Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการดึงกระทู้อะค่ะ  (อ่าน 33962 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekskoy

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
Re: สอบถามเรื่องการดึงกระทู้อะค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01, กันยายน 2010, 06:07:30 PM »
เนื่องจากด้านบนนั้นเป็นการแสดงแบบ recent หมายความว่าจะดึงเอาเฉพาะล่าสุดมาแสดง
ถ้าจะเอาเฉพาะรูปแรก งั้นก็ต้องแบบนี้
โค๊ด: [Select] [nofollow]
$parameters = array(
  'limit' => 1,
  'board' => array(1,2,3,...),
  'start' => 1,
);
เวลาใช้ก็เรียก
ssi_getfirstattachment($parameters);

แล้วก็เขียนฟังก์ชั่น ssi_getfirstattachment ขึ้นมาเพื่อ define ตัวแปรค่างๆ

จะต้องแก้ไฟล์ใหน อย่างไรครับ เพราะค้นหาคำที่คิดว่าน่าจะต้องแก้ใน ssi.php,show_recent, ก็ไม่มี
แนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
Re: สอบถามเรื่องการดึงกระทู้อะค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01, กันยายน 2010, 06:27:54 PM »
ไม่ใช่แก้ไขครับ แต่เป็นการสร้างตัวแปร parameters ให้กับฟังชั่นก์ ssi_getfirstattachment

ในตัวแปร parameters ให้เก็บค่า array limit = จำนวนที่แสดง board = บอร์ดที่นำมาแสดง start = ค่าเริ่มต้น
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01, กันยายน 2010, 06:59:56 PM »
ไม่ใช่แก้ไขครับ แต่เป็นการสร้างตัวแปร parameters ให้กับฟังชั่นก์ ssi_getfirstattachment

ในตัวแปร parameters ให้เก็บค่า array limit = จำนวนที่แสดง board = บอร์ดที่นำมาแสดง start = ค่าเริ่มต้น

ต้องขอโทษจริงๆครับ ผมเพิ่งหัดศึกษา อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจนะครับ
แต่เคยเห็นบางท่านบอกว่าให้เปิดไฟล์นี้ ค้นหาคำนี้ แล้วเปลี่ยนด้วยคำนี้ อะไรทำนองนี้ มันเข้าใจง่ายดีครับ

ออฟไลน์ zelda

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 07:03:53 AM »
ตามที่ท่าน ursell อธิบายนั่นแหละครับ ส่วนที่เหลือก็ต้องอาศัยไหวพริบและความพยายามในการศึกษา
การสอนแบบก็อบไปวางเลย คนก็อบไปวางเลยจะได้ประโยชน์อย่างไร นอกจากรู้จักแค่การก็อบไปวาง
แต่การสอนแบบให้อ่านโค้ด วิเคราะห์คำสั่ง จะทำให้เราเขียนเองเป็น พลิกแพลงเป็น แก้ไขปัญหาเองเป็น
เหมือนการสอนให้จับปลา ไม่ใช่เอาปลาไปให้กิน ถ้าเราจับปลากินเองเป็น เราก็จะมีปลากินเองตลอดไป

dekskoy2

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 03:54:18 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่พยายามช่วยหาช่วยตอบ ผมจบมาสาขาอื่น ไม่มีความรู้ด้านโปรแกรมมิ่งเลยครับ แต่ได้เข้ามาอ่านที่นี่ ทำให้พยายามที่จะเรียนรู้เพิ่มเติมครับ บางอย่างที่ติดจริงๆ ก็ทำไม่ได้ก็เลยต้องบอกกันครับ
ถ้าให้ผมเริ่มจากศูนย์คงยากแล้วครับ เพราะอายุเยอะแล้ว ไปเรียนคงไม่ทันเด็กๆ ก็เลยต้องครูพักลักจำเอาอย่างที่บอกนะแหละครับ มาถึงตอนนี้ ผมคงบอกได้อย่างเดียวว่า ผมก็คงหาปลากินเองไม่ได้ตลอดไปละครับ
แต่ผมคงทำหน้าที่ได้แค่ถักแห ถักอวนให้นะครับ คนถักแหไม่จำเป็นต้องหาปลาเป็น จริงมั้ยครับ อย่างไรผมก็ยังเข้ามาแอบหาความรู้ในนี้อีกต่อไปครับ ขอบคุณครับ   :smitten-1: :smitten-1:

**ขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้ล็อคอิน ลืมรหัสผ่านนะครับ

ออฟไลน์ Mr.-[CAT]-

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 60
    • Oๅศsมinw
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 06:56:46 PM »
สืบเนื่องกระทู้ของผมนั้น  ผมสร้างเว็บหน้าหลัก คือ index.php (หน้าหลักทั่วๆ ไป)  ที่ไม่เกี่ยวข้องกับ Forum ที่นี้ผมต้องการดึงกระทู้ 10 กระทู้ มาแสดงใน index.php 

1.สร้างหน้าเว็บไซต์มา 1 หน้า ส่วนตัวผม ผมจะใช้ชื่อว่า lastnews.php (สำหรับดึงกระทู้ 10 จากบอร์ดข่าวสารใน Forum มาแสดง) แล้วนำหน้า lastnews.php
ไปไว้ในโฟล์เดอร์ Forum (ย้ำว่า เปิด Forum แล้วโยนไฟล์ lastnews.php ใส่เข้าไปเลย ไม่ต้องไปใส่ที่อื่น เช่น โฟล์เดอร์ Theme เป็นต้น) สำหรับโค้ดที่ใส่ในหน้า lastnews.php

โค๊ด: [Select]
<?php require(".../ใส่ชื่อforum/SSI.php"); ?>
<?php 

$list 
="8"// ต้องการให้โชว์กี่กระทู้ล่ะ ใส่เข้าไปได้เลย

$sboard="1"// ใส่ 0 ถ้าต้องการกระทู้จากบอร์ดทุกบอร์ด  และใส่ 1 ถ้าต้องการเจาะจงบอร์ด

// ถ้าใส่ 1 อย่าลืมระบุ id ของบอร์ดด้วยเช่น 
// http://www.xxx.com/forum/lasttopic.php?board= อย่างงี้อ่ะ เช่น http://www.xxx.com/forum/lasttopic.php?board=3.0

// ถ้าไม่ได้ใส่ ?board=.. ก็ให้มันแสดงตาม id ของบอร์ด ตามข้างล่าง

if (empty($board)) { 
$board "4"// เปลี่ยนตรงนี้ถ้าอยากให้บอร์ดไหนเป็นค่า default 

?>

<html>

<head>
<meta http-equiv="Content-Language" content="th">
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=TIS-620">
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=windows-874">
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=iso-8859-1">
<title>:: <?=$list ?> [url=http://www.chakkrawat.org]www.chakkrawat.org[/url]</title>
<link href="main01.css" rel="stylesheet" type="text/css">
</head>

<body bgcolor="#FFFFFF">

<?
include("Settings.php");

$host = $db_server;
$user = $db_user;
$pass = $db_passwd;
$database = $db_name;
$prefix = $db_prefix."topics";
$prefix2 = $db_prefix."messages";

[แอท]mysql_connect($host,$user,$pass) or die("ขออภัยค่ะ ขณะนี้ไม่สามารถติดต่อฐานข้อมูลได้ กรุณาเข้าชมใหม่ภายหลัง");
if ($sboard=="0") {
$Sql = "SELECT * FROM $prefix order by ID_TOPIC DESC limit 0,$list ";
} elseif ($sboard=="1") {
$Sql = "SELECT * FROM $prefix where ID_BOARD='$board' order by ID_TOPIC DESC limit 0,$list ";
}
$result = mysql_db_query($database,$Sql);
$nrow = mysql_num_rows($result);
while ($num = mysql_fetch_array($result)) {

$tid = $num["ID_TOPIC"];
$bid = $num["ID_BOARD"];
$fid = $num["ID_FIRST_MSG"];
$view = $num["numViews"];
$reply = $num["numReplies"];

$msql = "select * from $prefix2 where ID_MSG='$fid'";
$mresult = mysql_db_query($database,$msql);
$marr = mysql_fetch_array($mresult);
$title = $marr["subject"];
$poster = $marr["posterName"];
$today = date("d M Y");
$time = date("d M Y", $marr["posterTime"]);
if ($today==$time) {
$time = date("<b>วันนี้</b>", $marr["posterTime"]);
} else {
$time = date("<font-color='blue'>.</font>", $marr["posterTime"]);
}

echo "&nbsp;<font size='3pt' color='red'>&middot;</font>&nbsp;<a href='index.php?board=$bid;action=display;threadid=$tid' target='_blank' class='menu01'>$title</a> &nbsp;<font color='red'> $time</font>&nbsp;<font size='-1pt' color='#999999'>($view/$reply) </font><br>\n";
}

