Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับสัญญาณINTERNETครับ  (อ่าน 33379 ครั้ง)

ออฟไลน์ paiwan21

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
ผมใช้Router zyxel P-660HW T1 V2 อยากถามว่า ถ้าเราปิดRouter แล้วเปิดใหม่โดยที่คอมเราเชื่อมต่อโดยใช้สายLANอยู่ไม่ได้เปิด สัญญารINTERNETของตัวRouterมันจะติดไหมครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: ขอถามเกี่ยวกับสัญญาณINTERNETครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 07:15:17 PM »
ไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร่
เอาว่า ตอบตามตัวอักษร 

คอมจะเปิดไม่เปิด ไม่มีผล
ขอเพียงสัญญาณจากผู้ให้บริการมาครบ เราท์เตอร์ตั้งค่าถูกต้อง
แค่นี้ก็รับสัญญาณได้ ส่งไวเลสได้ปกติ

• Ju
  • *
Re: ขอถามเกี่ยวกับสัญญาณINTERNETครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 08:19:42 PM »
ถ้ามีคนจ้ำสาย INTERNET ของเรา เราจะรู้และแก้ไขยังไงครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 08:27:25 PM »
เขาจะจั๊มได้ยังไง เพราะเราท์เตอร์มันอยู่ในสภาพแวดล้อมของเราเอง

การขโมยสัญญาณ
1.เอาสายมาต่อ เราก็ต้องเห็น
2.ใช้ไวเลส ซึ่งก็กันได้  ตั้งพาสเวิดไวเลสซะ   
ที่เบราว์เซอร์  192.168.1.1  ยูสพาส  admin ทั้งสองตัว   หรือโทรถามเอาจากเน้ตที่เราใช้
หมวดเซอเคียวริตี้ ตั้งพาสในนั้นแหละ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 08:34:03 PM »
คือข้องใจนิดนึงครับ เมื่อก่อน เวลาที่มีไฟดับ ตัวRouterดับ พอไฟมาปรกติตัวRouterจะติดเองเนื่องจากกดสวิตเปิดค้างไว้ แต่ที่ช่องไฟสัญญาณINTERNET จะไม่ติด ทำให้เครื่องที่ต่อwirelessจากRouter เล่นNetไม่ได้ ผมต้องเปิดคอมของผมก่อนเพื่อให้ช่องไฟสัญญาณINTERNETติดถึงจะเล่นเน็ตได้ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้อง พอตัวRouterของผมดับ พอมันติดช่องไฟสัญญาณINTERNETจะติดเองโดยที่ผมไม่ต้องเปิดคอม อาการอย่างนี้มันปรกติหรือป่าวครับ หรือมีคน แอบจ้ำสายNetผม เป็นกังวลมากกลัวมีคนลักเล่นNetครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17, ตุลาคม 2010, 08:55:08 PM โดย paiwan21 »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 08:39:14 PM »
ปกติทุกอย่าง

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 04:03:53 AM »
ขอถามต่อครับ ถ้ามีการจ้ำสายระหว่างทางที่มาบ้านเรา(ไม่ใช่จากเร้าเตอร์นะครับ)เราจะรู้และแก้ไขยังไง และเราขอเปลี่ยนP[แอท]ssword internet จากผู้ให้บริการได้ไหม ผมใช้ 3BBครับ

unname

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 06:06:11 AM »
^

ถ้าสายที่โยงเข้าบ้าน เป็น โทรศัพท์+ADSL แล้วมีคนจั๊มสายกลางทาง (จะจั๊มไงอ่ะ? ในเมื่อเสาไฟฟ้ามันอยู่ตั้งสูง - เอาเป็นว่าถ้ามีก็แล้วกัน)

* โทรศัพท์ -> Analog -> ตัดสายต่อใหม่กลางทาง โทรออกได้เลย (เราจ่ายค่าโทร)

* ADSL -> Digital -> ตัดสาย ต่อใหม่ ไม่มีรหัสของเรา เค้าก็ใช้งาน (เน็ตของเรา) ไม่ได้อยู่ดี

ถ้ากลัวคนอื่นแอบใช้ กลัวแบบอื่นดีกว่าครับ

** ผมต่อเน็ตอยู่บ้านผม เป็นเน็ต 1M แต่เอารหัสท่านมาใช้ (สมมุติ 36M) ผมก็ได้ความเร็วท่านมาใช้, ในสิทธิของท่าน เผลอๆ ผม connect ทิ้งไว้ ท่าน (เชื่อมต่อทีหลัง) จะเข้าของตัวเองไม่ได้
- ยกเป็นกรณีตัวอย่างนะครับ มีความเป็นไปได้ แต่ไม่ใช่ในความเป็นจริงทั้งหมด เพราะในความเป็นจริงมีปัจจัยอื่นๆ เพิ่มอีกเยอะแยะ -

