Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทเป็น 1.1.10 แล้ว แต่ก็ยังตั้งหัวข้อได้ 33 ตัวอักษรครับผม  (อ่าน 14261 ครั้ง)

manop

• บุคคลทั่วไป
ตอนตั้งัหัวข้อแล้ว พอโพสต์ไป มันจะขึ้นเป็นช่องสี่เหลี่ยมต่อท้าย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร เพราะมีสมาชิกบางรายบอกว่า ถ้าอัพเกรดแล้วจะไม่มีปัญหาครับผม

กระทู้ถามเรื่องนี้ เก่าหายไปไหนไม่ทราบครับผม

ออฟไลน์ zeelacul

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
พึ่งจะสมึครน่ะครับ ลืมรูป

แล้วนี้ก็โค๊ชในไฟล์ post.template ครับ

// Now show the subject box for this post.
   echo '
                     <tr>
                        <td align="right" style="font-weight: bold;', isset($context['post_error']['no_subject']) ? 'color: red;' : '', '" id="caption_subject">
                           ', $txt[70], ':
                        </td>
                        <td>
                           <input type="text" name="subject"', $context['subject'] == '' ? '' : ' value="' . $context['subject'] . '"', ' tabindex="', $context['tabindex']++, '" size="80" maxlength="80" />
                        </td>
                     </tr>
                     <tr>
                        <td align="right">
                           <b>', $txt[71], ':</b>
                        </td>
                        <td>
                           <select name="icon" id="icon" onchange="showimage()">';
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, สิงหาคม 2009, 10:33:56 AM โดย zeelacul »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
มีในกระทู้สารบรรณนะ 

หัวข้อกระทู้ยาวเกินแล้วจะตัดเป็น ๼/a>แล้วเข้ากระทู้นั้นไม่ได้เลย (Single)
แก้ไขหัวข้อ ยาวแล้วตัด ༯a>
ติดตั้ง SMF แล้วต้อง Encoding เป็น Thai ทุกครั้ง จะแก้ไขยังไง  (เซียวเหล่งนึ่งฯ)
ติดตั้งเสร็จแล้ว ???????????   (jeedz)
ไฟล์ชื่อภาษาไทยแสดงถูก พอsaveลงเครื่องมันเพี้ยนไป*ย้ายโฮสต์  (bha_bha)

• Ju
  • *
ขอบคุณน่ะครับ ที่ต้องถาม เพราะมีคนบอกว่า ถ้าใช้ smf1.1.10 จะหมดปัญหาไป ผมก็เลย อัพเกรด
ขอโทษน่ะครับที่ไม่ได้เข้าไปหาในนั้น เพราะคิดว่าก็คงจะเจอแบบว่า smf1.1.10 หมดปัญหาสำหรับเรื่องนี้เหมือนกัน ก็เลยตั้งใหม่ครับผม

อีกอย่างครับ แก้ไขหน้าในได้แล้วน่ะครับ ส่วนหน้า index ยังคงเป็นอยู่ครับ ไม่ทราบต้องแก้ไข อย่างไรครับผม

Re: เริ่มแ��... ได้แค่นี้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, สิงหาคม 2009, 10:16:42 AM โดย zeelacul »

• *
ขอลองแกะก่อนเน้อ

แต่ก็คิดว่าน่าจะอยู่ในไฟล์ที่แก้  แก้ไขหัวข้อ ยาวแล้วตัด ༯a>
แต่อยู่ในส่วนของรีพลาย หรือเริ่มโดย

• Ju
  • *
ขอบคุณมากครับ แต่ผมก็ยังแก้ไม่ได้ เฉพาะหน้าแรกน่ะครับ ยังขึ้น สี่เหลี่ยมอยู่ มันเกี่ยวกับนี่หรือเปล่าครับ

เพราะผมเห็นบางกระทู้ ในช่องการเรียงลำดับ tis620_thai_ci จะต้องเป็น  utf8_general_ci
เกี่ยวกันมั้ยครับผม

ผมก็เลย คิดว่า อยากลองเปลี่ย phpmyadmin ให้รับภาษาไทยได้หมด จะได้มั้ยครับ ถ้าได้เปลี่ยนอย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, สิงหาคม 2009, 01:46:30 PM โดย zeelacul »

ออฟไลน์ ก๊วนกวน

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 21
    • pop music box
ไม่เกี่ยวครับ อันนั้นภาษาในดาต้าเบสง่ะ

อ้างถึง
ขอบคุณมากครับ แต่ผมก็ยังแก้ไม่ได้ เฉพาะหน้าแรกน่ะครับ ยังขึ้น สี่เหลี่ยมอยู่ มันเกี่ยวกับนี่หรือเปล่าครับ

หน้าแรก Encoding เป็นอะไรครับ ลองเอากลับมา Encoding เป็น tis620_thai_ci   ครับ

เปิดด้วย EditPlus แล้ว save As เป็น Ansi  ประมาณนี้ครับ ไม่แน่ใจครับ 55+ อยากช่วยครับ  :razz:
จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

• Ju
  • *
แก้ไขได้แล้วน่ะครับ  เป็นกระทู้ปักหมุด http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=1224.0
เปิดไฟล์  /Sources/Post.php แล้วหาบรรทัดคำสั่ง

