Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: Format + ลง Windows แล้ว จะสามารถกู้ข้อมูลได้ไหมคะ  (อ่าน 92245 ครั้ง)

นัทโกะ

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีค่ะ

เรามีข้อมูลสำคัญที่อยากได้กลับมาอยู่ drive c ประมาณ 300 mb ค่ะ
แต่ได้ทำการ format ไปและลงวินโดว์ไปแล้วอ่ะค่ะ ลงเกมและโปรแกรมเรียบร้อยแล้ว
เพิ่งมานึกขึ้นได้ว่ามีข้อมูลอยู่  :cry:

ข้อมูล Drive C ตอนนี้นะคะ

พื้นที่ 5 gb
ใช้งานไป 4.8gb

เพิ่งลงใหม่วันนี้เองค่ะ จะสามารถกู้ได้ไหมคะ ขอทุกวิธีเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ JeffyPluS

• EVO Hosting
  • Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 48
Re: Format + ลง Windows แล้ว จะสามารถกู้ข้อมูลได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 08:19:57 PM »
ก็บอกแบบชาวบ้าน ๆ เลยนะครับว่้ากู้ ไม่ได้ หรือ % มันน้อยมาก

ถ้า แค่ลบ หรือ format ไปแล้ว ถ้าจะกู้ก็ยังต้องอาศัยเวลาเลยครับ

นี่มีการเขียนทับไปแล้วด้วย

ถ้าข้อมูลสำคัญ ลองดูกระทู้ในนี้ วันก่อนเห็นแว้บ ๆ ว่า บริการกู้ข้อมูลครับ
ถ้าคุณกำลังมองหาโฮสติ้งคุณภาพ ราคาเป็นกันเอง เน้นการบริการหลังการขาย นึกถึง EVO Hosting

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2135
    • SMFjusthost.com
Re: Format + ลง Windows แล้ว จะสามารถกู้ข้อมูลได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 08:24:31 PM »
แทบจะไม่มีทาง มันถูกเขียนทับไปแล้วเซ็คเตอรืนั้นเสียไปแล้ว
ถึงกู้กลับมาได้บ้างก็ไม่สมบูณณ์

นัทโกะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 08:49:59 PM »
ขอบคุณค่ะ ถ้าส่งให้บริษัทก็ต้องทำใจเหมือนกันใช่ไหมคะ

มีรูป และ คลิปงานแต่งอยู่ค่ะ พูดแล้วอยากร้องไห้ :embarrassed:

ออฟไลน์ JeffyPluS

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 48
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 11:49:05 PM »
ใช่ครับ ต่อให้ส่งไปบริษัทที่รับกู้ข้อมูล ก็ต้องทำใจไว้ด้วย ไม่ใช่ว่าส่งไปแล้วบริษัทจะกูได้ทั้งหมด

ถ้าปกติการลบข้อมูลใน HDD นั้นจะไม่ได้ถูกลบจริง เพียงแต่จะถูก remark เอาไว้ว่า ตรงนี้นะเขียนได้ หรือเป็นที่ว่าง แต่จริง ๆ ข้อมูลยังอยู่
คราวนี้ถ้ามีการเขียนทับ แล้วไปทับใน sector ของไฟล์เก่าเพียงส่วนเดียวไฟล์เก่าที่กู้ได้ก็จะไม่สมบูรณ์ ครับ

ถ้าคุณกำลังมองหาโฮสติ้งคุณภาพ ราคาเป็นกันเอง เน้นการบริการหลังการขาย นึกถึง EVO Hosting

unname

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 12:12:17 AM »
ข้อมูล Drive C ตอนนี้นะคะ

พื้นที่ 5 gb
ใช้งานไป 4.8gb

ถ้าขนาดนี้ ส่งไป บ.รับกู้ เค้าก็กู้สิ่งที่เราต้องการไม่ได้หรอกครับ

อย่างที่ท่าน JeffyPlus ว่าไว้ ผมเสริมนิดนึง

ถ้าดิสก์ถูก format ระดับสูง (ด้วย DOS หรือ Windows) แล้วยังไม่ได้มีการเขียนไฟล์ใดๆ ทับไป แบบนี้โอกาสกู้ไฟล์ที่ต้องการ มีเกือบ 100% ครับ

