Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนผู้ดูแล เรื่องเวบล่มในหัวค่ำวันที่ 25 /04/51  (อ่าน 7717 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeedz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • Poring. . . . .
    • Online Services บริการ Web Hosting , Co-location, BitColo, ทำมันทุกอย่างแหล่ะ ถามมาดิมีหมดล่ะน่า. . . . .
เรียนผู้ดูแล เรื่องเวบล่มในหัวค่ำวันที่ 25 /04/51

เกิดจากพื้นที่เต็มง่ะ ส่วนสาเหตุที่เต็มอ่ะ  ตอนแรกเข้าใจว่าเกิดจาก access_log  เนื่องจากคนเข้าเยอะ
แต่ผิดคาดคับ ไม่ใช่จาก access_log  ยังไงรบกวนผู้ดูแลคอยดูข้อมูลใน table ชื่อ  smf_log_errors   ครับ
มันใหญ่มาก กก ก ก  ก  ราวๆ เกือบ 800 Mb ซึ่งได้จัดการเคลียทิ้งให้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25, เมษายน 2008, 10:45:55 PM โดย jeedz »

เงิน . . .ซื้อผมไม่ได้. . . . . . .

แต่ถ้าให้เงิน  . . . . . . . นู๋ทำด้าย ย ย ย ยย ย ย

Single

• บุคคลทั่วไป
มันล่มตั้งแต่ตอนบ่าย ๆ แล้วค่ะ..

เข้าไปดูพื้นเต็ม..smf_log_errors กำลังถูกใช้งาน..

ตอนหัวค่ำเข้าไปดูอีกที.."ไม่มีฐานข้อมูล"

ออฟไลน์ jeedz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • Poring. . . . .
    • Online Services บริการ Web Hosting , Co-location, BitColo, ทำมันทุกอย่างแหล่ะ ถามมาดิมีหมดล่ะน่า. . . . .
มันล่มตั้งแต่ตอนบ่าย ๆ แล้วค่ะ..

เค้าโทรมาแจ้งตอนทุ่มครึ่งน่ะ

เข้าไปดูพื้นเต็ม..smf_log_errors กำลังถูกใช้งาน..
[/color]

เพราะพื้นที่เต็มจนมันเขียนลงฐานข้อมูลไม่ได้จน db error

ตอนหัวค่ำเข้าไปดูอีกที.."ไม่มีฐานข้อมูล"

file Settings.php ว่างเปล่า   เป็น file ว่างๆ เลยเอา Settings_bak.php  กลับมาใส่ให้
เงิน . . .ซื้อผมไม่ได้. . . . . . .

แต่ถ้าให้เงิน  . . . . . . . นู๋ทำด้าย ย ย ย ยย ย ย

Single

โค๊ด: [Select]
file Settings.php ว่างเปล่า   เป็น file ว่างๆ เลยเอา Settings_bak.php  กลับมาใส่ให้
มันเกิดจากอะไรหนอ..

อยู่ดี ๆ ไฟล์ก็ว่างเปล่า..แต่จำได้ว่า..พอเข้าบอร์ดไม่ได้ก็เอาไฟล์ลงมาทั้งโฟล์เดอร์ forum Settings.php มันก็ยังอยู่ดีมีสุข..

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
เรียนผู้ดูแล เรื่องเวบล่มในหัวค่ำวันที่ 25 /04/51

เกิดจากพื้นที่เต็มง่ะ ส่วนสาเหตุที่เต็มอ่ะ  ตอนแรกเข้าใจว่าเกิดจาก access_log  เนื่องจากคนเข้าเยอะ
แต่ผิดคาดคับ ไม่ใช่จาก access_log  ยังไงรบกวนผู้ดูแลคอยดูข้อมูลใน table ชื่อ  smf_log_errors   ครับ
มันใหญ่มาก กก ก ก  ก  ราวๆ เกือบ 800 Mb ซึ่งได้จัดการเคลียทิ้งให้แล้ว

ขอถามในฐานะคนโง่ๆ คนนึง
smf_log_errors มันคืออะไรจ๊ะ ไว้เก็บข้อมูลอะไรเหรอ แล้วข้อมูลในนั้น มันเก็บอย่างอัตโนมัติเหรอ
มันจะเกี่ยวกับว่า บางครั้งบอร์ดเข้าไม่ได้ไหม (ตามที่มีแจ้งเออเร่อมาทางอีเมล์)

ถามอย่างโง่ๆ จริงๆ ไม่รู้จริงๆ
ขอบคุณถ้ามาตอบ

เค้าโทรมาแจ้งตอนทุ่มครึ่งน่ะ

มันล่มตั้งแต่บ่ายๆ แล้วจริงๆ จ้ะ แต่พวกเราต่างก็ยังเดาไม่ถูก ว่ามันปัญหาไหน ก็เลยลองรอดูทีท่าไปซักระยะ จนค่ำๆ ก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง จึงได้โทรจิก เอ๊ย .. โทรปรึกษาอ่ะจ้ะ

ขอบคุณค่ะ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

Single

smf_log_errors เกิดจาก mirrortab ใน function template_menu_above

เพราะโค๊ดมีความขัดแย้งกันใน Sources Load ตอนนี้ได้ปิดรายงายความผิดพลาดไปแล้วค่ะ..

ตั้งแต่ไปเข้าค่ายมา 18-24 เดือนที่แล้ว..นู๋ก็ไม่ได้เข้าไปใน ftp หรือ db หรือในส่วนของผู้ดูแลเลย..

เลยไม่ได้เห็นความผิดปกติ..แต่มันก็ผิดปกติจริง ๆ เมื่อคืนตอนบอร์ดให้งานได้..ไม่ถึง ชม. รายงานความผิดพลาด 400 กว่าหน้า..

กำลัง..แก้อยู่ค่ะ..ขอเวลาอีกสัก 2 วัน..

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ให้กำลังใจทุกท่านจ๊ะ
ขอบพระคุณคุณจี๊ดด้วยจ๊ะ

ออฟไลน์ tuk_tuk_ja

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 20
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ขอมาให้กำลังทุกท่านด้วยคนค่ะ
และขอบพระคุณคุณจี๊ดด้วยค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top