Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนและ วิธีการนำเพลงมาวางบนเว็บบอร์ด ให้ฟังกัน  (อ่าน 11599 ครั้ง)

ออฟไลน์ knok

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
Step1 : วิธีการแปลงไฟล์เพลงจาก MP3 หรือ WAV เป็น SWF

1.คุณต้องมีติดตั้งโปรแกรม HiFi Audio Stream คล้ายกับ MP3 Soundstream ในเครื่องเสียก่อน

2. หน้าตาของโปรแกรม HiFi Audio Stream ครับ

3. จะต้องไปปรับที่ option ก่อน

• เมนู Output เป็นเมนูที่ผู้ใช้แต่ละคนจะเลือกที่เก็บไฟล์ที่ผ่านการแปลงจาก MP3 เป็นไฟล์ .SWF แล้ว

• เมนู Bare เป็นเมนู เลือกการแสดงปุ่มเล่นหรือหยุดเพลง หรือ ไม่แสดงปุ่มเล่นหรือหยุดเพลง และ เล่นเพลงซ้ำ หรือ เล่นเพลงเพียงครั้งเดียว

• เมนู Controller เป็นเมนูที่ใช้สำหรับการแสดงปุ่ม เล่นหรือหยุดเพลง บนเว็บบอร์ด (แต่สำหรับเว็บบอร์ด Wintesla2003 เลือกแบบไม่แสดงปุ่มนี้

• เมนู Instructions เป็นเมนูที่ใช้สำหรับการเล่นเพลงแบบวนจนจบเพลงแล้วเริ่มเล่นใหม่อีกครั้งอย่างต่อเนื่องไม่รู้จักจบ

• เมนู Colours เป็นเมนูสำหรับเลือกสีของพื้นหลังและตัวหนังสือ ให้เหมาะสมกับสีพื้นของเว็บบอร์ด (แนะนำให้ใช้สีตามรูป ด้านล่าง)

• เมนู Compression เป็นเมนูที่สำคัญมาก เพราะถ้าไม่ตั้งค่าตามที่กำหนดดังรูปด้านล่าง หลังจากแปลงไฟล์เสร็จ ไฟล์ที่ได้จะมีขนาดใหญ่เกินไป ทำให้เวลานำมาแสดงผลที่เว็บบอร์ด จะมีปัญหาเรื่องความล่าช้าในการโหลดเพลง

Step2 : เริ่มแปลงเพลง MP3 ให้เป็น ไฟล์แฟลช .SWF

• เหตุผลที่ต้องแปลงไฟล์ ก็คือ เพลงที่แปลงเป็น .SWF จะมีเนื้อที่ของไฟล์นิดเดียว เมื่อเทียบกับไฟล์ MP3 และที่สำคัญก็คือ แสดงผลการเล่นเพลงได้รวดเร็วเมื่อวางเพลงบนเว็บบอร์ด แต่คุณภาพเสียงจะด้อยกว่า เพราะไฟล์จะถูกบีบให้เล็กลง

1. เริ่มแปลงเพลง

• เปิดโปรแกรม ทำตามขั้นตอนนี้

Step3 : วิธีนำไฟล์ .SWF ขึ้นโฮส หรือขึ้นเว็บฝากไฟล์

• ไฟล์ที่แปลงแล้ว ไม่สามารถจะนำมาวางบนเว็บบอร์ดเพื่อฟังเพลงได้เลย จะต้องนำไฟล์ไปฝากบนโฮสหรือเว็บฝากไฟล์เสียก่อน
    สำหรับเว็บฝากไฟล์ที่เราจะนำไฟล์ swf ไปเก็บไว้
    ขอแนะนำที่ newbielink:http://imageshack.us [nonactive] (เว็บที่เราฝากรูปที่เราวางบนเว็บบอร์ดนั่นแหละ) ที่นี่ยอมให้อัพไฟล์ swf แต่ขนาดไม่เกิน 1.5MB

1. ตรวจสอบไปที่ไดเร็คทอรี่ปลายทางของไฟล์ .swf ที่ได้แปลงจาก MP3 แล้ว ในที่นี้ผมเก็บไฟล์ที่แปลงไว้ที่ C:\Documents and Settings\User\My Documents\My Song For Web เพื่อแน่ใจว่าเพลงที่แปลงได้มาอยู่ใน โฟลเดอร์ปลายทางแล้ว

2. ไปที่เว็บนี้เพื่อทำการอัพไฟล์ที่แปลงขึ้นโฮส ที่เว็บนี้ newbielink:http://imageshack.us [nonactive]