สมมุติว่า ก่อนหน้ามีข้อมูลเต็ม 5G ,format ลง Windows ใหม่ ใช้พื้นที่ไปแล้ว 3G, โอกาสที่จะได้ ก็คือ 2G ที่เหลือ (แต่ไม่ 100% นะครับ)
เนื่องจาก OS ไม่ได้เขียนข้อมูลจากตำแหน่งแรกไปเรื่อยๆ เสมอ

ในหลายๆ ครั้ง ผมจะแนะนำเพื่อนฝูง ว่าควรแบ่ง HDD เป็น C: เพื่อติดตั้ง OS, ไดร์ฟที่เหลือ เผื่อไว้เก็บข้อมูลอื่นๆ, ในทุกครั้ง ถ้าอยากลง Windows ใหม่ ก็เก็บข้อมูลที่ต้องการไปไว้ที่อื่น, ก่อนจะลบเฉพาะ C: แล้วลงใหม่ เท่านั้น (แต่ก็เห็นยังพลาดกันบ่อยๆ)

สำหรับกรณีที่ควรส่งไปให้บริษัทรับกู้ข้อมูล คือ
- HDD สำหรับเก็บข้อมูล (ไม่ได้ลง OS+โปรแกรม ในนั้นเลย) , เกิดความเสียหายใดๆ , ข้อมูลสำคัญเป็นอย่างยิ่ง
- ไฟล์งานที่ทำกันมาเป็นเดือนๆ ปีๆ, หรือ HDD ตัวนี้เป็นตัวที่เก็บไฟล์สำรองของทั้งหมดที่มี
- HDD สำหรับเก็บ Database สำคัญของบริษัท
- HDD ไม่สามารถทำงานได้แล้ว เช่น ไฟไม่เข้า, จานฮาร์ดดิสก์ไม่หมุนแล้ว (สังเกตุว่าไม่มีเสียงจานฮาร์ดดิสก์หมุน หรือไม่มีเสียงหัวอ่านขยับ)
- หรืออื่นๆ ที่ใกล้เคียงนี้

เหตุที่บอกไปตามนี้ เพราะว่า ค่าใช้จ่ายในการกู้ข้อมูลนั้นสูงมาก
 :razz:

ออฟไลน์ tiktiktikz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 09:36:24 AM »
คุณไปหาโหลด แผ่น xpe 2007 หรือ 2008

แล้ว boot ผ่าน disc drive

เมนูแรกของแผ่น เป็น windows ฉุกเฉิน
                  รอ boot จนนิ่ง สามารถเสียบ flash drive ทีหลัง boot เสร็จ

คุณไปรันโปรแกรม rstudio network อะไรทำนองนี้ แล้วสั่ง สแกน
                                       เมื่อสแกนครบแล้ว คุณจะได้ partition ต่างๆ ในอดีตกาล

คุณไป ดับเบิ้ลคลิกพาร์ติชั่น ก่อนฟอร์แมต (คงจะจำขนาดได้พอลางๆ นะครับ)

แล้วก็สั่ง recovery  ไฟล์จะทยอยเด้งขึ้นมา รอครบแล้ว ก็ สั่ง มาร์คชื่อไฟล์ที่ต้องการ แล้วสั่ง recovery to FLASH DRIVE
                                                           ลองเล่นดูนะครับ  ผมจำได้แค่นี้

ไม่หายไปไหนหรอกครับ เพิ่งฟอร์แมตมาหมาดๆ

ส่ง hdd. ศูนย์กู้ข้อมูล บัดนี้ ค่าแรงปาเข้าไป 6k
                                            ตะก่อน 5พัน
                                                ทว่า ภาพ/งานสำคัญ แพงแค่ไหน ก็คุ้มครับ

bye  (o;

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2135
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 12:30:33 PM »
    "ไม่หายไปไหนหรอกครับ เพิ่งฟอร์แมตมาหมาดๆ"

เขาลงวินโดวส์ทับไปแล้ว 
ไดรว์ซีเขามี 5 จิิ๊ก  ฟอร์แมต ลงวินโดวส์ใหม่ ใช้ไป 4.8 จิ๊ก  ก็เท่ากับว่าโอกาสสมบูรณ์มีแค่ 200 เม็ก

ต้องบอกเจ้าของกระทู้นะ ว่า นี่ไม่ได้ตัดกำลังใจ จะลองเอาไปกู้ดูก่อนก็ไม่เสียหาย
แต่ถ้ากู้ได้มากกว่า 50 เปอเซ็น  ยินดีให้ลงชื่อเบอร์โทรบริษัทรับกู้นั้นเลย

unname

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 01:00:23 PM »
คุณไปหาโหลด แผ่น xpe 2007 หรือ 2008....

