Home Webboard ArticlesKnowledges  

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ไฟล์นามสกุล tif ทำอย่างไร ถึงจะแนบไฟล์ในบอร์ด smf ได้คะ  (อ่าน 7670 ครั้ง)

lekjengjeng

• บุคคลทั่วไป
ติดตั้งบอร์ด smf เรียบร้อยแล้ว
แนบไฟล์ได้ตามปกติหมด ยกเว้นนามสกุล tif
เพิ่มชนิดของไฟล์ได้ตามต้องการ ตัวอย่าง ==> doc,gif,jpg,pdf,png,txt,zip,tif,xls
ขนาดไฟล์ ก็ไม่เกินขนาดที่กำหนดคะ

ทุกชนิดไฟล์ แนบไฟล์ได้หมด ยกเว้น นามสกุล tif ที่แนบไม่ได้คะ ต้องแก้ไขอย่างไรคะ

ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
http://www.simplemachines.org/community/index.php?topic=8812.0

สรุป ไม่สับสนุน.ทีไอเอฟ ในพีเอชพี

unname

เปิดดูผ่านๆ (หาจาก google เพิ่ม)

รู้สึกว่า php จะมีปัญหากับการจัดการ .tif, .tiff

อาจจะด้วย tif มันจะมีมาตรฐานที่กว้างเกินไปหน่อย
(เก็บ mode สีได้เยอะ, เก็บ layer ได้ด้วย, จำนวนบิตสี 32 bit ก็ได้ , เก็บแบบบีบอัดก็ยังได้ และยังมีอีก ฯลฯ)

เห็นมี code php แก้ปัญหานี้ (แสดงผลโดยเปลี่ยนมันไปเป็น jpg ซะเลย)

แต่เนื่องจาก SMF เค้าไม่ได้ทำตรงนี้ไว้

แก้ปัญหาโดย ก่อนแนบ จับ zip ก่อนซะเลย (ง่ายกว่ามั้ง  :firstaid: )

lekjengjeng

ขอบคุณคะท่าน ไร้นาม™  ท่าน เซียวเหล่งนึ่งฯ

ว้า แย่เลย ต้องใช้นามสกุล tif นี้ด้วย (ไฟล์สแกนทั้งหมดของ user ทุกคน)

คิดหนักเลย

unname

ว้า แย่เลย ต้องใช้นามสกุล tif นี้ด้วย...

คือว่า SMF ทำไม่ได้ เพราะว่า SMF ไม่ได้ใส่ ฟังชันที่ผมบอกไปข้างต้นไว้ให้

แต่ถ้าต้องการใช้จริงๆ สามารถออกแรงทำเพิ่มเองได้ (มือนวล = แก้ด้วยมือ+แมนวล ด้วยการแก้ code ให้รองรับสิ่งที่ต้องการ)

ตอนนี้อยู่ที่ว่า ใครจะเป็นคนทำ?

(ใครรับก็รับไปนะ ผมขอผ่านเป็นคนแรก  :razz: )

• *
ไฟล์ทีฟมันก็แปลงได้นี่  ถ้าไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้ไฟล์เฉพาะ อย่างงานอาร์ตเวิร์ค ก็คอนเวิร์ทมันยกก้อนเลย

unname

^
หมายถึงว่า เอา PHP แปลเพื่อแสดงผลในหน้าเว็บครับ (ถ้าผมเข้าใจเรื่องราวทั้งหมดไม่ผิดนะ)  :haha:

• *
^
หมายถึงว่า เอา PHP แปลเพื่อแสดงผลในหน้าเว็บครับ (ถ้าผมเข้าใจเรื่องราวทั้งหมดไม่ผิดนะ)  :haha:

เข้าใจตรงกันแหละ 55+

แต่ถ้าเขามีไฟลืทีฟที่ต้องการจะแนบ  ก็คอทเวิทมันซะแล้วก็แนบเป็นเจเป็ก

unname

เข้าใจตรงกันแหละ 55+

แต่ถ้าเขามีไฟลืทีฟที่ต้องการจะแนบ  ก็คอทเวิทมันซะแล้วก็แนบเป็นเจเป็ก

ก็คือ ถ้าอยากแนบในกระทู้ คนโพสก็ต้อง convert เอาเอง, หรือไม่ก็ zip เอาเอง

แต่ถ้าอยากให้ SMF แปลงให้ ก็ต้องออกแรงล่ะครับ

*น่าจะตามนี้มั้งครับ แต่ปัญหานี้ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันนะ
- Browser บางตัว ยอมแสดงผล tif, tiff ด้วย

- php ไม่ยอมรับ tif (อาจเพราะมัน "รองรับหลายมาตรฐาน")

- ถ้าอยากเอา php แสดงผล tif, tiff ก็ต้องเขียน code เพื่อแปลงมันให้เป็น jpg ก่อนแสดงผลที่ browser
(ขออภัย, ลืมแล้วว่าดูที่ลิ้งค์ไหน พอดีลืมเอามาแปะ  :razz: )

- ถ้าไม่เป็นการลำบากต่อผู้ใช้ (เว็บบอร์ด) ก็ให้ผู้ใช้ เปลี่ยน tif, tiff เจ้าปัญหา ให้เป็น jpg, zip หรืออื่นใด ที่สามารถโพสลงเว็บบอร์ดได้ (ไม่งั้นก็เอาไปฝากไว้ที่เว็บฝากไฟล์)

- ถ้าไม่อยากใช้เว็บฝากไฟล์ ก็ทำระบบฝากไฟล์ไว้ในเว็บซะเลยดีไหม ?
*เคยเก็บ code พวกนี้ไว้อยู่, แต่รู้สึกว่าจะเป็น clone source ของเว็บฝากไฟล์ในเมืองไทยซักเว็บนี่แหล่ะ, ซึ่งอาจมีปัญหาได้หากผมนำมาแจกแถวนี้  (อาจโดนเก็บเอาได้) :firstaid:

• *
ฮ่า..  ไว้วันหน้าจะขอ กะลังคิดจะทำเครื่องฝากไฟล์เหมือนกัน

unname

ฮ่า..  ไว้วันหน้าจะขอ กะลังคิดจะทำเครื่องฝากไฟล์เหมือนกัน
^
เชื่อไหมครับ ว่าการหาไฟล์ในเครื่องตัวเอง กับการหาใหม่จาก Google มันยากพอๆ กัน  :haha:

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
จงเขียนชื่อจังหวัด "นะคอนปะถม" ให้ถูกต้อง:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top