Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด
ถ้าไม่พบเมล์ลองดูที่ถังขยะ..!!

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: smf ขึ้นแบบนี้  (อ่าน 3302 ครั้ง)

ออฟไลน์ B_O_Y

• ถ้าเราเปลี่ยนความคิดได้ เราก็เปลี่ยนชีวิตได้
  • Just Member
  • ID : 1159
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 64
smf ขึ้นแบบนี้
« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2553, 14:09:44 น. »
อ้างถึง
Connection Problems
Sorry, SMF was unable to connect to the database. This may be caused by the server being busy. Please try again later.

อัพขึ้นโฮสแล้วไม่แสดงผลครับ ทำไง ?

พาสเวิร์ดก็ใส่แล้ว ยูเซอร์เนม ก็ถูกต้องแล้ว เข้าไปสร้างฐานข้อมูลใน Database ไม่ได้ครับ ??

:adore:

unname

• บุคคลทั่วไป
Re: smf ขึ้นแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2553, 16:35:05 น. »
อันนี้สร้าง database เปล่าๆ ใน phpMyadmin แล้วหรือยังครับ

ถ้ากรณีเป็น smf ที่เราเคยใช้ๆ กันทุกวัน (หรือติดตั้งผ่านแล้ว) ปัญหาจะเป็นที่ MySQL Server ครับ (ปัญหาที่ host)

ที่เคยเป็นๆ ก็คือ
- host down -> รอระยะหนึ่ง ก็น่าจะใช้งานได้
- Database ล่ม -> อันนี้งานเข้าครับ ถ้าไม่มีสำรองก็ตัวใครตัวมัน (เว็บผมล่มจนขี้เกียจทำใหม่ ที่สำรองไว้ก็ restore ไม่ได้  :razz: )

กรณีอื่นๆ รอท่านต่อๆ ไปนะครับ

• ถ้าเราเปลี่ยนความคิดได้ เราก็เปลี่ยนชีวิตได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2553, 19:16:30 น. »
อย่าฮานะครับ..
โทรไปสอบถามเซิฟเวอร์แล้ว สรุปคือผมยังไม่ได้ create Database ใน phpMyAdmin ที่คุณไร้นานกล่าวนั่นแหละครับ
คือต้องเข้าไปสร้าง ฐานข้อมูลของ MySQL Sever จากนั้นทำขั้นตอนดังนี้ (เขาเล่าว่า)

ให้นำตัวที่เป็น Install.php ทั้งหมดเข้ามาในโฟลเดอร์ของ smf ที่เราได้ลบทิ้งไปหลังจากได้อินสตอล์ เมื่อครั้งที่สร้างโฮสจำลองมาไว้ แล้วก็อัพขึ้นโฮส จากนั้นก็เปิดหน้าที่ directory ที่มี smf อยู่  แล้วจะทำการเซ็ทอัพเหมือนตอนที่ทำโฮสจำลองครับ
แต่ว่าก็ต้องสมัครใหม่อีกรอบ ตั้งค่าอีกรอบหรือเปล่า ?? อันนี้ไม่แน่ใจ ยัง งงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2553, 19:19:09 น. โดย B_O_Y »

ออฟไลน์ JeffyPluS

• EVO Hosting
  • Just M
  • ID : 3669
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 48
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2553, 21:18:18 น. »
ถ้า install ใหม่ ก็จะได้ฐานข้อมูลใหม่ครับ การตั้งค่าก็จะเป็น default จาก SMF ต้องตั้งค่าอีกรอบครับ
ถ้าคุณกำลังมองหาโฮสติ้งคุณภาพ ราคาเป็นกันเอง เน้นการบริการหลังการขาย นึกถึง EVO Hosting

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • ID : 5702
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2553, 21:31:10 น. »
อัพไฟล์ทั้งหมดขึ้นไปเลย เสร็จแล้วไปก็อบไฟล์ install.php, install.sql, settings.php, setting._bak.php ของ SMF ที่ดาวน์โหลดมาใหม่ๆอัพทับขึ้นไป เพราะไฟล์พวกนี้จำเป็นต้องใช้ในการคอนฟิกค่าเพื่อเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลใหม่ ข้อมูลของแอดมินจะใช้อันเก่าก็ได้ ถ้าใช้อันเก่าก็คลิก skip ไป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2553, 22:17:32 น. »

ก๊อปทั้งหมดนี่นะครับ ?
ผมเคยลองลบแล้วสร้างใหม่ในโฮสจำลองครับ ผลคือมีค่าเท่าเดิม หาฐานข้อมูลนั้นไม่ถูกลบไปด้วย
แต่ในโฮสจริงยังไม่เคยครับ

ตอนนี้ผมได้ทำการแตกไฟล์ซิปของ smf อันแรกที่โหลดมาพักไว้ แล้วทำการก๊อปปี้ ไปไว้ใน site folder(โฟล์เดอร์ที่ส่ง FTP เข้าไปยังไดเร็กทรอรี่ของโฮส)

ได้ผลอย่างไรจะตอบตัวเองเพื่อนวิทยาทานต่อไปครับ

ปล.ในกรณีโฮสที่ผมเช่าอยู่นี้ เข้าไป creste Database > MySQL Managerment > ตั้งชื่อไดเรกทรอรี่+ชื่อยูเซอร์เนมในการล๊อคอิน+พาสเวิร์ด > เมื่อcreate เรียบร้อยแล้ว > phpMyadmin > ตรงนี้ก็สามารถสร้างฐานข้อมูลได้ครับ ในกรณีโฮสจริง จะมีโดเนมเว็บเรานำหน้าตามด้วย _ และชื่อที่เราต้องสร้างเพื่อเชื่อมต่อระหว่างฐานข้อมูลกับเว็บบอร์ด smf

โปรดติดตามตอนต่อไป...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2553, 02:05:00 น. »
มาแจ้งผลครับ สำเร็จแล้วครับ

พอ Installed แล้วก็เข้าไปในไดเร็คทอรี่ของ smf จัดลบไฟล์ที่ก๊อปเข้าไปตอนแรก เป็นอันเรียบร้อยครับ

ขอบคุณมากๆคร๊าบบบ

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
น้ำตกทีลอซู อยู่ในจังหวัดอะไร:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top