R-Studio ในตอนนี้ถือว่าเก่งสุดแล้วล่ะ (ในระดับทั่วๆ ไป)

แต่เท่าที่ลองเทสหลายๆ ครั้ง โดยการเอา hdd มาเก็บข้อมูล, ลบไฟล์ทิ้ง, อาจจะบูตใหม่ซักรอบ แล้วเปิดโปรแกรมมากู้

ผลที่ได้ก็ยังไม่ 100% อยู่ดี (น่าจะเป็นเพราะว่ามันเป็น NTFS ด้วยแหล่ะ)

อย่างที่ว่าไป ระบบไฟล์ก็เกี่ยวด้วย , ถ้าเป็น FAT, FAT32 (HPFS ยังไม่เคยลอง) ระบบไฟล์มันไม่ค่อยซับซ้อน, ลบ + format สามสี่ครั้งแหล่ะ กว่าจะกู้คืนไม่ได้ (ส่วนมาก 95%+ ถ้าเป็น FAT - ถ้าจำไม่ผิด FAT ใน HDD มันมีเก็บไว้ 4 ชุด, FDD มี 2 ชุด)

แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ FAT, FAT32 มันล้าสมัยไปแล้ว (limit เรื่องขนาดความจุ*,**) แล้วเร็วๆ นี้ NTFS ก็จะล้าสมัยตามไปอีก (limit 3TB - บน OS 32 bit)***

* FAT16 จะ Limit ประมาณ 2G / FAT 32 จะมี limit ราวๆ 32 GB
Limitations of the FAT32 File System in Windows XP
http://support.microsoft.com/kb/314463

** FAT32 จะมี secter size ที่ 32K , ปัจจุบันมีโปรแกรมที่ fotmat HDD ให้เป็น fat32 แบบ 64k (ถ้าจำเป็นต้องใช้กับดิสก์ความจุสูงๆ) // เท่าที่ทดสอบกับ Disk ขนาด 320G ใช้งานได้, ยังไม่พบปัญหาใดๆ (นอกจากว่า FAT32 ไม่รองรับการเข้ารหัสเหมือน NTFS)

*** Future 3tb Seagate Drive Won't Support 32-bit Operating Systems ...
Link จ๊ะ from -> forums.pcworld.com

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 04:43:38 PM »
โฉบมาอีก รอบ คร้าบ

การกู้ไฟล์ ภาพ ถือว่าเป็น งานง่ายสุด (กู้ไฟล์ excel ส่วนใหญ่ ได้ภาษาลิงกลับมาประจำครับ)

ศูนย์กู้ข้อมูล  keyword นี่นะครับ  ใน google

... อันนี้ ฟังมาจาก พี่ที่บริษัท เล่าว่า ..  มามะ มาปูเสื่อฟังกัน ชะเอิงเงย

หลานเค้าครับ ทำมัลติมีเดีย ปรีเซ็นเตชั่น spot ads. (กราฟิก/วิดีโอ/เพลง/ภาพ : mixed completed)
                                                     เสร็จปั๊บ ทำเสร็จ 6โมงเย็นฝ่าๆ
                                                     เปิดงาน test 1 ทุ่ม ปรากฏว่า hdd. เดี้ยงเฉยเลย
                                                           เด็กมันก็ชักดิ้นชักงอ จะตายให้ได้ (ผมใส่ไข่ครับ)
                                                           เรือบิน จะออกไป อ๊อสเตรเลีย 7-8โมงเช้า

พี่เค้า ก็เปิด google ใช้ keyword แล้ว ส่ง hdd. ราวๆ 3ทุ่ม
                                                                    ตี5 ได้งานคืน ครบหมดครับ
                                                                          happy ending (ค่าแรง 5พันบาท)

