Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: Network adapters ของผมหายไปไหน  (อ่าน 52932 ครั้ง)

ออฟไลน์ rooksam

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
Network adapters ของผมหายไปไหน
« เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 05:40:16 PM »
จู่ๆก็ไม่สามารถแชร์เน็ตจากอีกเครื่องได้ ดูที่ Network Connection ว่างเปล่าหมดเลย
 Local Area Connection หายไปครับ ไปดูที่ Device Manager ก็ไม่พบข้อความนี้ Network adapters
มันหายไปไหนครับ สาเหตุเกิดจากอะไร วอนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ กำลังมีปัญหาอย่างมาก
ลองถอดมาทำความสะอาด แล้วเสียบเข้าไปใหม่ ก็ไม่มีผลอะไรครับ ต้องใช้ 2 เครื่องแชร์ข้อมูลกันด้วย
ช่วยด้วยครับ ขอบคุณครับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: Network adapters ของผมหายไปไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 05:57:21 PM »
ถ้าใน Device manager ไม่เห็นการ์ด หรือไม่เห็นเป็นเครื่องหมาย ? ก็น่าจะเสียครับ

ช่วงนี้ฝนฟ้าคะนองบ่อยๆ ไฟไม่ค่อยนิ่ง มีผลได้ครับ

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• Global Moderator
  • *
  • เห็นหมีมั้ย?
Re: Network adapters ของผมหายไปไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 07:49:42 PM »
อาจจะโดนเวิร์มหรือไวรัสเล่นงานเอาครับ บางทีมันไม่หายไปไหนหรอก แค่ไวรัสเอามันไปซ่อนไว้...

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 08:50:29 PM »
อาจจะโดนเวิร์มหรือไวรัสเล่นงานเอาครับ บางทีมันไม่หายไปไหนหรอก แค่ไวรัสเอามันไปซ่อนไว้...

ผมยังไม่เคยเห็นไวรัสตัวไหน ซ่อนอุปกรณ์ใน Device Manager ได้เลย  :shocked:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 06:05:55 AM »

ผมยังไม่เคยเห็นไวรัสตัวไหน ซ่อนอุปกรณ์ใน Device Manager ได้เลย  :shocked:
ไวรัสพวก autorun ทำได้เป็นบางตัวอ่ะครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 09:52:54 AM »

[/quote]ไวรัสพวก autorun ทำได้เป็นบางตัวอ่ะครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ พอมีโปรแกรมกำจัดไวรัส autorun หรือเปล่าครับ ผมใช้ตัวอื่นตรวจหาไม่เจอครับ :haha: :haha:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 10:48:49 AM »
สำหรับผมนะ
1.ปิด system restore
2.บูตเข้า safe mode
3.ใช้ hijack this เช็คดูว่ามีไฟล์ของไวรัสรึเปล่า ถ้ามีก็จัดการมันซะ
4.ใช้ nod32 registry recovery แก้ไขค่าที่ไวรัสเปลี่ยนเอาไว้ก็เสร็จแล้วครับ

โปรแกรมข้อ 4 โหลดได้จากนี่ครับ http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,cat_view/gid,67/dir,DESC/order,name/limit,5/limitstart,5/lang,en/

kaikimao

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 01:56:39 PM »
ผมว่าไปไม่ถูกเรื่องแล้วล่ะ

ให้ลองมองไปที่ด้านหลังของการ์ด จะมีไฟแสดงสถานะอยู่ ถ้ามีไฟกระพริบๆ ก็แสดงว่า Card LAN ไม่เสีย เป็นที่อย่างอื่น

หรือไม่ก็ลองถอดเอาไปเสียบเครื่องอื่นลองก่อนไม่ดีกว่าเหรอครับ ??

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 05:28:08 PM »
ผมว่าไปไม่ถูกเรื่องแล้วล่ะ

ให้ลองมองไปที่ด้านหลังของการ์ด จะมีไฟแสดงสถานะอยู่ ถ้ามีไฟกระพริบๆ ก็แสดงว่า Card LAN ไม่เสีย เป็นที่อย่างอื่น

หรือไม่ก็ลองถอดเอาไปเสียบเครื่องอื่นลองก่อนไม่ดีกว่าเหรอครับ ??

ใช่ครับ...ที่ตัวการ์ดมีไฟแสดงสถานะอยู่ ....ลองถอดเอาไปใส่อีกเครื่องแล้วครับ มันใช้ได้ไม่มีปัญหา :crying: :crying:

kaikimao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 06:47:58 PM »
ถ้าคิดว่าเป็นไวรัสลองเอาตัวนี้มา clean ดูนะครับ Ad-aware SE หรือถ้่ามีแผ่น Hiren ก็เอาตัวที่อยู่ในนั่นเลย

ตัวนี้จะสามารถ Clean ไวรัสที่ติดอยู่ในเครื่ิองแล้วได้

ออฟไลน์ korimezzz

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2008, 04:24:43 PM »
ลองถอด card lan ที่ slot pci ออกสักแป็บดูครับ แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ดูน่าจะหายนะ :smitten-1:

bill

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2008, 04:41:58 PM »
ผมก็ยังแก้ไม่ได้เลย หลายเดีอนแล้ว มันต่อเน็ต แลนในบ้านได้ ไฟไวได้ แต่ไปปรับแต่งค่าใน Manage network connections ไม่ได้ << พวกอุปกรณ์หายหมดเลย

ปล ถ้าใครแก้ได้ช่วยส่งเมล์มาทีผมที ไม่ได้อยากลงโปรแกรมใหม่

nayden

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2009, 10:52:25 AM »
ผมก็มีปัญหาเหมือนกันช่วยด้วยครับ ฮือๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2009, 03:02:16 PM »
การ์ดแลนเวลาเสียบอย่าเสียบใกล้วีจีเอ  ให้ลงมาล่างสุดเลย 
ถ้าไม่ได้ก็ลองหาการ์ดใหม่มาเทสต์

ออฟไลน์ phillips

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2009, 12:05:12 PM »
ลองลง driver card lan ดูใหม่ครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top