Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีค่ะ!!! ลงวินโดว์แล้วต่อเน็ตไม่ได้ พยายามทำตามในเน็ตก็ยังไม่ได้...TOT  (อ่าน 53674 ครั้ง)

you4me

• บุคคลทั่วไป
ขออธิบายสาเหตุที่ต่อเน็ตไม่ได้

คือเราได้ลงวินโดว์ใหม่ ลงมา 3 ครั้งและ

ตอนแรกเป็น xp multimedia ตัวนี้ลงก็เล่นเน็ตได้ปกติเลย ไม่ได้ตั้งค่าอะไรแม้แต่น้อย

ครั้งที่ 2 ลง xp sp3 ลงเสร็จ เข้าเน็ตไม่ได้ พอคลิกที่ไอคอน IE ก็ขึ้นเหมือนให้ตั้งค่าอะไรสักอย่าง

เราก็เลยแคนเซิลไป เพราะตั้งไม่เป็น แล้วเน็ตก็ต่อไม่ได้

พอลองเสริทหาดู เขาบอกกันว่า sp3 ไม่หา ip ต้องไปเซ็ทใหม่ เราก็ไม่เก่งเลย ลงแผ่น sp2

ครั้งท่ี 3 ก็ลง sp2 สรุป เป็นเหมือนเดิม 

เท่าที่ดู driver ก็มองเห็น ไม่มีกากบาท หรืออะไรเลย

ลอง ipconfig แล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

มีไอคอนตัวคอมพิวเตอร์2อันขึ้นที่ทาสบาร์ แต่ไม่ใช่ local area network

ช่วยทีนะคะ...ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆ

ป้าที่สำนักงานจะด่าหัวแล้ว

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
1.กลับไปลง  xp multimedia
2.ไปหาแพ็ค3 ต้นฉบับมาลง ไม่เอาอย่างโมแล้ว

คนธรรมดา

ดูใน Device manager ด้วย ว่าไดร์เวอร์ network card ได้ถูกติดตั้งแล้ว (ไม่มีไอคอนเครื่องหมาย กากบาทสีแดง หรือเครื่องหมายคำถามสีเหลือง)

ปล. ปัญหามีไว้แก้ไข เมื่อแก้ได้ จะก่อเกิดปัญญา (ถ้าแก้ไม่ได้ ก็จะเจอปัญหานั้นต่อไป  :razz: )

ออฟไลน์ you4me

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
เป็นแบบนี้ค่ะ

ไม่รู้ว่ามีรึเปล่า

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
โฮ่... อีเทอเน็ต นั่นแหละการ์ดแลน 
เอาแผ่นไดรว์เวอร์มาใส่ แล้วติดตั้งไดรว์เวอรืทุกตัวที่มีในแผ่น

อยากบอกว่า ถ้ายังไม่คล่อง ก็ไม่ควรทำเครื่องให้คนอื่น และเครื่องออฟฟิศ
เพราะมันไม่ใช่แค่ลงวินโดวส์ ยังมีเรื่องพาทิชันอีก โปรแกรมอีก ไดรว์เวอร์อีกบาน งานเบื้องหลังอีกเพียบ
ของพวกนี้ทำกับเครื่องตัวเองให้คล่องก่อนจะอาสาทำเครื่องคนอื่น  (เคยเป็นมาก่อนถึงบอก-เตือนได้)

ออฟไลน์ you4me

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
ขอโทษค่ะที่ทำให้วุ่นวายค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

ถ้าได้แล้วจะมาขอบคุณอีกทีค่ะ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

ไม่ใช่ทำให้ทางนี้วุ่นวายหรอกจ้ะ แต่ทำให้ตัวน้องเองวุ่นวายมากกว่า กลัวจะมีเรื่องตามมาทีหลัง หากแก้ปัญหานั้นไม่ได้

ได้ความคืบหน้ายังไงมาแจ้งให้ทราบ ให้หายห่วง กันด้วยนะจ๊ะ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

อ้อย

ดูว่า ตั้งเวลา และวันที่ ตรงหรือเปล่า ถ้าวันเวลาไม่ตรงก็จะ เข้า Email ไม่ได้ค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top