เหตุการณ์ประมาณ 3 ปีที่แล้ว

จบแล้วครับ

ฮิ ฮิ  อยากฟังเรื่อง hdd. แช่ช่องฟรีซ ได้ข้อมูลกลับมาครบหมดไหมครับ

unname

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 05:19:10 PM »
...ฮิ ฮิ  อยากฟังเรื่อง hdd. แช่ช่องฟรีซ ได้ข้อมูลกลับมาครบหมดไหมครับ

เจอเพื่อนผม ถอดจานฮาร์ดดิสก์ออกมาล้างน้ำแฟ๊บแล้วเปิดก๊อปงานออกมาได้ท่านจะหนาววว กว่าตู้เย็นเลย
*เป็นเรื่องที่ไม่สมควรทำเป็นอย่างยิ่ง - แต่ก็เหมาะสำหรับคนสิ้นคิด (เพราะคิดอะไรไม่ออก)

ปล. ท่านเขียนข้อความให้เหมือนคนธรรมดาๆ หน่อยไม่ได้เหรอ บอกตามตรงว่ามันอ่านยาก  :tickedoff:

ออฟไลน์ palazzii

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 06:54:29 PM »
กรณีของคุณอาจจะกู้ไฟล์ขึ้นมาได้ครับ แต่อาจจะได้แค่ 40% ไม่เกิน 60% แน่นอน ตามทฤษฎี
การformat เขียนไฟล์ืทับ ไม่ว่าจะเป็นการลงวินโดว์ ลงโปรแกรม มีไฟล์มีเดียต่างๆ ก็ไม่ได้แย่เท่ากับการ low level format
แต่ก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายครับ ถ้ามีข้อมูลซะเต็มลูก หรือ เต็ม Drive แบบนั้น :haha:
software กู้ข้อมูลทั่วๆไปจะสามารถกู้ข้อมูลที่ยังไม่ได้เขียนทับได้ครับ ถ้าเขียนทับแล้วส่วนใหญ่จะกู้ไม่ได้
แต่จะมี software ขั้นเทพที่องค์กรต่างๆใช้กัน จะสามารถกู้ข้อมูลแม้มีการเขียนทับแล้วได้ ใช้เวลาประมวณผลนาน

ส่วนเรื่องและราคาที่คุณ tiktiktikz ว่ามานั้นผมว่าค่อนข้างถูกมาก ถึง 50,000 ผมก็ว่ายังถูกอยู่
ก็คงจะเป็นการกู้ข้อมูลแบบบ้านๆทั่วๆไปครับ เรื่องแช่แข็ง,พัง,เปิดไม่ติด,ดีเทคไม่เจอ ผมว่าเรื่องจิ๊บๆครับ
ถ้าเทียบกับการ low level format , overwrite เพราะจะกู้ได้ยากกว่าเอามากๆ
ดังนั้นถ้าจะหวังให้บริษัททีเห็นตามเว็บกู้นั้น ผมฟันธงว่ากู้ไม่ได้ครับ อาจจะเสียค่าวิเคราะห์ให้เขาฟรีๆ 2,000-3,000 บาท
( ส่วนใหญ่บอกว่า กู้ไม่ได้ไม่คิดเงิน แต่คิดค่าการวิเคราะห์แทนครับ ) ถ้ามีบ.ไหนกู้ได้ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  :adore:

ถ้าเป็นการใช้เทคโนโลยี่ขั้นสูง (ที่ไม่ใช่เอา software มาใช้เป็นเครื่องมือการกู้)
เท่าที่ทราบเมืองไทยไม่มีและมีแห่งหรือ2แห่งในโลก อัตราค่ากู้ลูกละไม่ต่ำกว่า 2 ล้านบาท (หรือ GB ละ 10,000บาทขึ้น)
และไม่สามารถแบ่งกู้ได้ กู้ก็ต้องกู้ทั้งลูกครับ

เขียนทับ 1-2 ครั้งมีสิทธิกู้ได้ โดย software ขั้นสูง
เขียนทับ 3-5 ครั้ง softwareใดๆ กู้ไม่ได้ แต่ใช้เทคโนโลยี่ขั้สูงยังพอกู้ได้
แต่ถ้าถูก low level format โดยวิธีการสูงสุด 35 passed แม้แต่องค์การ Nasa ก็ไม่มีทางกู้ได้ครับ