?>

</body>
</html>
ตัวอย่างเว็บไซต์ที่เขาใช้กัน http://www.panaiphrao.com/

2. เวลาดึงเอาไปแสดง 10 กระทู้ต้องสร้าง iFrame ในหน้า index.php
โค๊ด: [Select]
<table border="1" bordercolor="#CC0000" cellpadding="2" cellspacing="2"  width="440px" align="center">   
 <tr>
<Td align="left" width="420px">
<iframe align="left" scrolling="no" src="forum/lastnews.php" frameborder="0" width="420px" height="165px"></iframe>
</Td>
</tr>
</table>

3. เวลาจะดึง 10 กระทู้อีกบอร์ด ก็สร้างไฟล์เหมือน lastnews.php อาจจะตั้งชื่อว่า lastarticles.php แล้วเปลี่ยนตัวเลขบอร์ดเท่านั้นเอง
" $sboard="1"; // ใส่ 0 ถ้าต้องการกระทู้จากบอร์ดทุกบอร์ด  และใส่ 1 ถ้าต้องการเจาะจงบอร์ด "
เพราะแต่ละบอร์ดเขามีตัวเลขให้ เวลาเราสร้างบอร์ดขึ้นแต่ละบอร์ด

**/// ผมก็สอนไม่ค่อยเก่ง  มีปัญหาถามได้ครับ//**
-สิ้uiiสVจัunsๅ Is iวaๅที่isๅwsๅกจๅกกัu-

ออฟไลน์ zelda

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 09:23:11 PM »
อย่าดูถูกตัวเองครับ คนเรามีศักยภาพในการพัฒนาตัวเองได้เท่าๆกัน
หลายๆท่านที่ช่วยตอบคำถามในห้องนี้ก็ไม่ได้จบด้านโปรแกรมมิ่งมาโดยตรง
ท่าน ulserll ก็จบนิเทศศาสตร์ ตัวผมเองก็เรียนสาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ (หมอฟัน)
เพียงแค่หาเวลาวันละสิบยี่สิบนาทีเข้ามาอ่านหาความรู้ ซักวันนึงก็เก่งขึ้นได้เหมือนกันครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 07:04:43 AM »
ทดลองตามความเข้าใจนะครับ
1. สร้างไฟล์ใหม่ขึ้นมาก แล้วเอาโค๊ดในช่องสีฟ้าชุดแรกวางลงไป ทุกอย่างไม่แก้ ยกเว้น
<?php require(".../ใส่ชื่อforum/SSI.php"); ?>  เปลี่ยนเป็น <?php require("SSI.php"); ?>
ตามความเข้าใจคือไฟล์นี้จะเก็บไว้โฟลเดอร์เดียวกับไฟล์ SSI.php
แล้วทำการบันทึกเป็น showlatest.php แล้วเอาไปไว้บนเซอร์เวอร์
2. เปิดไฟล์หน้าแรกที่ไม่เกี่ยวกับอะไรใน forum เอาโค๊ดในช่องสีฟ้าที่สองวางลงไป ไม่ได้แก้อะไรเช่นกัน
ถ้ามีก็เช่นแแก้ url ให้ตรงกับไฟล์ไปเลย
<iframe align="left" scrolling="no" src="http://www.myweb.com/forum/showlatest.php [nofollow]" frameborder="0" width="420px" height="165px"></iframe>

สรุปผลคือ ยังไม่แสดงผลครับผม
Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is not a valid MySQL result resource in /home/thaibird/domains/thaibirder.com/public_html/forums/indox.php on line 49

Warning: mysql_fetch_array(): supplied argument is not a valid MySQL result resource in /home/thaibird/domains/thaibirder.com/public_html/forums/indox.php on line 50

อีกอย่างผมยังงง
ตามความเข้าใจคิดว่าน่าจะมีสองไฟล์ที่เราทำ คือ index.html (ไฟล์หน้าแรกเว็บ) และ showlatest.php (ไฟล์ที่ดึกกระทู้ที่ต้องการ)

แต่เห็นมีไฟล์ lastnews.php ,lasttopic.php ก็เลยงงนิดหน่อยครับ
ขอบคุณ คุณ Mr.-[CAT]- นะครับ  :smitten-1:

• Just M
    • Oๅศsมinw
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 08:06:58 PM »
<?php require(".../ใส่ชื่อforum/SSI.php"); ?>  เป็น <?php require(".../forum/SSI.php");?> ไม่ใช่ตัวอย่างที่คุณยกขึ้นมานะ ไฟล์เว็บหน้าแรกต้องเป็น index.php ไม่ใช่ index.html นะ

