Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นอยู่ดีๆ จอก็เขียวครับ  (อ่าน 34656 ครั้ง)

ออฟไลน์ Modelfire

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
เล่นอยู่ดีๆ จอก็เขียวครับ
« เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 11:24:55 AM »
คือไม่รู้ว่ามันเป็นได้ยังไง อยู่ๆจอมันก็เขียวครับ
เขียวแบบยังเห็น windows อยู่นะ ดูหนังฟังเพลงได้ปกติ แต่สีของจอ มันเขียวไปหมดเลย ปับสียังไงก็ยังเขียวอยู่ reset จอก็ไม่หาย
แล้วผมสงสัยที่ GPU เลยลองเอา laptop มาเสียบ จอที่มันขึ้น สีเขียวๆ ดู ผลออกมาคือ มันก็สีปกติดีครับ สีของจอไม่ได้เพี้ยนไปเลย
ผมคิดว่าจะต้องเป็นที่ GPU ของ PC แน่ๆ

แล้วทีนี้จะแก้ไขยังไงครับ แนะนำที ใช้ NvidiA 6100 onboard ครับ

update :

ตามความรู้สึกผมนะครับ ผมว่ามาจาก VGA เองครับ
เพราะว่า ถ้าผมปิดเครื่อง ไว้นานๆหน่อยๆ นี้ ถ้าเปีดเครื่องมาใหม่ จอมันจะปกติครับ แต่พอเล่นนานๆไปแล้ว
10 นาทีได้ มันจะกลับไปเขียวอีกครับ (ดูหนังทำอะไรก็ได้หมด) ผมคิดว่ามันคงจะร้อนเลยกลายเป็นสีเขียว ครับ
ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี
ช่วยแนะนำทีครับ (ไม่มีเงินชื้อตัวใหม่)

อ๋ออีกอย่างครับ(สงสัย) คือมันมีอาการไม่ยอม sleep ครับทำยังไงก็ไม่ sleep(ตั้งค่าหมดแล้ว ลองใช้ Ubuntu sleep ดูก็ไม่ได้)ได้ 1 เดือนได้ ไม่รู้ว่ามันมีอาการมาจากตรงนี้อีกหรือไม่ก็ไม่รู้นะ
มันถึงต่อมาเป็นจอเขียวได้

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: เล่นอยู่ดีๆ จอก็เขียวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 11:34:14 AM »
ถ้าตัวสายจากจอเป็นปกติ ไม่มีพินงอหรือหัก ก็ไม่มีปัญหา
ลองวิธีเดิมก็ได้  เอาแลปทอปต่อกับจอ เล่นๆสักครึ่งชั่วโมงว่าปกติไหม  ถ้าปกติก็จบว่าจอไม่เสีย

ออนบอร์ดก็ต้องซ่อมที่บอร์ดหรือเคลมบอร์ด   

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 11:41:06 AM »
จอเขียว
1. เช็คพินของสายจอว่ามีหัก-งอหรือเปล่า
2. เอาจอไปต่อกับเครื่องอื่นทดสอบดู
3. เช็คไดรเวอร์ (NVidia มีที่ปรับสี RGB บนไดรเวอร์ด้วย)
4. เป็นที่ GPU (ของเคยเป็น เวลาเล่นเกมส์จะเป็นเส้นๆ หลายๆ สี ใช้ปกติไม่เป็น)
5. ลองหา VGA มาเสียบดู ถ้าใช้ได้ก็เปลี่ยนใช้ VGA แทนเลย
6. ถ้าเหลือประกัน ส่งเคลมเลยครับ

นอนไม่หลับ
1. เช็ค BIOS หัวข้อ Power Management ว่า Enable ไว้หรือไม่
2. ลง Driver mainboard
3. Notebook ที่ใช้ Core Duo มีบัคชื่อ "Windows XP SP2 Laptop Battery Drain Bug" ไปโหลดตัวแพทมา อาจแก้ปัญหาได้ (ขออภัยไม่มี direct link)

ออฟไลน์ Modelfire

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 07:49:28 AM »
ตอนนี้เดียวผมจะลอง สองข้อที่แนะนำก่อนนะครับ
- ลองเอา laptop ต่อจอเกีน 30 นาที (แต่ว่าผมก็ลองแล้วนะ ลองจน batt หมด เดียวจะลองใหม่
-3. เช็คไดรเวอร์ (NVidia มีที่ปรับสี RGB บนไดรเวอร์ด้วย)

1. เช็คพินของสายจอว่ามีหัก-งอหรือเปล่า ไม่น่าจะใช่นะ

arthit thongniam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 08:43:01 AM »
เช็คที่สายต่อหน้าจอคอมเลยคับ ผมเช็คแล้วตามโพสก่อนหน้านี้ได้ผลคับ ขอบคุณมากๆคับ

earn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09, มีนาคม 2015, 08:33:17 PM »
จริงๆด้วยคะ
หายเป็นสีเขียวแล้ว
ตอนแรกตกใจแทบแย่ 
ขอบคุณนะคะ
  ปล.เช็คสายด้านหลังจอคอมฯ แล้วอย่าลืมเช็คสายอีกด้านที่ CPU ด้วยนะคะ :wink:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top