...และเราขอเปลี่ยนP[แอท]ssword internet จากผู้ให้บริการได้ไหม ผมใช้ 3BBครับ

ขอเปลี่ยนได้ แต่ เพื่ออะไร?

unname

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 06:14:09 AM »
คือข้องใจนิดนึงครับ เมื่อก่อน เวลาที่มีไฟดับ ตัวRouterดับ พอไฟมาปรกติตัวRouterจะติดเองเนื่องจากกดสวิตเปิดค้างไว้ แต่ที่ช่องไฟสัญญาณINTERNET จะไม่ติด ทำให้เครื่องที่ต่อwirelessจากRouter เล่นNetไม่ได้ ผมต้องเปิดคอมของผมก่อนเพื่อให้ช่องไฟสัญญาณINTERNETติดถึงจะเล่นเน็ตได้ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้อง พอตัวRouterของผมดับ พอมันติดช่องไฟสัญญาณINTERNETจะติดเองโดยที่ผมไม่ต้องเปิดคอม อาการอย่างนี้มันปรกติหรือป่าวครับ หรือมีคน แอบจ้ำสายNetผม เป็นกังวลมากกลัวมีคนลักเล่นNetครับ

น่าจะเข้าใจผิดแล้วล่ะ สัญญาณ ADSL จะเข้ามาทางสายโทรศัพท์ (ช่องเล็กที่เร้าเตอร์ - 4pin)

ที่ท่านว่ามา จะเป็นช่องสาย LAN (หัวใหญ่ 8pin)

ส่วนที่ว่าไฟค้าง เกิดจาก (ยกตัวอย่างกรณี สาย LAN เสียบที่ Router ตลอด)
- ถ้าครั้งแรกปิด COM อยู่, ตอนนี้ไฟจะดับ
- เปิด COM , ไฟติด
- ปิด COM (ไม่ถอดปลั๊ก) ตอนนี้ไฟก็ยังติดอยู่

ดังที่กล่าวไป เป็นที่การทำงานของ LAN Card เอง ไม่เกี่ยวกับ Router (หรือ HUB) แต่อย่างใด

* ส่วน ช่องเล็ก ADSL เมื่อเปิด Router แล้วรอสักครู่ ไฟมันจะกระพริบๆ=กำลังทำการเชื่อมต่อ, พอเชื่อมได้=> ไฟติดค้าง
** ถ้าท่านคิดมาก (ในบางเรื่อง) แนะนำว่าให้อ่านคู่มือของ Router เพื่อรับทราบรายละเอียดอื่นๆ ของ Router รุ่นที่ท่านใช้งานอยู่ในตอนนี้
 :rolleyes:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 09:52:37 PM »
ผมโดนแชเน็ตจริงๆครับ
จากในข้างต้นแล้วถือว่าปรกติแต่แล้ว.....
ผมใช้เน็ตของ3BB จะมีUse และPasswordมาให้ซึ่งผมคิดว่าทุกคนได้เหมือนกัน ผมลองใส่อะไรไปมั่วๆแล้วใช้ได้หมด
ผมโทรไป1530แล้วเขาบอกว่าไม่น่าเป็นไปได้ เลยลองให้ผมเปลี่ยนPassword แล้วตอนนี้ปรกติแต่ผมไม่ไว้ใจ เนื่องจากการดาวโหลดของผมจากเมื่อก่อนวิ่งที่760kbตอนนี้เหลือ500kb ผมไม่แน่ใจว่าโดนอีกหรือป่าว ช่วยหาความกระจ่างให้ผมที ถ้าใครมีความรู้ช่วยทิ้งเบอร์ไว้หน่อยครับ ผมจะโทรมาหา

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 10:31:31 PM »
สิ่งที่คุณต้องตอบตัวเองก่อนก้คือ  คิดว่าใครลักแชร์?  แล้วเขาลักแชร์ได้อย่างไร?  สภาพแวดล้อมนี้อยู่ในบ้านคุณ ก้มีแต่คุณเท่านั้นที่ตอบได้ว่าความเสี่ยงมันมาจากไหน  คงไม่มีใครแอบเอาสายแลนมาต่อเราท์เตอร์โดยคุณไม่เห็นใช่ไหม

1.คิดว่าเขาลักต่อสายโทรศัพท์? คุณก็ไล่สายดูสิ ว่ามีการตัดต่อไหม ถ้าไม่มีการต่อแยกก็ตัดปัญหานี้ได้ 
*อีกอย่าง ถึงเขาจะต่อแยกสายโทรออกไป ก็ใช่ว่าเขาจะใช้ได้ทันที เขาต้องรู้ยูส+พาสด้วย   เราท์เตอร์ทุกตัวมีปุ่มรีเซ็ต  คุณกดรีเซ็ตแล้วลองเข้าเน็ตดูว่าได้ไหม ไม่มีทางเข้าได้ เพราะการรีเซ็ตคือการล้างค่าทั้งหมด   