สำหรับไฟล์ lastnews.php คือไฟล์ที่ใส่โค้ดที่ผมบอกไปนะครับ 1 ไฟล์ต่อ 1 บอร์ด เช่นบอร์ด News  ผมก็สร้างว่า lastnews.php เป็นต้น
ถ้าจะดึงกระทู้อีกบอร์ด เช่น บอร์ดบทความ เราก็สร้างไฟล์ชื่ออะไรก็ได้ แล้วเอาโค้ดอันเดิมโยนใส่เข้าไป แล้วเปลี่ยนตัวเลขบอร์ดในโค้ดก็เท่านั้นเอง
-สิ้uiiสVจัunsๅ Is iวaๅที่isๅwsๅกจๅกกัu-

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 02:18:27 PM »
ไม่ผ่านจ้า ถ้าไม่รบกวนเกินไป ส่งไฟล์ตัวอย่างมาให้ทางเมล์ก็ได้จ้า ขอบคุณมากครับ :grin: :grin:

• Just M
    • Oๅศsมinw
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 08:51:09 PM »
ขอเวลาค้นก่อนนะ พอดีเว็บตัวเองหมดอายุ ไม่ได้เก็บไฟล์อะไรไว้เลย ของจริงต้องถามเพื่อนก่อนนะ

• *
  • !Personal
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 09:22:12 PM »
โค้ดนี้ผมเป็นคนปล่อยออกมาเองเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ปล่อยครั้งแรกก็ที่ just นี่แหละโดย Crazy™ แห่งที่ 2 ก็เว็บ zone-it โดย Crazy™ อีกเหมือนกัน เห็นแห่กันไป แห่กันมา ไม่มีที่มา ไม่มีที่ไป จนแทบไม่เหลือเค้าโครงเดิม แล้วไปต่อเติมกันจนเพี้ยนไปหลายจุด ก็เลยปล่อยเลยตามเลยไม่อยาก support อีกต่อไป ทำตัวใหม่ออกมาเจ๋งกว่าเดิมอีกครับ

ชมได้ที่ -->>
SSI Multiple Board Show Topics แสดงกระทู้ในหน้าแรกหลายๆ บอร์ด
http://dexmore.com/topic/3015

เหตุที่ไม่เอาไปปล่อยที่อื่นๆ ก็เพราะไม่สามารถควบคุมได้ ไม่ได้หวงแต่เลือกให้
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• Just M
    • Oๅศsมinw
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 09:56:29 PM »
โค้ดนี้ผมเป็นคนปล่อยออกมาเองเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ปล่อยครั้งแรกก็ที่ just นี่แหละโดย Crazy™ แห่งที่ 2 ก็เว็บ zone-it โดย Crazy™ อีกเหมือนกัน เห็นแห่กันไป แห่กันมา ไม่มีที่มา ไม่มีที่ไป จนแทบไม่เหลือเค้าโครงเดิม แล้วไปต่อเติมกันจนเพี้ยนไปหลายจุด ก็เลยปล่อยเลยตามเลยไม่อยาก support อีกต่อไป ทำตัวใหม่ออกมาเจ๋งกว่าเดิมอีกครับ

ชมได้ที่ -->>
SSI Multiple Board Show Topics แสดงกระทู้ในหน้าแรกหลายๆ บอร์ด
http://dexmore.com/topic/3015

เหตุที่ไม่เอาไปปล่อยที่อื่นๆ ก็เพราะไม่สามารถควบคุมได้ ไม่ได้หวงแต่เลือกให้

ท่านพี่มาเองเลย555+ จัดให้เลยครับ  โชว์กระทู้ประเภทนี้ เป็นที่ต้องการเยอะ เพราะบางเว็บไม่ได้ใช้ Forum เป็นหน้าหลัก ผมเป็นหนึ่งในจำนวนนั้นอิๆ
//** ผมไม่ได้อ้างเป็นส่วนตัวนะครับท่านพี่ พอดีไฟล์ดังเดิมนั้น อยู่กับเพื่อน**//
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, กันยายน 2010, 10:01:14 PM โดย Mr.-[CAT]- »

• *
  • !Personal
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 10:34:50 PM »
ไฟล์ดั้งเดิมที่สุดอยู่ที่ just นี่แหละครับลองหาดู ที่โพสต์โดย Single

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 07:33:16 AM »
ขอบคุณครับ
เข้าไปดูที่ http://dexmore.com/topic/3015 [nofollow] คาดว่าน่าจะประมาณที่อยากเห็น คือเลือกเฉพาะกระทู้ที่มีการตอบใหม่มาแสดง
แต่ก็ยังไม่เห็นมีไฟล์รูปไฟล์แรกที่แนบมาแต่ละกระทู้  :grin:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top