คุณจขกท ลองส่ง hdd มาให้ผมช่วยมั้ยครับ ไม่รับประกันผลนะครับ แต่ผมคิดว่าอย่างน้อยก็ 30% ครับ
และไฟล์ที่ได้อาจไม่ประติดประต่อกัน เนื่องจากการเขียนข้อมูลใน HDD มันซับซ้อนครับ
ถ้าได้ก็อาจจะได้บางส่วนของไฟล์ เช่น รูปหรือวิดีโอจะเปิดได้แค่ ครึ่งเดียว เป็นต้น

เพิ่มเติม

อย่าพยายามใช้งาน HDD ลูกนี้เพิ่มเติมนะครับ เพราะทุกครั้งที่คุณเปิดเข้าวินโดว์
จะมีการทำงาน และ เขียนทับ เปลี่ยนแปลงข้อมูลใน drive c อยู่ตลอดเวลาที่เราใช้งานครับ
ถ้าจะใช้งานจริงๆแนะนำให้ลงวินโดว์ไว้ใน drive d หรือ drive อื่นๆแล้วใช้งานแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, ตุลาคม 2010, 06:57:39 PM โดย palazzii »

unname

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 07:09:06 PM »
....ถ้าเป็นการใช้เทคโนโลยี่ขั้นสูง (ที่ไม่ใช่เอา software มาใช้เป็นเครื่องมือการกู้)...

ถ้าว่าตามหลักการ (เท่าที่ผมรู้) การกู้ข้อมูลในระดับต่ำ* มันมีจริง และทำได้จริง (ตัดเรื่องราคา ยังไม่ต้องพูดถึง)

ในกรณีไฟล์ใดๆ (เช่น MPEG ไฟลฺ์) ข้อมูลที่กู้ได้มาจากฮาร์ดดิสก์ อาจจะมีข้อมูลขยะปนมา ส่วนหนึ่ง , ถ้ามีความจำเป็น (ขนาดยิ่งยวด) ก็ต้อง...

- อ่านข้อมูลที่ได้มาทั้งหมด (ไม่ต้องสนใจโครงสร้างไฟล์หรือ fat)
- เอาข้อมูลที่ได้ มาเรียบเรียงใหม่ (ด้วยตัวเราเอง หรือ software อันฉลาดล้ำ)
- เช็คตำแหน่งข้อมูลในแต่ละ secter, หาว่า secter ไหน มี header ของไฟล์อยู่ ก็จับมาเป็น secter เริ่มต้น
- อ่านข้อมูลไปจนสุด secter, เปรียบเทียบกับ fat ที่มีอยู่, หรืออ้างอิงใหม่ไปยัง secter ต่อไป
- ทำตามด้านบนไปจนเจอ end of file แล้วก็เอา binary ที่ได้ มาลำดับให้เป็นไฟล์
- ถ้าข้อมูลที่อ่านมาได้มีขยะ (อาจจะเป็น 00 - ff) , ก็ต้องมีการ "แก้ไขในระดับ binary" เพื่อให้ไฟล์นั้นๆ สมบูรณ์ที่สุด
(เช่น mpeg ถ้าอ่านไม่ออกบางช่วง จะเห็นเป็นแถบๆ เขียวๆ, ถ้าใส่ข้อมูลที่ถูกต้องลงไป ก็จะกลับมาเป้นภาพที่สมบูรณ์)

^
ทั้งหมดนี้เป็นขั้นตอนที่ผม "นั่งเทียน" ขึนมา, แต่ในการทำงานจริง ก็คงไม่หนีกระบวนการที่ว่าไป (บ้างล่ะนะ)

ดูๆ ไปมันก็คงจะคุ้มค่ากับ GB ละหลายหมื่น มั้ง?