// Make sure the subject isn't too long - taking into account special characters.
   if ($func['strlen']($form_subject) > 100)
      $form_subject = $func['substr']($form_subject, 0, 100);

// At this point, we want to make sure the subject isn't too long.
   if ($func['strlen']($_POST['subject']) > 100)
      $_POST['subject'] = addslashes($func['substr'](stripslashes($_POST['subject']), 0, 100));

// Maximum number of characters.
   if ($func['strlen']($_POST['subject']) > 100)
      $_POST['subject'] = addslashes($func['substr'](stripslashes($_POST['subject']), 0, 100));
ลองเปลี่ยนตัวเลขจาก 100 ให้เพิ่มขึ้นเป็นซัก 300 - 500 แทน

ถ้าใครเป็นแบบผม ใช้วิธีแบบนี้ครับ ได้ผลครับ

แต่ว่า หน้าแรกยังคงเป็น อยู่ ผมก็เลยใช้วิธีนี้แก้ไข

Source\boardindex.php

ค้นหา

โค๊ด:
$row_board['short_subject'] = shorten_subject($row_board['subject'], 24);
แทนที่ด้วย

โค๊ด:
//$row_board['short_subject'] = shorten_subject($row_board['subject'], 24);
$row_board['short_subject'] = $row_board['subject'];

แต่ว่า มันจะมีปัญหาใหม่เกิดขึ้นมา เพราะว่า มันปลดออกหมด หน้าใน ไม่เป็นไรหลอกครับ แต่หน้าแรก ทำให้บรรทัด ไม่เท่ากัน ก็เลยไม่สวยเท่าไหร่ อยากให้มันหดหง่ะครับ ผมแก้ 24 เป็นเลขอื่น ก็ไม่หาย เรียนผู้รู้ ช่วยหน่อยน่ะครับ ถ้าต้องไปเปลี่ยนตรงไหนครับ ให้มันสั้นลง เฉพาะหน้าแรกอย่างเดียวน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ และขอบคุณทุกเสียงเลยน่ะครับที่โพสต์ตอบมา และยินดีที่จะช่วยครับผม และนี่ คือเวปผมน่ะครับ ไงก็ลองเข้าไปดูน่ะครับ ไม่สวยเท่าไหร่น่ะครับเพราะทำเล่น ๆ  http://www.raknang.net

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, สิงหาคม 2009, 09:44:36 AM โดย zeelacul »

• *
ใช้แบบเดิม
$row_board['short_subject'] = shorten_subject($row_board['subject'], 24);

24  ถ้าเราเปลี่ยนเป็น 0 ตัวหนังสือจะหายไปเลย  ทดลองเปลี่ยนเป็น 5 หรือ 10 หรือ 15

ถ้ายังไม่ได้  
ให้กลับค่าโค๊ดเดิมก่อน  แล้วไปที่ ดาต้าเบส

ตาราง : smf_messages
ฟิลด์ subject   ปกติจะเป็นชนิด  tinytext  ลองแก้ชนิดเป็น mediumtext 

ถ้ายังไม่ได้
ตาราง : smf_messages  ดูที่เอนโค๊ด ถ้าเป็น tis620_thai_ci   แก้เป็น UTF-8 Unicode_ci

ถ้าเป็น UTF-8 Unicode_ci  แก้เป็น  tis620_thai_ci   

ได้ไม่ได้มาบอกด้วยเน้อ  คาดเดาทั้งนั้น เพราะบอร์ดที่ทำอยู่ไม่มีปัญหาเรื่องภาษา

• Ju
  • *
ลองทั้ง 3 วิธีแล้วน่ะครับ ถ้าใช้แบบเดิม ก็จะมีปัญหา 33 ตัวอักษร ครับ ก็เลยต้องใช้โค๊ดแบบที่บอกไป ส่วนวิธีที่ 2 กับ 3 ลองแล้ว่น่ะครับ ไม่ได้ผลครับ  แต่ทำไม 24 ถึงแก้ไม่ได้ เนี่ย

$row_board['short_subject'] = shorten_subject($row_board['subject'], 0);
        $row_board['short_subject'] = $row_board['subject'];

ผมลองแก้เป็น 0 เลย ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนหง่ะครับ ยังขึ้นตามปกติ แต่ถ้าเหลือแค่นี้

$row_board['short_subject'] = shorten_subject($row_board['subject'], 0);

ก็ไม่ขึ้นเลยจริง ๆ ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, สิงหาคม 2009, 12:31:54 PM โดย zeelacul »

• *
งั้นลองดูการขยายตารางก็ได้ รอเหมียวเล็กมาตอนเย็น

แต่ที่ดูในบอร์ดท่านก็โอเคดีนะ ไม่ได้เละเทะอะไร

• *
บางครั้งการย้ายบอร์ด ย้ายดาต้าเบสแล้วมันไปไม่ครบ
หรือไม่สมบูรณ์ ก็จะมีปัญหา ตัดสี่เหลี่ยมแบบนี้ 
หรือปัญหาไทยเป็นถ่วงอกเหมือนกัน 

ต้องไปจัดการเอ็กพอร์ตดีบีตัวเดิมมาให้สมบูรณ์ที่สุดเสียก่อน 

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top