• ให้ก๊อปปี้ ลิงค์ที่ได้ (ตามแถบแดง) ไปวางไว้ที่ ช่อง Adress ของ อินเตอร์เน็ต เพื่อหาตำแหน่งไฟล์จริงๆ ก่อน (ที่ก๊อปปี้มายังไม่ใช่) เมื่อเปิดหน้านี้ขึ้นมาจะได้ยินเสียงเพลงที่เราต้องการ

• จากนั้นให้คลิก View และ คลิก Source เพื่อหา ไฟล์แท้จริงที่จะวางบนเว็บบอร์ด

• จะได้เอกสารที่เป็น Notepad ซึ่งเป็น Sourcecode ของหน้าเว็บที่เปิดมา

• จากนั้นให้กดปุ่ม Ctrl +F ( กด Ctrl ค้างไว้แล้วกด F ) จะได้กรอบค้นหาข้อความตามด้านล่าง ให้พิมพ์คำว่า " embed " ในช่องตามรูป

• จะพบตำแหน่งของตัวอักษร " embed " และให้ก๊อปปี้ลิงค์ด้านล่างที่ขึ้นต้นด้วย http และปิดท้ายด้วย .swf ไปวางในเว็บบอร์ดที่ต้องการจะฟังเพลง

Step4 : การนำไฟล์ .SWF  ไปวางบนเว็บบอร์ด

1.คลิกเริ่มหัวข้อใหม่ หรือถ้าจะวางโค๊ดในกระทู้ตอบ ก็ให้คลิกปุ่มตอบไปเลยก็ได้

จากนั้นจะใส่เนื้อร้องหรือชื่อศิลปินที่ด้านใต้โค้ดก็แล้วแต่ความสะดวกครับ ลองทำดูนะครับ เพื่อนสมาชิกที่มีเพลงดีๆอยากให้เพื่อนๆฟังกัน

ขอความกรุณาห้ามทดสอบในกระทู้นี้ เดี๋ยวเพลงจะตีกันมั่วครับ !

Last Edit by LittleCat
ขอแก้ไขสิ่งที่จะเป็นภัยต่อจัสนะจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23, เมษายน 2008, 09:05:32 PM โดย LittleCat »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ขอบคุณจ้า

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

ขอบคุณฮะ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ cc

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12

เอ๋ แล้วจะเอาเพลงสกุล .swf เก็บใส่ flash ทำไงค่ะ หรือถ้าไม่เอาเข้า flash  เราเอามาแปลงเป็น mp 3 เลยทำไงค่ะ
ขอบคุณค๊าา

คนธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
เอ๋ แล้วจะเอาเพลงสกุล .swf เก็บใส่ flash ทำไงค่ะ หรือถ้าไม่เอาเข้า flash  เราเอามาแปลงเป็น mp 3 เลยทำไงค่ะ
ขอบคุณค๊าา

Adobe Flash (เมื่อก่อน Macromedia Flash) เวลา จบงานแล้วนำไปใช้ที่อื่น (export) จะมีนามสกุล .swf (ใช้บนเว็บได้เลย) หรือ .exe (นำไปใช้กับ Windows ได้เลย)

ทีนี้ Flash สามารถ "ฝัง" มีเดียอื่นๆ (ภาพ เสียง อนิเมชัน) ลงไปในนั้นได้ (แล้วก็จบไฟล์เป็น swf exe ต่อไป)

ทีนี้ถ้าเราอยากได้มีเดีย (ภาพ เสียง อนิเมชัน) ที่อยู่ใน "ไฟล์ที่เสร็จแล้ว" ก็ต้องออกแรงกันหน่อย

ภาพ
- Print Screen แล้วเอาไปวางกับโปรแกรมอื่นๆ อีกที

เสียง
- ใช้โปรแกรมเพื่อ record เสียง (เช่น Sony Sound forge เป็นต้น)

วีดีโอ
- ไม่มีวิธีอื่นๆ แนะนำ

ทั้งสามตัวด้านบน ถ้าหาโปรแกรม "แกะ" ไฟล์แฟรชมาใช้ได้ จะง่ายสุดๆ (google -> swf decompiler)

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
ถ้าจะแยกไฟล์ flash ที่ export มาแล้ว swf decompiler ดีสุดครับ

ออฟไลน์ cc

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12

อ๋อ....จะลองทำดูค่ะ
ขอบคุณนะคะทุกท่านค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top