* ท่าน palazzii จะใช้คำว่า software ขั้นสูง ซึ่งหมายถึง ซอฟต์เวร์ที่เขียนขึ้นมาด้วยเทคโนโลยี่ขั้นสูง

แต่ผมจะใช้คำว่า  การกู้ข้อมูลในระดับต่ำ ซึ่งหมายถึง การกู้ข้อมูลในระดับ Hardware ซึ่งไม่ขึ้นกับ OS นะ... ชะเอิงเงย  :haha:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 07:54:52 AM »

โถท่านก็ ซีเรียสจัง

ผมก็เขียนหยั่งงี้มาตั้งกะพันทิพย์แล้ว นี่ก็โดนแบน (ยาแรง) ตลอดชีพไปแล้ว (โดนที่ห้องการเมือง)

เรื่องของการแช่ช่องฟรีซนั้น ขอเล่าให้ฟัง เพื่อแบ่งปันครับ
                   และผม ก็ เสาะหาวิธีการมาเรื่อยๆ  สำหรับการถอดแผ่นจานออกมา แล้วนำไปสรวมเข้ากับ ตัวถังลูกที่มันยังไฟเข้า
                                 เคยทำแล้ว ไม่สำเร็จ  แขนอ่านปกติ แต่ไม่รู้ผิดองศาอะไร ยังไง ตรงไหน (ช่างเต๊อะ)

จุดนึงขอฝากเตือน ท่านที่ครอบครอง dell desktop รุ่นที่ บรรจุ hdd. western sata  ระวังข้อมูลหาย
                                ที่ทำงานผม  มีบิตนึง ทั้งล๊อต  hdd. ทะยอย ตายตั้งกะ 3ปี (western ตรงเวลาจังเลย ตัวไหนดังแต๊กๆ จบข่าว)
                                      user บางคน น้ำตาซึม/งานเกลี้ยง  บางคนกู้ได้/โชคดีไป

กลับมาที่แช่ฟรีซ   hdd. ตัวดังกล่าว มองเห็น แค่ชื่อ folder และ sub folder (แน่นอนครับ มัน bad sector เพียบ)
                                ตามสูตร ผมก็ จัดการ regenerate at prompt ไม่สำเร็จ ขุด hiren's มาทุกรุ่น
                                                    นำไปพ่วง slave แล้ว regenerate บน xp ก็ไม่ได้อีก

ใช้ rstudio network พอ scan ไปใกล้ครบ มันเป็นลมล้มตึง ดับวูบไปเลย :sad:

ก็เอาไปแช่ช่องฟรีซ 2 ชม. (ห่อถุงพลาสติกรัดหนังยาง)
                                                                     นำออกมา ผึ่งพัดลม 15-20 นาที ให้เหงื่อแห้ง
                                                                          นำมาปลั๊กผ่านสายแพร external USB (ชุดละ 170 บาท)
                                                                                  ก๊อปปี้งานออกมาได้ครบด้วยใจระทึก

user  เจ้าของงาน เค้าก็รื้อแฟ้มเป็นตั้งๆ ออกมาเตรียมพิมพ์ใหม่ พอแจ้งข่าวไปเขาก็ดีใจ  :yaahoo:

การสำรองข้อมูลสามารถทำได้ กล่าวคือ write ลง cd, copy to flashdrive, ไฟล์ไม่ใหญ่ ส่งเมล์หาตัวเอง,
                                                เปิดแชร์เครื่องเพื่อนแล้ว โยนงานไปฝาก
                                                     อีกอย่างที่ขอให้ทำให้สม่ำเสมอ คือ ต้องแบ่งพาร์ติชั่น (เพิ่มไดร์ฟ D:) และหลีกเลี่ยงการเก็บงาน
                                                     ไว้ที่ c:   (จุดนี้ บ่อยครั้งที่ พบเครื่อง bad sector ทำให้อ่านได้แต่ d: เท่านั้น)
                                                       สำหรับงานที่มีชั้นความลับ ก็ให้ zip ใส่พาสเวิร์ด (ที่ท่านจำได้)

การรื้อ การเล่น แล็บของผม ได้รับอนุญาตจาก user
                                                          มันจำเป็นต้องทำด้วยความค้น ความคิด
                                                             ไม่อาจนั่งแคะสะดือ หายใจทิ้งไปวันๆ ขอรับ

unname

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 08:52:28 AM »
...สำหรับงานที่มีชั้นความลับ ก็ให้ zip ใส่พาสเวิร์ด (ที่ท่านจำได้)

แล้วก็ต้องมาเสียเวลาแกะ password ให้อีก เพราะคนตั้งจำรหัสผ่านที่ตั้งไว้เองไม่ได้! :hitwall:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top