt['blue']), ',
\'beige\': ', JavaScriptEscape($txt['beige']), ',
\'brown\': ', JavaScriptEscape($txt['brown']), ',
\'teal\': ', JavaScriptEscape($txt['teal']), ',
\'navy\': ', JavaScriptEscape($txt['navy']), ',
\'maroon\': ', JavaScriptEscape($txt['maroon']), ',
\'limegreen\': ', JavaScriptEscape($txt['lime_green']), ',
\'white\': ', JavaScriptEscape($txt['white']), '
}
}';

จะใส่อะไรก็ใส่เข้าไปครับ เช่น ต้องการเพิ่มสีใหม่

\'สีเขียวอมนกเขา\': ', JavaScriptEscape($txt['สีเขียวอมนกเขา']), 'อันนี้เพิ่มใน GenericControls.template.php

ต่อมาคุณก็สร้าง $txt ใน Post.thai-utf8.php
$txt['สีเขียวอมนกเขา'] = 'สีเขียวอมนกเขา';
หรือจะลองประยุกติ์ทำเป็นแถบสีก็ได้

ลองดูครับ..

• Ju
  • *
ผมลองใส่โคท
\'gray\': ', JavaScriptEscape($txt['gray']), '
ต่อท้ายแล้วครับ พออัพไฟล์ขึ้นโฮส
กลายเป็นว่า เมนูที่โพสไม่แสดงเลย
พอลองลบ โคท gray ออกอัำพใหม่ถึงจะแสดงครับ
เหมือนกับว่าเพิ่มอะไรลงในไฟล GenericControls.template แล้ว
เมนูมันจะหายหมดเลย ลองเพิ่มฟ้อน  ดูก็เป็นเหมือนกัน ตามรูปอ่ะครับ

// Print a drop down list for all the colors we allow!
if (!isset($context['disabled_tags']['color']))
echo ',
{
sType: \'select\',
sName: \'sel_color\',
oOptions: {
\'\': ', JavaScriptEscape($txt['change_color']), ',
\'black\': ', JavaScriptEscape($txt['black']), ',
\'red\': ', JavaScriptEscape($txt['red']), ',
\'yellow\': ', JavaScriptEscape($txt['yellow']), ',
\'pink\': ', JavaScriptEscape($txt['pink']), ',
\'green\': ', JavaScriptEscape($txt['green']), ',
\'orange\': ', JavaScriptEscape($txt['orange']), ',
\'purple\': ', JavaScriptEscape($txt['purple']), ',
\'blue\': ', JavaScriptEscape($txt['blue']), ',
\'beige\': ', JavaScriptEscape($txt['beige']), ',
\'brown\': ', JavaScriptEscape($txt['brown']), ',
\'teal\': ', JavaScriptEscape($txt['teal']), ',
\'navy\': ', JavaScriptEscape($txt['navy']), ',
\'maroon\': ', JavaScriptEscape($txt['maroon']), ',
\'limegreen\': ', JavaScriptEscape($txt['lime_green']), ',
\'white\': ', JavaScriptEscape($txt['white']), '
\'gray\': ', JavaScriptEscape($txt['gray']), '
}
}';

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup

ใกล้สำเร็จแล้วนะครับ มันแค่เส้นผมบัง array สู้ครับสู้.. :razz: :razz: :razz: :razz:
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top