2.ถ้าเขาจะลักใช้ก็มีแค่ไวเลสเท่านั้นแหละ  คุณก็ตั้งพาสเวิดไวเลสซะ แค่นี้ก็จบปัญหาละ 
ระยะไร้สายทำงานเต็มที่ก็แค่ 100 เมตร ละแวกบ้านคุณ100เมตรมีใครน่าสงสัยไหมล่ะ 

ถ้ามั่นใจว่าโดนลักแน่ ก็เรียกช่างมาเลย บอกเขาว่าคุณสงสัยมีคนลักใช้ ให้เขาตรวจให้ที ทดสอบให้ที และป้องกันให้ที ให้ค่าเสียเวลาเขาไป

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 07:01:43 AM »
ผมมีข้อสงสัยครับว่า
1.ถ้ามีคนจ้ำport ของเราจากตู้หรือจากสาย(ที่ไม่ใช่จากเร้าเต้อร์นะครับ)จะเล่นได้ไหม
2.ถ้าผมใส่use และpasswordแล้ว เครื่องที่ลักตอ่สายของผมจะเขาจะเล่นได้ไหม
3.เราสามารถใส่passwordตัวเดียวกันจากเล้าเต้อสองตัวได้ไหม.

unname

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 09:04:27 AM »
Q1.ถ้ามีคนจ้ำport ของเราจากตู้หรือจากสาย(ที่ไม่ใช่จากเร้าเต้อร์นะครับ)จะเล่นได้ไหม
A1. ไม่มีทางเลย เพราะคนที่จะเปิดตู้เพื่อจั๊มสายได้ จะเป็นเจ้าหน้าที่เท่านั้น
เนื่องจาก... เค้ามีกุญแจครับ, ถ้าคนที่ไม่มีกุญแจ เค้าก็เปิดตู้ไม่ได้ (ตรรกะทั่วๆ ไป)
และเค้าไม่มีความจำเป็นที่จะลักสัญญาณท่านไปใช้ เพราะส่วนมาก พวกนี้แอบเล่นที่ทำงานได้ฟรีครับ

Q2.ถ้าผมใส่use และpasswordแล้ว เครื่องที่ลักตอ่สายของผมจะเขาจะเล่นได้ไหม
A3. ขึ้นกับระบบ ว่าเค้าตั้งไว้ให้ Connect ได้ที่เดียวหรือไม่ (แต่เท่าที่เคยลองกับทุกระบบในไทย - สามารถใช้ Account เดียวกันได้มากกว่า 1 ที่พร้อมๆ กัน)

Q3.เราสามารถใส่passwordตัวเดียวกันจากเล้าเต้อสองตัวได้ไหม.
A3. ถ้าภายในบ้านเรา, ต่อ router สองตัว -> ตัวที่ connect ทีหลัง จะต่อเข้าไม่ได้, ถ้าเปิดทีละตัว ใช้ได้

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 10:14:36 AM »
ในคำถามที่1.
เป็นไปได้ไหมที่คนที่จ้ำportเรา รู้จักกับเจ้าหน้าที่(ผมขอเดานะ)แล้วให้เจ้าหน้าที่จ้ำportเรา แล้วให้passwordเราไปเล่น นะตอนนี้ผมได้ทำการเปลี่ยนpasswordแล้วครับ เจ้าหน้าที่แนะนำ
แต่สิ่งที่ผมกลัวคือว่าเราได้ใส่passwordแล้ว กลัวว่าเขาจะเข้าได้เลยโดยไม่ต้องไปset rourtorของเขา. แต่เดี๋ยวผมจะโทรให้เขามาเช็คให้อีกทีครับ.

unname

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 10:38:12 AM »
ในคำถามที่1.
เป็นไปได้ไหมที่คนที่จ้ำportเรา รู้จักกับเจ้าหน้าที่(ผมขอเดานะ)แล้วให้เจ้าหน้าที่จ้ำportเรา แล้วให้passwordเราไปเล่น นะตอนนี้ผมได้ทำการเปลี่ยนpasswordแล้วครับ เจ้าหน้าที่แนะนำ
แต่สิ่งที่ผมกลัวคือว่าเราได้ใส่passwordแล้ว กลัวว่าเขาจะเข้าได้เลยโดยไม่ต้องไปset rourtorของเขา. แต่เดี๋ยวผมจะโทรให้เขามาเช็คให้อีกทีครับ.

ถ้าเพื่อนผมทำงานในห้องเครื่องนะ
(จริงๆ ก็มี แต่ไม่ชอบเน็คค่ายหน้าร้องไห้)

ผมใช้เน็ต 2M (ราคา 3xx บาทต่อเดือน) แล้วให้เพื่อนมันปล่อยมาให้ 6M (5xx บาท)

ไม่ดีกว่าไปลักของลูกค้าเจ้าอื่นใช้เหรอ?

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top